ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

การทำบุญย้อยหลัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 08:28 PM

มีเรื่องอยากถามครับ

1บุญซื้อที่ดิน (ร่วมบุญปัจจัยเท่าไรนั้นแล้วแต่คุณ)
2สร้างอาคาร60ปี
3บุญสร้างหอฉัน คุณยาย
4บุญสร้างธรรมสภาสากล
5บุญสร้างวิหารหลวงปู่
6บุญสร้างวิหารคุณยาย
7บุญเสาแก้วพันปี
8บุญสร้างองค์พระสามแสนองค์สามแสนปลื้ม (ประดิษฐานที่อาคาร60ปี)
9บุญหล่อรูปเหมือนทองคําหลวงปู่องค์แรก

ทั้งหมดนี้ยังจะร่วมทำได้ใช่ไหมครับ

แต่ว่าผมมีข้อข้องใจว่า(คงไม่เป็นการเสียมารยาทนะครับ)(((ผู้ดูแลระบบสามารถจัดการได้ทันที))
1. ปัจจัยที่เราทำนี้จะไปร่วมกับบุญที่ผ่านมาเหล่านั้นอย่างไรในเมื่อผ่านมานาน อีกทั้งเสร็จไปแล้วด้วยซ้ำครับ
2.หากเช่นนั้นอานิสงค์จะได้ตามบุญที่เราร่วมทำใช่ไหมครับ เช่นบุญที่ดินวัด เราก็ได้อานิสงค์ของบุญที่ดินไปใช่ไหมครับ
3.หากเราทำย้อนหลังเราก็มีส่วนในบุญนั้นแน่นอนไหมครับ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 July 2009 - 04:15 PM

เอ ผมไม่ทราบนะครับว่า ยังสามารถร่วมทำได้ แต่หากทางวัดเปิดโอกาสให้สามารถร่วมทำได้จริง ในทางเอกสาร ผมเห็นว่า สามารถอนุโลมให้เปรียบเสมือนปัจจัยบำรุงวัดน่ะครับ (ผิดถูกประการใด ผมก็ไม่แน่ใจเต็มร้อยนะครับ เพราะไม่ได้ชำนาญทางด้านบัญชี)

เพราะที่สำคัญก็คือ จิตใจเรา ผมว่า การที่เราร่วมปัจจัยในภายหลังในเรื่องนั้น ปัจจัยนั้นก็ย่อมนำไปใช้ในการทำนุบำรุงส่วนที่ได้สร้างไปแล้ว ในเรื่องนั้นๆ เช่น สร้างโบสถ์ย้อนหลัง ปัจจัยถ้าทำภายหลัง ก็กลายเป็นปัจจัยในการบำรุงซ่อมแซมโบสถ์ในส่วนที่ชำรุดทรุดโทรม หรือ บำรุงด้านอื่นๆ ของโบสถ์ เป็นต้น

อ้อ ทีนี้มาถึงเรื่องอานิสงส์ แน่นอนครับ ทำภายหลัง เมื่อเขาสร้างเสร็จแล้ว ก็ย่อมได้บุญในแง่ของผู้บำรุงรักษา(สิ่งที่สร้างเสร็จแล้ว) มากกว่าครับ

ทำบุญย้อนหลัง หรือ ตั้งแต่แรก ย่อมได้บุญแน่นอน แต่การส่งผลของบุญย่อมไม่เหมือนกันครับ ตัวอย่างเปรียบเทียบที่คล้ายๆ กันก็เช่น ทำบุญตั้งแต่แรก กับ ทำบุญตอนสุดท้าย เวลาได้อะไร ก็ย่อมได้ตั้งแต่แรก กับ ไปได้ตอนสุดท้าย
แม้แต่การบรรลุธรรม ก็กลายเป็น บรรลุธรรมเป็นคนแรก (พระโกณฑัญญะ) กับ บรรลุธรรมเป็นคนสุดท้าย (พระสุภัททะ)

บุญน่ะได้แน่นอน แต่มีเงื่อนไขการส่งผลต่างกันน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2009 - 09:07 PM

ทำย้อนได้ ก็ไม่เหมือนทำตอนนั้นนะครับ

ทางที่ดี อย่าให้ตกบุญอะไรเลยครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2009 - 09:30 PM

1. ปัจจัยที่เราทำนี้จะไปร่วมกับบุญที่ผ่านมาเหล่านั้นอย่างไร
- ถาวรวัตถุย่อมชำรุดตามกาล...ต้องการปฏิสังขรณ์ดำรงรักษามิให้เสื่อมสภาพ...
2.หากเช่นนั้นอานิสงค์จะได้ตามบุญที่เราร่วมทำใช่ไหมครับ
- ใช่ครับ...
3.หากเราทำย้อนหลังเราก็มีส่วนในบุญนั้นแน่นอนไหมครับ
- แน่นอนครับ...

พระเดชพระคุณฯท่านเมตตาให้ผู้มาทีหลัง เป็นผู้ได้โอกาส ได้ผังสำเร็จในภายภาคหน้า....

แม้จะไม่ได้ร่วมบุกเบิก...แต่ก็เป็นผู้ได้ร่วมสถาปนา...มาสายดีกว่ามาช้า มาช้าดีกว่าไม่มา...พึงสร้างสรรค์ศรัทธาให้เต็มกำลัง...ตราบเท่าที่มีลมหายใจอยู่ร่วมกันนะ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 05 July 2009 - 09:10 AM

ผมคิดว่าเป็นบางบุญนะครับที่สามารถสอดแทรกขอทำได้ คือ บางบุญเป็ฯลักษณะ "อสาธารณะ " จึงไม่สามารถแทรกได้ แต่บุญที่เป็นสาธารณะน่าจะขอแทรกได้ เรื่องนี้ทางผู้ประสานงานน่าจะช่วยเหลือได้ครับ

บุญบางบุญเราได้แต่อนุโมทนาเพราะผ่านไปแล้ว แต่บางบุญก็สามารถร่วมบุญได้อย่างต่อเนื่อง ผมคิดว่าในวัดเรามีบุญให้ร่วมเยอะแยะไปหมด สังเกตุเห็นได้ว่าวัดกำลังก่อสร้างอยู่หลายโครงการเลย ช่วยๆ กันสานฝันหลวงพ่อทำที่ค้างๆ ให้จบเร็วๆ ได้ยิ่งดีครับ สาธุ

อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย