ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

"ชายสามโบสถ์"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 08:59 AM

วันนี้ "ยึดมั่นความดี" ก็มีปัญหามาปรึกษาอีกแล้วค่ะ

เพราะคำว่าชายสามโบสถ์เนี่ยแหละค่ะ เป็นปัญหา

เนื่องจากว่า เทพบุตร ของ ยึดมั่นความดี ตั้งใจที่จะบวชรุ่น 7,000 รูป 7,000 ตำบล

ซึ่ง ยึดมั่นความดี ก็เห็นด้วย และก็สนับสนุนเต็มที่ แต่ทางญาติของเทพบุตร ต่างไม่พอใจกันยกใหญ่

เพราะว่า เทพบุตร นั้น ได้บวชมาแล้วถึง 2 ครั้ง และถ้าบวชครั้งนี้ ก็เท่ากับเป็นการบวชครั้งที่ 3

ซึ่งตรงกับคำว่า ชายสามโบสถ์ ...และต่างคนก็ต่างคิดไปต่างๆ นานา ว่าเป็นคนไม่ดีบ้าง จะไม่ดีสำหรับผู้บวชบ้าง

และ ผู้บวชอาจจะเสียสติ ถึงขั้นวิกลจริตเลยก็ได้ (คิดไปนู่น) พอค้นในพจนานุกรม ก็ระบุไว้ว่า เป็นผู้ที่บวชแล้วสึกถึง 3 ครั้ง

เป็นผู้ที่ไม่น่าคบ
นี่ก็เป็นหลักฐานอย่างดีเลยค่ะ ที่จะร่วมกันคัดค้าน

แต่ เหตุผลที่สำคัญที่ยึดมั่นความดี ต้องผ่านไปให้ได้ คือ พ่อของผู้ที่จะบวชค่ะ ท่านไม่ยอมมาร่วมงานบวช และคัดค้านอย่างเต็มกำลัง ซึ่งยึดมั่นความดี ก็คุยกับท่านไม่เข้าใจ เนื่องจากท่านไม่เข้าใจภาษากลางค่ะ แล้วยึดมั่นความดี ก็พูดภาษาท่านไม่ได้เสียด้วย

สรุปในความคิดของ ผู้ที่จะบวช ก็ตัดใจค่ะ คือ ตัดใจบวชเพียงลำพัง โดยไม่มีญาติมาร่วมอนุโมทนาค่ะ
แต่ในความคิดของ ยึดมั่นความดี เห็นว่า อย่างไร ก็ตาม ควรที่จะทำให้สุดกำลังเสียก่อน ชวนและอธิบายให้ท่านเข้าใจให้ถูกต้อง อย่างน้อย ภาพของวันวันนั้น วันที่ ถวายผ้าไตร ถวายบาตร จะเป็นภาพที่งดงามและตราไว้ในความทรงจำของท่านไปนานแสนนาน

อุปสรรคของยึดมั่นความดี ตอนนี้ ก็คือ จะอธิบายอย่างไร พูดอย่างไร ท่านถึงจะเข้าใจและยอมรับ ต้องหาหลักฐานใดมาให้ท่านดูเพื่อเชื่อถือ เพราะในพจนานุกรม ตอนนี้ ก็ขัดแย้งเสียแล้ว และภาษาที่ใช้สื่อสารกันอีก ยิ่งยากลำบากใหญ่

แหม แหม ... ยึดมั่นความดี มาตกม้าตาย เสียแล้ว คนไกลตัวเนี่ย ว่ายาก ยังง่ายเสียกว่าค่ะ

ขอคำแนะนำ และข้อมูลที่ชัดเจนด้วยนะคะ หากท่าน กัลยาณมิตรท่านใด มีหลักฐานอ้างอิง และเป็นที่น่าเชื่อถือได้ว่า ชายสามโบสถ์ ไม่ได้หมายถึง ผู้ที่บวช 3 ครั้ง เพื่อยึดมั่นความดี จะนำไปให้ท่านดูค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยนะคะ...สาธุค่ะ

