ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้าตกใจในสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นางสาว โมทนา

นางสาว โมทนา
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 11:39 AM

ตอนเรานั่งสมาธิก็ได้ยินเสียงที่มันดังแต่ก็ไม่ดังมาก ตอนนั่นเรารู้สึกว่ากำลังสงบ แต่พอมีเสียงเราก็ตกใจมาก แล้วรู้สึกว่าใจมันหวิวๆ แต่ก็ไม่ลืมตา แต่เราก็กลัวนะพยายามข่มใจไว้ให้อยู่ในสมาธิต่อ พอรูสึกว่าสงบ แล้วมันก็เสียงดังอีก เราก็ตกใจอีก เป็นหลายครั้งเลย ใจมันก็จะหวิวๆ แต่ก็ข่มใจทุกครั้ง ก็นั่งได้ประมาณ1ชั่วโมงนะค่ะ จะเป็นอะไรไหมคะ ในอาการตกใจ แล้วเรารู้สึกตกใจมากแม้กระทั่งเสียงไม่ดังมาก หากเรานั่งสมาธิ อาการมันจะคล้ายๆ กับสะดุ้งนะค่ะ ใครรู้ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอโมทนาบุญกับกัลญาณิมิตรทุกๆท่านด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

#2 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 04:23 PM

ก่อนอื่นขอ " อนุโมทนาสาธุ " กับการนั่งสมาธิของคุณด้วยนะครับ smile.gif

.... เรื่องการนั่งสมาธิแล้วอยู่ดีๆก็ " หลุด " นั้น เกิดขึ้นได้กับทุกคนนั่นล่ะครับ " อย่าคิดมาก "

ตกใจได้ แต่อย่า กลัวครับ พยายามเข้ากลางเข้าไว้ หยุดนิ่งเข้าไว้นะครับ

" หยุด " เท่านั้นครับ ไม่ต้องสนใจ จะหวิว จะตกใจ ก็อย่ากลัว หยุดเข้าไว้แค่นั้นพอ

" หยุด " เท่านั้นที่เป็นตัวสำเร็จนะครับ happy.gif

นึกถึงบุญนึกถึงกุศลทั้งหมด ไม่ต้องกังวลอะไร จะนึกดวงใส หรือ องค์พระก็ตามสบายเลยครับ

" ปราบมาร " 

#3 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 07:39 AM

ขอแนะนํา ให้อ่านหนังสือเล่มนี้คะ อาจจะช่วยได้ ไม่มากก็น้อยคะ
อนุโมทนาคะ

ไฟล์แนบ

#4 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 08:36 AM

แทบจะทุกคนที่จะต้องผ่านจุดนี้

ต้องนิ่ง อะไรที่มากระทบ มันเกิดขึ้นตั้งอยู่ และดับไป ไม่ต้องไปใส่ใจ

พอหลุดจากจุดนี้ไปแล้ว จิตจะดิ่งลงไปอีก ถึงที่เขาเรียกว่า อุปจาระ

เมื่อถึงจุดนี้แล้ว คุณจะยังได้ยินเสียงรอบข้าง แต่ก็สักแต่ว่าได้ยิน แต่จะไม่รู้สึกรำคาญเลย

ต่อจากนั้น คุณอาจจะได้เห็นนิมิต ก็อย่าไปตกใจ ประคอง จิต ให้นิ่ง อย่าไปสนใจ(เห็นก็สักแต่ว่าเห็น)

เพราะถ้าสนใจ แล้วไปเพ่งดูนิมิต เจ้านิมิตที่เห็นก็จะหายไป เนื่องจากสมาธิคุณ กำลังยังไม่พอ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ประสบการณ์นี้ผมเจอมาแล้ว

ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 12:04 PM

อวยพรให้ตกใจ เป็นตกศูนย์ไวไวนะครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 นางสาว โมทนา

นางสาว โมทนา
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 05:42 PM

โมทนาสาธุกับทุกคนด้วยคะ ขอบคุณมากๆคะ