ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำอย่างไรดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Thaikeramos

Thaikeramos
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 07:55 AM

ทำอย่างไรดี เจ้านายจะให้ออกจากงาน
ผมเองก็ก็มีภาระเยอะด้วย
อีกอย่างตอนนี้ก็กำลังเก็บเงินสร้างพระอยู่ยังสร้างไม่เต็มองค์เลย
ที่กลัวมากที่สุดคือกลัวที่จะไม่ได้สร้างบุญใหญ่ และไม่สามารถสร้างบุญได้เหมือนเดิมที่ผ่านมา
เพราะต้องส่งเงินให้ทางบ้านด้วย

ขอบารมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ช่วยเมตตาด้วย ให้ผ่านงานด้วยเทอญ

ขอบุญบารมีของหลวงพ่อสดวัดปากนำ ช่วยเมตตาด้วย ให้ผ่านงานด้วยเทอญ

ขอบุญบารมีของผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบทุกท่าน ช่วยเมตตาด้วย ให้ผ่านงานด้วยเทอญ

เมื่อต้นปีที่ผ่านมาข้าพเจ้าได้สร้างบ้านให้แม่แล้ว
ตอนสงกรานต์ข้าพเจ้าได้มีส่วนร่วมในการสร้างบ้านให้แม่ภรรยา
ตลอดเวลาที่ผ่านมา ข้าพเจ้าได้ทำการเผยแพร่ พระธรรม คำสั่งสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดมา
ได้สั่งสอนคนใกล้ชิด ผุ้ที่รู้จักให้อยู่ในศีลในธรรม ตลอดมา

ขอบุญบารมีที่สร้างมาทุกภพทุกชาติ มาช่วยปกป้องรักษาด้วยเทอญ

อุทัย

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 09:22 AM

ขอผลบุญที่สร้างมาให้รักษา ได้สร้างบารมีตลอดไป

ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาส ลองมองหาช่องทางทำมาหากินอื่นๆ และนั่งสมาธิให้มากๆให้ผลบุญได้ช่องส่งผลก่อน เอาใจช่วยให้ฟันฝ่าวิกฤตไปได้ด้วยดีนะครับ

#3 มือใหม่หัดถ่าย อิอิ

มือใหม่หัดถ่าย อิอิ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 10:43 AM

เป็นกำลังใจให้คับ

#4 ดอกบัวบาน

ดอกบัวบาน
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 10:44 AM

อธิฐานเยอะๆค่ะ

#5 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 11:54 AM

เพิ่งจะฟังหลวงพ่อพูดถึงว่า มีงาน แต่เราต้องตกงานเพราะบุญหย่อนค่ะ (เมื่อคืนนี้เองค่ะ)
ถ้าเป็นจริง มาบวชรุ่น 7,000 รูป ออกมารวยแน่นอนค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 11:58 AM

สวดมนต์ นั่งธรรมะมากๆ

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 12:32 PM

ในทุกวิกฤติมีโอกาสเสมอครับ ลองหยุดใจให้นิ่งแล้วหาโอกาสในปัญหานั้นให้เจอนะครับ
แล้วอย่าปล่อยให้ความหมองเข้าครอบงำเวลาหางานใหม่หรือเริ่ม Project ใหม่นะครับ

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ ฝากเพลงไปฟังเล่นแล้วกันนะครับ "หยุดที่ใจเราเอง"
http://www.youtube.c...8...224&index=2
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 12:42 PM

ลองปรับหยาบและละเอียดให้ตรงกันมากขึ้น

งานหยาบๆๆ ก็ทำงานให้ดีเยี่ยมยิ่งขึ้น ด้วยความตั้งใจจริง เพิ่มมูลค่าในตัวเราให้มากขี้น

ในส่วนละเอียดก็นั่งธรรมะให้ใสๆๆ ระลึกถึงบุญให้ทับเท่าทวี และไม่ขาดทั้งการทำทาน รักษาศีลให้ยิ่งๆๆขึ้น

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นวิกฤติได้ หรือเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสในการเพิ่มบุญในตัวด้วยการบวชรุ่น 7.000 รูปค่ะ