ไฟล์แนบ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 10:12 AM

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=20611

ปุถุชนมักจินตนาการเองครับ...คล้ายกับคำกล่าวที่ว่าผู้ที่อ่านหนังสือเรื่องสามก๊ก 3ครั้งคบไม่ได้...ผมดูมา 5รอบแล้ว ขอยืนยันว่าน่าคบนะ...5
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 11:28 AM

เพิ่งเข้าวัดปี 49 มีคุณป้าท่านหนึ่งที่เข้าวัดมาตั้งแต่รุ่นบุกเบิกเป็นอดีตภรรยาของหลวงลุงที่ทำงานให้ชมรมพุทธอยู่ซึ่งกำลังบวชอยู่ ณ.ขณะนี้ รุ่นเข้าพรรษา 1000 รูป ท่านเคยบอกว่าชายสามโบสถ์ หมายถึง โบสถ์พุทธ โบสถ์คริสต์ โบสถ์อิสลามค่ะ ถ้าชายใดได้เข้าร่วมพิธีกรรมครบ 3 โบสถ์นี้ก็เลิกคบได้เลยคิดดูสิจ๊ะว่าจะอยากคบต่อไปไหม

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 12:57 PM

น่าจะขอแก้ความหมายของ พจนานุกรม นะครับ

#5 usr18090

usr18090
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 04:45 PM

ที่กระผมรู้มา ชายสามโบสถ์ ก็จะหมายถึง ชายที่เข้าร่วมพิธีกรรมครบ 3 ศาสนาครับ

ดังนั้น การที่คุณเทพบุตรจะบวชเป็นครั้งที่ 3 แต่อยู่ในร่วมเงาพระพุทธศาสนาอย่างเดียวนั้น

ไม่ถือว่าเป็นชายสามโบสถ์ครับ

#6 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 05:55 PM

น่าจะอธิบาย ให้เข้าใจกันก่อนน่ะค่ะ

แล้วค่อยบวช kissy คิดว่า

จะได้รับบุญแบบเต็ม ๆ กันทุกคน

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2009 - 01:51 AM

เนื่องด้วยเหตุจาก พจนานุกรม อย่างนี้ เหตุหนึ่งที่ทำให้หลายๆ ท่านเข้าใจความหมายของ ชายสามโบสถ์ คลาดไป
สำหรับความหมายที่ใช่ น่าจะว่ากันตามกระทู้ที่พวกเราเคยตอบกันไปแล้วที่คุณ WISH นำ link มาให้
สาธุ ครับผม

#8 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2009 - 08:33 AM

สรุปแล้วค่ะ ปรึกษากันแล้ว ว่า ตกลง พ่อคงไม่ได้มาร่วมบวช เพราะหากท่านมา แล้วคัดค้านก็คงเป็นบาปเปล่าๆ

เมื่อตั้งใจที่จะบวชแล้ว ก็ต้องยึดมั่นตามความตั้งใจ

หากการบวชครั้งนี้ เทพบุตร มีความคิดเห็นว่า หากได้สร้างความลำบากให้กับใคร ก็ไม่ควร

ถ้ามาร่วมบุญ ก็ขอให้มาร่วมด้วยใจศรัทธา แต่ถ้ามาเพราะเหตุเสียไม่ได้ ก็คงไม่ดีเท่าใดนัก

จึงตัดสินใจอย่างแน่วแน่แล้วว่า ในการบวชครั้งนี้ คงมีญาติเพียงไม่กี่คน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า

การบวชในครั้งนี้ไม่สมบูรณ์ เพราะยังมีสาธุชน มาร่วมเป็นพิธีบวชครั้งนี้ เรือนหมื่นเรือนแสนคน ก็มากพอแล้ว

เพราะในเมื่อเราอธิบาย ชวน และพยายามทุกวิถีทางแล้ว ต่างไม่เป็นผล ...
แต่ก็ไม่ได้โทษใคร อาจเป็นเพราะบุญในครั้งนี้ยังไม่ส่งผลจึงทำให้ชวนญาติมาร่วมพิธีไม่สำเร็จ

