ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ฝันเป็นหมอ ขอได้ไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 05:19 PM

อะแฮม
มาอีกรอบค่ะ
คือ หนูมีความฝันว่าอยกเรียนหมอ
และหนูก็ทราบดีว่า
การที่จะได้เป็นหมอนั้น มันไม่ใช่ง่ายๆ เลย
เลยอยากขอคำแนะนำดีๆ จากพี่น้องกัลยาณมิตร ที่รักทั้งหลาย
ได้ช่วยแนะนำหนูด้วยค่ะ
ปัจจุบันนี้หนูพึ่งบุญ และขยันอ่านหนังสือ(มากกว่าคนอื่นๆ บางทีหนูอ่านถึงตี2) หนูคิดว่าหนูทำถูกต้องนะคะ
แต่อยากจะขอวิธีที่จะทำให้หนูสอบติดค่ะ
ตอนนี้หนูอายุ15 ปี ค่ะ
อยากจะเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ
และต้องสอบเข้าเรียนต่อม.4 ในอีกโรงเรียนนึง
ถ้าหนูทำได้คุณพ่อคุณแม่ของหนูท่านคงมีความสุขมากๆเลยค่ะ
หนูเลยอยากทำให้คุณพ่อคุณแม่มีความสุขค่ะ
กราบอนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#2 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 08:32 PM

กรณีเดียวกันครับบ กำลังอยู่ม.3 อยากจะไปต่อม.4 โรงเรียนชื่อดัง

ขยันทำบุญและก็ขยันอ่านหนังสือทำโจทย์ด้วยครับบ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 08:40 PM

หลักอิทธิบาท4

ทุกๆคนมีฝัน...ฝันใฝ่ คือ ความพอใจปรารถนาทำฝันให้เป็นจริง...มีฉันทะ

ขยัน...ขวนขวายใฝ่หาความรู้จากตำรา-ผู้รู้...เป็นวิริยะ

ใฝ่รู้...อย่างเสมอต้นเสมอปลาย...คือจิตตะ

ตีโจทย์ให้แตก...รวดเร็ว...แม่นยำ...จนชำนาญเชี่ยวชาญ...เรียกวิมังสา

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 09:03 PM

How Kultida be the first place in her class?

http://www.dmc.tv/pa...d_kultida2.html

#5 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 09:39 PM

You need to study hard and practice meditation. Also, practice มงคลชีวิต especially the first three.

#6 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 09:43 PM

ขอบพระคุณ และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif
หนูจะตั้งใจเรียน ขยันนั่งสมาธิ ค่ะ
สู้!! ค่ะ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#7 อู่ต่อเรือ

อู่ต่อเรือ
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 10:35 PM

นั่งสมาธิ ทุกวันด้วย จ้า....
ขอให้ สมหวัง ครับ
ใส ไว้ก่อน นั่ง นิ่งๆ ทิ้งทั้งตัว

#8 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2009 - 10:43 PM

สาธู๊ ค่ะ

#9 usr26214

usr26214
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 07:26 AM

อ่านหนังสือ จนถึงตี 2 ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่ควรทำคือทำให้สม่ำเสมอทุกๆ วัน นอนหลับให้เพียงพอ 6-8 ชั่วโมง
อ่านในจุดที่ไม่เข้าใจ ไม่ใช่อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย..
แก้ไขจุดอ่อน รักษาจุดแข็ง...
ขยันทำโจทย์เยอะๆ จะได้รู้ว่าเราไม่เข้าใจอะไร...
นั่งสมาธิทุกวันเช่นเดียวกับการอ่านหนังสือ..
คำแนะนำนี้น่าจะพอช่วยได้นะ..Good luck...

อดีต นศพ.

#10 apisom

apisom
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 09:24 AM

ขอให้น้องน้อมนำ อิทธิบาท ๔ มาใช้นะครับ
สำหรับตัวพี่่เอง แม้ตอนนี้เป็นหมอแล้วก็ยังต้องเจริญอิทธิบาท ๔ ในความเป็นหมอตลอดเวลาเลย