#9 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 01:25 PM

ปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยได้นั่งธรรมะ ทั้งๆ ที่ชอบนั่งธรรมะ เพราะบางครั้งก็เผลอปล่อยให้ตัวเองหลับตามลูกไป หรือยอมแพ้ร่างกายที่ประท้วง แต่...ชอบทำบุญทุกบุญด้วยจิตศรัทธา มุ่งมั่น ต่อสู้ อดทน ไม่ว่าจะเจออุปสรรคใดๆ ก็ตาม แม้กระทั่งต้องโดดงานเพื่อไปร่วมงานบุญใหญ่ของวัด (อิอิ ทำบ่อยค่ะ) ก็เพราะต้องการและอยากเห็นปณิธานอันยิ่งใหญ่ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ สำเร็จ

แต่ด้วยความศรัทธา และมุ่งมั่นตั้งใจทำบุญไม่ว่า บุญเล็ก บุญใหญ่ หยอดเงินใส่กระปุก ชวนคนเข้าวัด ชวนคนบวช
เคยเกือบโดนเลิกจ้าง เพื่อนฝูงเบือนหน้าหนี พี่น้องต่อว่า เป็นหนี้เป็นสินล้นพ้นตัว

และก็ด้วยความศัทธาเชื่อมั่นในผลบุญ ทำให้ต่อสู้อย่างไม่ยอมแพ้

และแล้ว บุญก็ส่งผล จากที่จะเลิกจ้าง บริษัทให้ทำงานต่อไป โดยที่มีความรู้สึกที่ดีกับเรามากขึ้น, เพื่อนฝูงเห็นเราแน่วแน่ในสิ่งที่เราทำต่างก็เริ่มยอมรับในตัวเรา และก็วัดมากขึ้น, พี่น้องก็เริ่มรับฟัง และก็เริ่มตามมาวัด ส่วนคุณแม่ ก็ศรัทธาและก็รับฟังธรรมะจากเรามากขึ้น (คือจะอ่านข้อความดีดี แล้วไปถ่ายทอดให้คุณแม่ฟังอีกต่อนึงค่ะ) ส่วนหนี้สิน ตอนนี้ ก็ยังรับภาระมากอยู่ แต่ก็มีแนวโน้มว่าจะหมดหนี้ ภายในสิ้นปีนี้

ซึ่งก็คงมาจากผลบุญแน่นอนค่ะ และก็มาจากความที่เรามีสติ ไม่หนีปัญหา ไม่ท้อกับปัญหา เมื่อเกิดปัญหาแล้วเราต้องมีสติ หาทางออก โดยสุดกำลัง และสุดความสามารถค่ะ

"ยึดมั่นความดี" เป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ ต้องแบกรับภาระทั้ง แม่ หลานๆ และก็ลูก ด้วยค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมด มาจากผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนี้ ค่ะ
"ยึดมั่นความดี" เคยท้อค่ะ เคยคิดแม้แต่จะทำร้ายตัวเอง เพื่อที่จะไม่ต้องมาเจอกับปัญหามากมายก่ายกองขนาดนี้
แต่...เพราะพระธรรม คำสั่งสอนของพระพุทธศาสนาทำให้ "ยึดมั่นความดี" ลืมความคิดนี้ไปนานแล้วค่ะ

อยากให้คุณ Thaikeramos นำประสบการณ์ของ "ยึดมั่นความดี" ไปใช้บ้างก็คงจะดีไม่มากก็น้อยนะคะ
เข้มแข็งค่ะ เราลูกพระธรรมเหมือนกัน เข้าใจค่ะ ความรู้สึกเหมือนจะได้ออกจากงาน มันแย่มากๆ ยึดมั่นความดีก็เคยเจอค่ะ

