ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันแห่งความปลาบปลื้ม "ครอบครัวธรรมกาย"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2009 - 04:35 PM

ความรู้สึกนี้คงไม่เกิดขึ้นง่าย ๆ แน่นอน
เพราะเมื่อคุณพ่อบ้าน ต้องเปลี่ยนสถานะ
ไปเป็นพระภิกษุ ในช่วงเวลา 4 เดือนนับแต่ต่อไปนี้

ความพร้อมของครอบครัวเรา มีเราเป็นหัวหน้าขบวน
ในการแนะนำการมาวัด โดยเฉพาะการเดินทางไกล
(เวียนรอบประทักษิณ มหาธรรมกายเจดีย์)
ให้ใส่ถุงเท้า กระเป๋าไม่ต้องเอาใบใหญ่ไป หาใบที่เล็ก
ที่สุดและใส่เฉพาะของที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น
หาเสื้อขาว ๆ ถ้าไม่มีจริง ๆ ก็สีครีม ส่วนกางเกงก็ขาว ๆ
หรือครีม ๆ ก็ได้ แต่ถ้าสุด ๆ จริง ๆ ก็กางเกงน้ำตาล หรือดำก็ได้
คนที่เข้าใจที่สุดคือแม่เราเอง เพราะเคยมาวัดแล้ว 1 ครั้ง
ส่วนคุณน้า กะคุณป้าสะใภ้ไม่เคยมาวัดเลย
จัดเตรียมผลไม้ ขนมปัง เก้าอี้พับ ขวดน้ำไว้พร้อม
(อ่านดูน่าจะเหมือนไปปิคนิคมากกว่าไปวัดนะเนี่ย)
แล้วก็เชิญเข้านอนกันแต่หัวค่ำ กลัวจะล้ากันในวันรุ่งขึ้น

ในช่วงรอยต่อของคืนวันศุกร์ ที่ 26 เข้ารุ่งเช้าของวันเสาร์ที่ 27
คืนนั้นร้อนอบอ้าว นอนไม่ค่อยจะหลับ ตื่นทุกชั่วโมง
จนสุดท้ายนาฬิกาบอกตี 2 (แต่ตั้งปลุกไว้ตี 3)
ก็ตัดสินใจลุก นั่งสมาธิ และเก็บที่นอน อาบน้ำแต่งตัว
จนครบทุกคนในบ้าน ป้าสะใภ้ก็ขับรถมารับ
ขนของกิน เก้าอี้พับขึ้นรถ และล้อหมุนเวลา ตี 4
มาถึงวัดตี 4:50 ต่างคนก็เดินตัวปลิวไปจุดลงทะเบียน
(เพราะคาดว่าจะกลับมาที่รถหลังจากเวียนประทักษิณแล้วค่อย
มาเอาเสบียงที่หลังรถไปกินทีหลัง) แม่ถือผ้าไตร ป้าสะใภ้สะพายบาตร
เรากับน้าสาวก็ต่อแถวขบวนญาติ ปรากฎว่าโดนตัตขบวนค่ะ
เพราะขบวนนาคเดินมาถึงชนท้ายขบวนแล้ว หางขบวนยังเข้า
ลานธรรมไม่หมดเลย เราก็เลยอด แต่ก็ไม่มีปัญหา แต่เล็ง
คุณเทพบุตรไว้ว่าอยู่ตรงจุดที่เขาได้บอกไว้ และก็เจอจริง ๆ
พอขบวนเคลื่อนย้ายเข้าสู่สภาฯ เราก็กดโทรศัพท์หาแม่กะป้าสะใภ้
กดเป็นสิบ ๆ ครั้งก็ไม่รับสาย จนเดินเข้าที่จุดประจำทำพิธีก็ไปเจอบาตร
กับผ้าไตรวางไว้แล้วคนถือหายไปไหนน๊อ ไม่ถึงนาทีแม่ก็โทรมา
ไปเข้าห้องน้ำค่ะ อ้ะ แต่พอกันก็โอ.เคแล้ว นั่งพักเหนื่อยกันราว ๆ 15 นาที
ในขณะนั้นหมู่คณะก็เริ่มทะยอยกันมา ทุกคนก็อยากเห็นนาค
ว่าปลงผม โกนคิ้วแล้วเป็นอย่างไรนะ เราก็เลยให้ดูรูปที่ถ่ายจากมือถือ
ในวันตัดปอยผม ทุกคนก็อมยิ้มด้วยความปลาบปลื้ม

เมื่อถึงเวลาประมาณ 8 โมง 45 นาที พิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ก็เริ่ม
ขบวนนาคแปรแถวเข้าประจำจุดพื้นที่ เดินมาเป็นแถวยาว
ตอนเราเห็นเทพบุตรเต็ม ๆ ตารู้สึกตื่นต้นกว่าตอนมาตัดปอยผมซะอีก
และปลื้มที่สุดคือตอนขอขมา และแม่เราวางผ้าไตรบนแขนของนาค
แล้วแปรแถวเดินกลับไปทำพิธีบริเวณหน้ารัตนบัลลังค์ต่อ
ก็เป็นช่วงลุ้นอีก ลุ้นว่าพอครองจีวรแล้วจะเป็นอย่างไรหนอ
แปลกดีนะคะ ยิ่งรอ ยิ่งรู้สึกนานเหลือเกิน
พอถึงเวลา 10 โมง 45 นาที นาคก็แปรแถวเข้าพื้นที่
พอเทพบุตรหยุดตรงหน้า ใคร ๆ ก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า
พอครองผ้าจีวร ผ่องใส ราศีพระจับ
ปลื้มค่ะ ปลื้มจนไม่รู้จะบรรยายยังไง

ไว้มาเล่าต่อในตอนต่อไปนะคะ
เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยนะคะ

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2009 - 06:46 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับขอให้มีแต่ความสุขความเจริญมากๆนะครับ

#3 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2009 - 07:50 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#4 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2009 - 09:02 PM

อนุโมทนาสาธุจ้า _/l\_

ปูเสื่อรอ จขกท. มาเล่าต่อ อิอิ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2009 - 11:13 PM

biggrin.gif สาธุ...อ่านแล้วมองเห็นภาพเลย...แถมยังนึกตัวเองเมื่อก่อน ณ วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม...นึกแล้วก็ยังรู้สึกภูมิใจปลาบปลื้มอยู่ที่ชาตินี้ได้เกิดเป็นลูกผู้ชาย...แม้เวลาจะล่วงเลยไป 24ปีก็ตาม nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 07:37 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 08:32 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#8 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 08:46 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ...สาธุ

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 12:52 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ
ไปร่วมงานบวชด้วยค่ะ
ปลื้มแทนทุกท่านที่มีลูกหลาน หรือญาติพี่น้องร่วมบวชในคราวนี้ค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 catmam

catmam
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 02:22 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ เห็นภาพความปลื้มเลย ทำให้นึกถึงวันเก่าๆ

#11 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 03:32 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ได้ไปรวมงานบวชมาขอเอาบุญมาฝากเช่นกันค่ะ

#12 เทพบุตรดวงแก้ว

เทพบุตรดวงแก้ว
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 05:42 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ได้เห็นหน้าพี่แล้วก็รู้ได้เลยว่า พี่ปลื้มใจมากแค่ไหน สาธุ สาธุ สาธุ

#13 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 07:21 PM

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