ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิบากกรรมกลิ่นตัวแรงมาจากสาเหตุใดคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2009 - 04:39 PM

ตามที่ถามไว้ข้างบนค่ะ
ใครรู้ช่วยตอบทีนะคะ
และขอวิธีแก้ไขด้วยค่ะ
ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
กราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ สาธุ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 June 2009 - 09:46 PM

อ่านเคสเรื่องนี้เลยครับ เด็กผมหอม และเด็กผมเหม็น

http://www.dmc.tv/pa...2550-11-17.html

สำหรับวิธีแก้ไขนะครับ ให้ไปเช็ดถูถาวรวัตถุ หรือ องค์พระพุทธรูป ประจำวัดต่างๆ แล้วประพรมด้วยของหอม พร้อมกับรักษากับแพทย์แผนปัจจุบันไปด้วย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2009 - 09:58 PM

หนูก็คิดว่าคงจะเป็นอย่างนั้นจริงๆแหละค่ะ เพราะหนูไม่ค่อยทำความสะอาดพระพุทธรูปที่บ้าน และก็มักจะมีฝุ่นและใยแมงมุมมาเกาะเต็มเลยค่ะ และตอนเด็กๆหนูก็ชอบเอาดอกดาวเรือง ไม่ก็ดอกเข็มไปบูชาพระ ตรงนี้เองก็เลยทำให้หนูมีกลิ่นตัวแรงใช่ไหมคะ รู้สึกเครียดค่ะ แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เมตตาหนูนะคะ สาธู

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2009 - 11:07 PM

***พึงระลึกว่า...กายมนุษย์หยาบนั้นเต็มไปด้วยปฏิกูล จึงต้องชำระล้างให้สะอาด
วิธีแก้ไขปัญหากลิ่นตัวแรง
- ทางกาย...สารส้ม กลิ่นที่เกิดจากแบคทีเรียเป็นต้นเหตุที่ทำให้เรามีกลิ่นตัว ด้วยคุณสมบัติของสารส้มที่ช่วยลดกลิ่นและแบคทีเรีย จึงสามารถนำสารส้มมาใช้กำจัดกลิ่นตัวได้ 100% นานถึง 24 ชั่วโมง และยังถ่วงการเกิดกลิ่นได้ไม่ต่ำกว่า 10 ชั่วโมงอีกด้วย โดยตัวของสารส้มไม่มีอันตรายต่อผิวหนัง เพราะไม่ได้กลับเข้าสู่ผิวหนังจึงไม่เกิดอาการแพ้ สิ่งที่ควรดูก่อนตัดสินใจซื้อ ในกรณีที่ไม่ใช่ผลึกสารส้ม 100% (มีส่วนประกอบอื่นๆ เช่น สี และกลิ่นด้วย) ควรเลือกที่มีส่วนประกอบของ อะลูมิเนียมซัลเฟต โพแทสเซียมอะลัม หรือแอมโมเนียมอะลัม ในปริมาณที่มากที่สุด เพื่อประสิทธิภาพที่มั่นใจได้
- ทางจิตใจ...รักษาศีล "กลิ่นแห่งศีลย่อมหอมฟุ้งไปในที่ทวนลมและตามลม"ดังนั้น มนุษย์ที่มีศีลจะมีกลิ่นหอม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2009 - 11:23 PM

คนที่รักษาศีล กลิ่นตัวจะเหม็นน้อยลงไปเรื่อยๆ จนไม่เหม็นค่ะ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ศีล 8 ขึ้นไป

ลองดูสิคะ แต่ใช้เวลานะคะ กว่าจะเห็นผล

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 อาเทน่า

อาเทน่า
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 09:49 PM

ลองถวายพวกพวงมะลัยดอกมะลิพระพุทธรูปแล้วอธิฐานขอให้พ้นวิบากที่ทำให้มีกลิ่นตัวแรง อาจพอช่วยได้ค่ะ เคยอ่านเจอ