แต่ยึดมั่นความดี ทำแบบนี้นะคะ 1.สำรวจตัวเองว่า ผิดพลาดตรงไหน ทำอะไรบกพร่องไปหรือเปล่า 2. แทนที่จะมานั่งนึกเสียใจว่าจะต้องถูกเลิกจ้าง เรามาทำงานของเราให้ดีที่สุด ให้ดีมากกว่าที่ผ่านมา 3.มองหาจุดเด่นของเราค่ะ ว่าเราเก่งงานด้านไหน แล้วคนอื่นทำแบบเราไม่ได้ เอาจุดนั้น มาพัฒนาจนเป็นจุดแข็งของเราค่ะ 4.ข้อนี้ จริงๆ ไม่อยากบอกเลย แต่ยึดมั่นความดี ทำแล้วค่ะ รวบรวมความกล้าค่ะ เข้าไปพบผู้บริหารแล้วสอบถามเลยค่ะ ว่า เราบกพร่องตรงจุดไหน สามารถแก้ไขได้หรือไม่ แล้วเราจะมีโอกาสทำงานต่อไปได้หรือไม่ (และแล้ว ยึดมั่นความดี ก็ไม่ต้องออกจากงาน เพราะว่า ตอนนั้นเกิดความเข้าใจผิด คลาดเคลื่อนกันค่ะ) ถือว่าโชคดีไป ที่เข้าไปคุย ไม่งั้น ตกงานแน่ๆ ค่ะ
5. ส่วนข้อนี้ ก็ถ้าเกิดเราไม่สามารถทำงานที่นี่ต่อไปได้ ก็คงต้องรีบหางานที่ใหม่แล้วหล่ะคะ คิดว่าไม่น่าจะหางานยากนะคะ แล้วก็อธิษฐานจิตขอให้ได้ที่ทำงานดีดี ใกล้บ้าน เจ้านายเข้าวัด อิอิ เคยมีคนทำแบบนี้ แล้วสำเร็จนะคะ ลองดูสิ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณ Thaikeramos แล้วหล่ะค่ะว่า ต้องหมั่นปฏิบัติธรรม รักษาศีล 5 เป็นปกติ ห้ามตกเลยสักข้อ ถ้าจะให้ดี ก็ ศีล 8 ไปเลยค่ะ อฐิษฐานจิตทุกวัน นึกถึงบุญที่ทำมาเยอะๆ ทำใจให้ใสใส อย่าให้ความคิดไม่ดีแว่บเข้ามานะคะ ถ้าแว่บก็รีบสลัดเลยค่ะ (อันนี้ ยึดมั่นความดี เป็นบ่อย อิอิ) แล้วก็ดู DMC ทุกๆ วันนะคะ มันจะทำให้ใจใสใส ขึ้นทุกวันเลยค่ะ

ยึดมั่นความดี ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ที่มาตอบก็อยากให้เห็นว่า ขนาดผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนึง ยังผ่านวิกฤติแบบเดียวกับ จขกท. มาได้ แล้วผู้ชายอกสามศอก และยังเป็นเพศบริสุทธิ์ น่าจะผ่านได้ง่ายๆ นะคะ

#10 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 02:38 PM

สู้ๆ คะ ถึงแม้มันมีปัญหาที่ต้องคิด ต้องกังวล ต้องฝ่าฟันมากขึ้น มีอุปสรรคมากขึ้น
แต่เชื่อว่า ทุกอย่างมีทางออก หากใช้ปัญญาไตร่ตรอง และความสงบของจิตใจ ช่วยได้เยอะคะ
หลายๆ ท่านแนะนำดีแล้วนะคะ
ทุกอย่างอยู่ทีใจจริงๆ มันเป็นพลังที่ลึกลับ คิดบวกไว้คะ

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 06:34 PM

ยึดมั่นความดี เป็นประโยคสั้นๆที่ดีมากเลยครับ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 08:03 PM

มีโอกาสให้ลองแวะไปที่กรมแรงงานสิครับ เราควรจะเผื่อทางเลือกไว้ด้วย ผมเห็นยังมีตำแหน่งงานว่างอีกมากเลยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 09:32 PM

ขอให้บุญรักษานะครับ
บางครั้งเราก็ต้องให้เวลาบุญทำงานด้วยครับผม แต่ที่แน่นอนคือบุญที่ทำไปแล้วมิได้หายไปใหน จะต้องส่งผลแน่นอน