ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ธรรมทายาทของแม่ผู้มืดมิด จากแดนล้านนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มะลิเหนือ

มะลิเหนือ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 09:45 PM

เมื่อวันเสาร์ที่ 13 มิ.ย. ดิฉันและสามีได้ชวนน้องที่ทำงานบวชธรรมทายาทรุ่นเข้าพรรษานี้ค่ะ นึกอธิฐานจิตขอให้เขาได้ตอบตกลงด้วยเถอะ คืออยากให้เขาได้บุญและรื้อผังชีวิตตัวเองค่ะ จะได้มีความสุข แต่อีกใจก็เป็นห่วงแม่ของน้องเพราะเขาอยู่กับแม่สองคน ต้องคอยดูแลแม่ซึ่งตาพิการทั้งสองข้าง เลยบอกเขาว่าจะคอยดูแลแม่ให้ น้องเขาก็ขอไปปรึกษาแม่ก่อนซึ่งเราก็ไปด้วยค่ะ
ช่วงเวลาที่เดินทางไปหาแม่ของน้อง รู้สึกบอกไม่ถูกเลยว่าจะดีใจหรือทุกข์ใจ เพราะไม่ทราบว่าแม่น้องเขาจะเกิดอาการน้อยใจหรือเปล่าค่ะ (คิดตลอดเลย) เพราะถ้าแม่ให้ลูกชายมาบวช แม่ต้องดูแลตัวเองทั้งหมด ขนาดคนอย่างเราตาดีทั้งสองข้างยังต้องอยากให้มีใครอยู่เป็นเพื่อนเลยค่ะ
แต่....ที่เราคิดเองผิดถนัดค่ะ ต้องยกย่องแม่ซึ่งตาพิการแต่หัวใจใสสว่างคนนี้จริงๆ เมื่อเราบอกแม่ว่าจะพาลูกชายแม่ไปบวชที่วัด สามเดือนนะ แม่อยู่คนเดียวได้มั้ย แม่ของน้อง ยิ้มค่ะแล้วบอกว่าอยู่ได้ไม่ต้องห่วงเพราะทำอะไรเองได้หมด
ห่วงแต่ลูกว่าจะทนได้มั้ย นานนะเดียวลูกจะคิดถึงบ้าน....แล้วแม่ก็บอกอนุโมทนาบุญด้วยนะแม่ไม่สามารถจัดงานบวช
ให้ลูกได้หรอก ดิฉันและสามีปลื้มใจเป็นที่สุดค่ะ ...คิดว่าท่านเป็นแม่ผู้ประเสริฐเสียจริง พอนึกถึงความเสียสละของท่าน
ก็รู้สึกว่าน้ำตาแห่งความปลื้มปิติมันอยากจะเอ่อล้นออกมาทุกครั้งค่ะ
วันที่แม่ของน้องท่านจะปลื้มเช่นเดียวกับดิฉัน คือวันที่ลูกชายบวช ดิฉันจะนำท่านมารับเอาผลของความปลื้มปิติ
เฉกเช่นที่ฉันและสามีได้รับ จากการที่ได้ชวนลูกชายของเธอบวชค่ะ....ขออนุโมทนาบุญค่ะ

รักเป็นคนดี

#2 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 12:19 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญอย่างยิ่งครับ

#3 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 05:04 AM

ขออนุโมทนาบุญทั้งผู้ที่จะได้บวช กัลยาณมิตรที่ทำหน้าที่ชวนคนบวช และแม่ผู้มีน้ำใจอันยิ่งใหญ่ ดีจังเลย เดี๋ยวเรามารอปลื้มใจกันอีกครั้ง วันบวชน่ะค่ะ สาธุ

#4 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 06:40 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับคุณ. มะลิเหนือ ด้วยความปลื้มปิติใจ กับบุญใหญ่ ในครั้งนี้ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 07:21 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 08:06 AM

สาธุ ถ้าคุณแม่ท่านได้เห็นพิธีบวช คงปลื้มปิติมากๆเลยครับ

#7 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 08:46 AM

สาธุ ค่ะ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#8 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 09:25 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

#9 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 10:09 AM

สาธุขออนุโมทนาบุญกับคุณแม่และคุณลูกด้วยนะครับต่อไปจะมีแต่ความสุขความเจริญ

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 12:23 PM

แม้ดวงตาท่านจะมืดมิด....แต่จิตใจท่านไม่มืดบอด

สมเป็นตัวอย่างของคุณแม่...ผู้เป็นพระในบ้านโดยแท้

สาธุ...สาธุ...สาธุ

ขออนุโมทนา จขกท.ผู้ทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรช่วยเหลือเกื้อกูลผู้อื่นที่ไม่ใช่ญาติตนเองมา ณ ที่นี้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 12:43 PM

อนุโมทนาบุญ สาธู

#12 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 12:57 PM

-ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ฟังแล้วปลื้มมาก ๆ ค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#13 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 03:25 PM

สาธุๆๆๆครับ.

#14 ลูกพระธัมฯเชียงใหม่

ลูกพระธัมฯเชียงใหม่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 04:32 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับการทำหน้าที่ชวนคนบวช
และอนุโมทนาบุญกับน้องคนที่ตัดสินใจบวชด้วยค่ะ

เกิดมาเพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#15 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 08:05 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

#16 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 08:50 PM

สาธุๆๆ แค่ได้อ่านเรื่องราวยังปลื้มปิติใจน้ำตาคลอเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญกับคุณมะลิเหนือและสามีผู้ทำหน้าที่กัลยาณมิตร, น้องผู้ได้โอกาสบวช, และพระอรหันต์ในบ้านที่กำลังจะเป็นแม่พระรุ่นเข้าพรรษานี้ด้วยนะคะ __/|\__

แหม..น่าจะให้ทีมงานถ่ายทอดสดรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันตามไปสัมภาษณ์เรื่องราวนำมาเผยแพร่ทาง DMC จังเลย จะได้เป็นแรงบันดาลใจให้คุณแม่และคุณลูกท่านอื่นๆ ที่กำลังตัดสินใจบวชรุ่นเข้าพรรษานี้ happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#17 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 10:00 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#18 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 10:16 PM

อ่านแล้วขนลุก... ปลื้มใจไปด้วยจริงๆค่ะ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุๆๆ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#19 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 10:10 AM

ขออนุโมทนาบูญกับคุณแม่และคุณลูกผู้จะเป็นอายุพระพุทธศาสนา และผู้ทำหน้าที่เป็นสะพานแก้วนำหมู่ชนค่ะ สาธุ

#20 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 10:13 AM

สาธุ กับคุณแม่ผู้ที่อนุญาตการบวช ผู้ตัดสินใจบวช และกัลยาณมิตร (มารดาแห่งโลก) ผู้ชักชวนให้เกิดการตัดสินใจบวชครั้งประวัติศาสตร์นี้
น่าจะทำเป็นละครฟื้นฟูศีลธรรมโลกนะครับ จะได้กระตุ้นให้คนตาดีๆทั่วไปเห็นคุณค่าของการบวช เพื่อเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรียมากยิ่งขึ้น ไม่ใช่แค่การบวชไปตามประเพณีเท่านั้น แต่ได้บวชเพื่อฝึกฝนตนตามพุทธวิธีให้เป็น"พระแท้"
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#21 เดือนเพ็ญ

เดือนเพ็ญ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 08:14 PM

อ่านแว่บเดียวก็น้ำตาคลอด้วยความปลื้มปิติ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