๑. น้องต้องมีความชอบ รักที่จะเป็นหมออย่างจริงจังนะครับ พี่แนะนำว่า ต้องถามและตอบตนเองให้ชัดเจนว่า เราจะเป็นหมอเพราะอะไร และเมื่อน้องตอบคำถามนี้ครั้งใด ก็จะมีแต่ความปิติและอิ่มแอมใจในทุกๆครั้งที่ ตอบคำถามนี้
๒ น้องต้อง ปรับการดำเนินชีวิต จากเดิม ต้องวางแผนใช้เวลาว่าง ทุกวินาที ที่มีอยู่ทุ่มเทให้กับการพัฒนาศักภาพภาพทุกด้าน ในการที่จะไปเป็นหมอ ไม่ปล่อยเวลาว่างให้เปล่าประโยชน์
๓ น้องต้องไม่ประมาท ไม่ดูเบาในทุกๆสิ่งที่อาจารย์สอนสงสัยก็ต้องถามอย่าปล่อยทิ้งไว้ และในเรื่องที่เข้าใจแล้วอย่าคิดว่าตรงนี้เข้าใจแล้ว ก็ปล่อยไว้ไม่ทบทวน ความไม่ประมาทคือควรนำทุกๆความรู้ที่เรียนมาทบทวนทุกวันสม่ำเสมอ ทบแล้วทบอีก จะทำเราจะเห็นใจเข้าเนื้อหานั้นมากยิ่งๆขึ้นไปอีก ยิ่งทบทวนบ่อยครั้งมากเท่าไรเราก็จะยิ่งเชี่ยวชาญเข้าใจมากขึ้น บางครั้งจะพบประเด็นที่ชวนให้สงสัย ประเด่นที่อาจารย์ไม่ได้สอนไว้ เพราะถ้าสอนเด็กไปในห้องเรียนบางคนจะรับไม่ไหว แต่รอว่าถ้านักเรียนคนใดไปศึกษาตรองดูด้วยตัวนักเรียนเองแล้วจะพบ ซึ่งเขาก็จะมาถามอาจารย์เอง
อนึ่ง การพูดคุยกับผู้รู้การถามสิ่งใดควรไม่ควรกับผู้มีประสบการณ์ อย่างที่น้องได้ทำการถามว่า จะเป็นหมอต้องทำอย่างไรในกระทู้นี้ทำได้ถูกต้องแล้ว
๔น้องต้อง ทบทวนประเมินตนเอง สำรวจตนเองเป็นระยะว่า เราพัฒนาศักภาพต่างๆ เพิ่มมากขึ้นเพียงใด เมื่อเทียบกับช่วงที่ผ่านมา ยังขาดหรือด้อยส่วนใดอยู่ ที่ต้องเสริมให้ดียิ่งขึ้น เมื่อเห็นแล้วก็ต้องแร่งกำจัดจุดอ่อน นั้น อาจทำโดย การลองทำข้อสอบเก่า หรือลองถาม แลกเปลี่ยนความรู้ พูดคุยกับเพื่อนที่อยากจะเป็นหมอเหมื่อนๆกับเรา
ทำทั้งหมดอย่างต่อเนื่อง สม่ำเสมอ ด้วยเวลาที่เหลืออีก ๓ ปี พี่ว่ามากเพียงพอสำหรับเป้าหมายนี้ของน้อง

ปล สำหรับ ข้อ ๑ เป็นคำตอบของใครของมัน ส่วนตัวพี่เองก็มีคำตอบที่พี่มีความภูมิใจทุกครั้งที่ ตอบคำถามนี้กับตนเองและกับใครๆ ถามอยากถามพี่ PMมาส่วนตัวนะครับ

พี่ส้มรัตนเวชครับ

#11 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 02:11 PM

ขอบคุณครับบบ

อนุโมทนาบุญด้วยครับบบ...

ปล.ขอนำไปใช้ด้วยนะครับบ

#12 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 02:19 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ
หนูมีความหวังขึ้นมาแล้ว
เย้!! happy.gif

#13 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 07:39 PM

ขยันทำโจทย์เยอะๆ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#14 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 04:59 PM

ค่อยๆไต่บันไดไปทีละขั้นค่ะ
ตอนนี้อยู่ม.3 ก็เข้าม.4 ให้ได้ก่อน ตั้งใจเรียนตรงนี้ให้ดีที่สุด ระหว่างนี้ก็ค่อยๆศึกษาวิชาชีพหมอว่าต้องทำอะไรบ้าง
ต้องใช้ชีวิต ความอดทนตั้งแต่การเรียนหมอจนกระทั่งจบไปจะต้องทำงานอะไรอย่างไรบ้าง
พี่ก็เคยอยากเป็นค่ะ แต่พอไปฝึกงานที่โรงพยาบาลตอนม.5 วันแรกก็ไม่ไหวแล้วค่ะ ก็เลยเลือกเรียนวิชาชีพเบื้องหลัง คือเทคนิคการแพทย์แทน ค่อยๆไต่ทีละขั้น เรียนไปเรียนมาจบปริญญาเอกไม่รู้ตัวค่ะ ตอนนี้ก็ทำงานวิจัยในโรงพยาบาล แล้วก็สอนวิชาพื้นฐานให้นศ.แพทย์ไปด้วย พี่ก็เริ่มจากการอยากเป็นหมอเหมือนกัน
แต่ที่ไม่เคยขาดคือการสั่งสมบุญ ไม่ว่าจะอยากทำ อยากเป็นอะไรในสิ่งที่ดี ถ้าเรามีบุญเกื้อหนุนเต็มเปี่ยม ก็จะสมปราถนาทุกอย่าง
เอาใจช่วยค่ะ
Relax & Alert

#15 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 05:22 PM

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ
หนูมีก็อยากจะลองฝึกงานดูเหมือนกันนะคะ แต่ถ้าตอนนี้คงจะไม่ไหว
ตอนนี้ก็ไปทีละขั้นคือต้องสอบเข้าม.4ให้ได้ก่อน
เหลือเวลาอีก3 ปี สู้!! ค่ะ
แม้เป้าหมายจะยิ่งใหญ่เพียงใด ด้วยหัวใจที่ปรารถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์ ต้องไปถึงให้ได้ สู้!!!

#16 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:35 AM

Ho...V cheer เพียบ...
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC