ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นี่คืออาการของผีอำ หรือ ตกศูนย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr29421

usr29421
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2009 - 04:40 PM

สวัสดีครับ
ผมเคยมีอาการต่างๆ คล้ายๆตกศูนย์ บางทีคล้ายผีอำ พอได้เข้ามาหาความรู้ในเวปนี้แล้วจึงมีคำถาม
ขอรบกวนแยกถามเป็นเรื่องๆ ดังนี้
1. สมัยอยู่ ม.6 ตอนพักกลางวัน ผมชอบนอนฟูบโต๊ะ (โต๊ะแล็คเชอร์) ...หลับได้สักพักรู้สึกเหมือนมีคนค่อยๆผลักโต๊ะให้ล้มไปข้างหน้า(บางทีก็ข้างหลัง)........ผมจึงสะดุ้งตื่นรีบเอาเท้ายันพื้น มือยันโต๊ะ แล้วหันไปทะเลาะกับเพื่อนข้างหลังว่าแกล้งทำไม
แต่พอถามดูดีๆปรากฏว่าเพื่อนไม่ได้แกล้งเรา แต่เราสะดุ้งเอง
คำถาม อาการนี้คือตกศูนย์ไช่หรือไม่

2. อาการนี้ผมมั่นใจว่าไม่ได้ฝัน เกิดขึ้นครั้งแรกเลยคือ ตอนอยู่ปี1นอนหอใน คืนนั้นนอนคนเดียวและรู้สึกกลัวผีมาก........พอหลับไปสักพักก็รู้สึกโดนดูดวูบ แล้วก็หูอื้อ ...แล้วก็เห็นภาพภายในห้องเหมือนตอนเราลืมตา แต่จะเป็นภาพสีดำๆแล้วมีอะไรขาวๆเหมือนควันลอยไปมาเต็มไปหมด........รู้สึกกลัวมาก ข่มตายังไงก็ไม่ตื่น ผมจึงรีบท่องบทแผ่เมตตา ท่องไปแค่ประโยคแรกก็ตื่นแล้วก็ไม่กล้านอนต่อเลย [ผมเอาไปเล่าให้เพื่อนคนนึงฟังเขาก็ไม่เชื่อ(พอเทอม 2 เค้าโดนเงาดำร่างใหญ่เหยียบ อก เค้าเลยเชื่อเรื่องของผม) ]
คำถาม อาการนี้คืออะไรครับ(คิดว่าผีอำ)

3. อาการนี้คล้ายข้อ (2.) แต่ไม่เห็นภาพอะไร เป็นบ่อยมากตอนนอนหลับกลางวัน
คือ ขณะหลับเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่น บังคับจิตใจได้นิดนึง อยู่ๆก็นึกนับเลข 1-10 ในใจ พอนับถึง10ปุ๊บ โดนดูดวูบไปเลย แล้วก็หูอื้อ แต่ไม่เห็นภาพ.........กลัวมาก อยากลืมตาแต่บังคับตัวเองไม่ได้ ผมจึงท่องพระคาถาชินบัญชร ท่องไปแค่ประโยคแรกก็ตื่น
คำถาม อาการนี้คืออะไร (เป็นบ่อยมากแรกๆคิดว่าผีอำ แต่ตอนนี้เริ่มชินแล้วจึงคิดว่าเป็น ตกศูนย์)

4. อาการนี้เหมือนข้อ (1.) แต่จะเป็นตอนนอนธรรมดา และชอบเป็นบ่อยตอนนอนหลับกลางวัน
คือ นอนอยู่ดีๆก็วูบ (เหมือนนั่งรถลงคอสะพานชันๆ หรือ ตกหลุมอากาศขณะนั่งเครื่องบิน) ........วูบแล้วก็สะดุ้ง รีบเอามือ เอาเท้ายันพื้น
คำถาม อาการนี้คือตกศูนย์ไช่หรือไม่

ปล. ผมนั่งสมาธิยังไม่เคยเห็นอะไร และยังไม่เคยตกศูนย์ขณะนั่งสมาธิ........อาการเหล่านี้เกิดขึ้นเฉพาะตอนนอนหลับ จึงขอรบกวนพี่ๆช่วยไขข้อสงสัยที่เกิดขึ้นกับผมมาหลายปี และขออภัยหากเนื้อเรื่องยาวไปครับ
ขอบพระคุณมากครับ

#2 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2009 - 07:54 PM

อันดับแรกอย่าคิดมาก
ตั้งใจนั่งสมาธิ ส่วนอาการ ที่เกิดไม่กล้าวิเคราะห์รอผู้รู้มาวิเคราะห์
น่าจะให้คำตอบดีกว่า

แต่ขอย้ำ เรื่องพวกนี้อาการพวกนี้อย่าคิดมาก อย่าคิดมาก
หยุดนั่นแหละตัวสำเร็จ

#3 โชติกาญจนมงคลชีวิกุล

โชติกาญจนมงคลชีวิกุล
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2009 - 01:36 AM

เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันครับ

เป็นบ่อยด้วย

แต่ตอนนี้หายแล้ว

#4 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2009 - 09:46 AM

เมื่อก่อนเราก็เป็นบ่อยๆ อาการเหมือนคนตกเหว จะเป็นเวลานอนหลับ แต่ตอนนี้ก็ไม่เป็นแล้ว

100กะรัต

#5 ถนนมีไว้เดิน

ถนนมีไว้เดิน
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2009 - 01:12 AM

เป็นคล้ายๆกันครับ รอผู้รู้มาตอบเหมือนกันครับ
“ความทุกข์ที่เกิดจากความรัก ไม่ใช่เพราะมันจากไป หากแต่เพราะมันยังอยู่ต่างหาก”

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2009 - 10:18 AM

1. สมัยอยู่ ม.6 ตอนพักกลางวัน ผมชอบนอนฟูบโต๊ะ (โต๊ะแล็คเชอร์) ...หลับได้สักพักรู้สึกเหมือนมีคนค่อยๆผลักโต๊ะให้ล้มไปข้างหน้า(บางทีก็ข้างหลัง)........ผมจึงสะดุ้งตื่นรีบเอาเท้ายันพื้น มือยันโต๊ะ แล้วหันไปทะเลาะกับเพื่อนข้างหลังว่าแกล้งทำไม
แต่พอถามดูดีๆปรากฏว่าเพื่อนไม่ได้แกล้งเรา แต่เราสะดุ้งเอง

ตอบ ไม่ใช่อาการตกศูนย์ค่ะ

2. อาการนี้ผมมั่นใจว่าไม่ได้ฝัน เกิดขึ้นครั้งแรกเลยคือ ตอนอยู่ปี1นอนหอใน คืนนั้นนอนคนเดียวและรู้สึกกลัวผีมาก........พอหลับไปสักพักก็รู้สึกโดนดูดวูบ แล้วก็หูอื้อ ...แล้วก็เห็นภาพภายในห้องเหมือนตอนเราลืมตา แต่จะเป็นภาพสีดำๆแล้วมีอะไรขาวๆเหมือนควันลอยไปมาเต็มไปหมด........รู้สึกกลัวมาก ข่มตายังไงก็ไม่ตื่น ผมจึงรีบท่องบทแผ่เมตตา ท่องไปแค่ประโยคแรกก็ตื่นแล้วก็ไม่กล้านอนต่อเลย [ผมเอาไปเล่าให้เพื่อนคนนึงฟังเขาก็ไม่เชื่อ(พอเทอม 2 เค้าโดนเงาดำร่างใหญ่เหยียบ อก เค้าเลยเชื่อเรื่องของผม) ]
คำถาม อาการนี้คืออะไรครับ(คิดว่าผีอำ)

ตอบ ไม่ใช่อาการตกศูนย์ค่ะ
โดยส่วนตัวดิฉันคิดว่า เป็นจิตนิวรณ์จากความกลัวผีมากกว่าค่ะ

3. อาการนี้คล้ายข้อ (2.) แต่ไม่เห็นภาพอะไร เป็นบ่อยมากตอนนอนหลับกลางวัน
คือ ขณะหลับเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่น บังคับจิตใจได้นิดนึง อยู่ๆก็นึกนับเลข 1-10 ในใจ พอนับถึง10ปุ๊บ โดนดูดวูบไปเลย แล้วก็หูอื้อ แต่ไม่เห็นภาพ.........กลัวมาก อยากลืมตาแต่บังคับตัวเองไม่ได้ ผมจึงท่องพระคาถาชินบัญชร ท่องไปแค่ประโยคแรกก็ตื่น
คำถาม อาการนี้คืออะไร (เป็นบ่อยมากแรกๆคิดว่าผีอำ แต่ตอนนี้เริ่มชินแล้วจึงคิดว่าเป็น ตกศูนย์)

4. อาการนี้เหมือนข้อ (1.) แต่จะเป็นตอนนอนธรรมดา และชอบเป็นบ่อยตอนนอนหลับกลางวัน
คือ นอนอยู่ดีๆก็วูบ (เหมือนนั่งรถลงคอสะพานชันๆ หรือ ตกหลุมอากาศขณะนั่งเครื่องบิน) ........วูบแล้วก็สะดุ้ง รีบเอามือ เอาเท้ายันพื้น

ตอบ อยากให้นั่งสมาธิ ไปเรื่อยๆ นั่งเหมือนคนจะหลับ แต่ไม่หลับ แล้วจะได้เข้าใจค่ะ ว่าตกศูนย์กับประสบการณ์ที่เจอดังกล่าวทั้งหมดนั้น ต่างกันมากค่ะ (แม้ว่าช่วงหลับ จิตจะกลับไปอยู่ที่ 072ก็ตาม )

ขอเอาใจช่วยให้พบกับประสบการณ์ภายในอันเป็นสัมมาสมาธิที่ถูกต้องตรงไปตามความเป็นจริงโดยเร็วนะคะ สาธู๊

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 June 2009 - 11:51 AM

ประกอบเหตุ สังเกตุผล อดทนเถิด ประเสริฐนัก นี่คือ คำกลอนของหลวงปู่วัดปากน้ำภาษีเจริญที่ท่านเคยให้ไว้

แต่ก็เข้าใจคุณเจ้าของกระทู้่นะครับว่า เรื่องปฏิบัติธรรมนั้น สังเกตุผลไม่ง่าย ไม่เหมือนการเรียนวิชาอะไรบางอย่าง อย่างนั้นสังเกตุผลง่าย แค่ไปสอบดูก็รู้ว่า ผ่านหรือตก

แต่อย่างไรก็ตามก็ขอให้ปฏิบัติต่อไป เดี๋ยวผลดีๆ ที่ได้สั่งสมไว้ทีละน้อยๆ (ที่มองไม่เห็น) ก็จะขยายเป็นผลที่ใหญ่ขึ้นมาให้สังเกตุได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 usr29421

usr29421
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2009 - 10:04 PM

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ laugh.gif