กราบอนุโมทนาบุญในความคิดเห็นของทุกท่าน ... ที่ร่วมกันช่วยคิดเห็นว่าควรทำอย่างไร แต่มันก็สุดความสามารถแล้วจริงๆ

#9 sphere

sphere
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2009 - 09:37 AM

คือ Sphere ขอเสริมจากท่านอื่น ๆ ด้วยคนนะคะ คือ อย่างที่หลาย ๆ ท่านบอกนั่นแหล่ะค่ะ Sphere เคยได้ยินจากพี่ ๆ ชมรมพุทธฯ มาเช่นเดียวกันค่ะ ว่า ชายสามโบสถ์ หมายถึงผู้ที่เข้าร่วมพิธีกรรมกับทั้งโบสถ์คริสต์ อิสลาม และพุทธ ซึ่งเปรียบเหมือนคนโลเล ไม่มีจุดหมาย ดังนั้นจึงไม่ได้ความรู้ หรือธรรมะจากที่ใดได้อย่างดีเลยแม้แต่ที่เดียว โบราณท่านจึงว่าเป็นคนคบไม่ได้ แต่ปัจจุบันเข้าใจกันไปเองว่าเฉพาะแค่โบสถ์พุทธ อาจจะเนื่องจากประเทศไทยเราเป็นเมืองพุทธ และโบสถ์ของเราเป็นที่สำหรับใช้ในการบวช ซึ่งก็ต้องเป็นชายเท่านั้นที่จะบวชได้ เลยเออออกันไปเองว่าหากบวชครบสามครั้งแล้ว จะไม่ดีบ้าง จะเกิดภัยต่าง ๆ บ้าง ซึ่งเป็นความเชื่อที่ไม่ได้ประกอบด้วยปัญญา ซึ่งในสมัยพุทธกาลก็เคยมีเหตุการณ์ที่มีผู้มีบุญท่านหนึ่ง ออกจากเรือนไปบวชถึง 6 ครั้ง และครั้งที่ 7 ก็ได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ ซึ่งถือได้ว่าท่านก็บวชมาแล้วมากกว่า 3 ครั้งด้วยซ้ำ แต่ก็เป็นผลที่ดีมาก เนื่องจากการบวชแต่ละครั้งท่านก็ได้ศึกษาธรรมะไปทีละขั้น จนสุดท้ายตัดใจทิ้งทุกอย่างจนบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ค่ะ เพราะฉะนั้นหากเรื่องนี้ใครมาถามอีกก็ให้นำเรื่องนี้ไปเล่าสู่กันฟังก็ได้นะคะ เอาไว้เผื่อใครจะปฏิเสธไม่อยากบวชสามครั้งอีก อิอิ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 July 2009 - 04:26 PM

สำหรับผมเห็นว่า ชายสามโบสถ์ แม้จะใช้ในความหมายว่า บวชแล้วสึก 3 ครั้ง ก็ไม่มีปัญหาว่า ผู้ทีทำเช่นนั้นจะเป็นคนที่โลเลคบไม่ได้ในปัจจุบันน่ะครับ

เหตุที่เป็นเช่นนี้ เพราะสถานการณ์ในอดีตรุ่นปู่ย่าตายายเรา กับสถานการณ์ในยุคปัจจุบันนั้นต่างกันน่ะครับ

สมัยปู่ย่าตายายเรานั้น โรงเรียนยังไม่มี เพราะฉะนั้น ชนทั้งหลายนิยมส่งลูกหลานไปเรียนกับพระที่วัด โดยการบวชเป็นสามเณร แล้วก็เรียนวิชาความรู้ต่างๆ กับพระอาจารย์กันไป

ทีนี้พอเรียนตั้งแต่เด็ก จนกระทั่งเติบโตเป็นหนุ่ม ส่วนใหญ่ก็จะลาสิกขา มารับราชการบ้าง ทำมาค้าขายบ้างไปตามสภาพของแต่ละคน แต่ทุกคนก็จะได้บวชเพียงครั้งเดียว คือ บวชเรียน พอเป็นหนุ่มเรียนจบก็สึก ซึ่งต้องบวชอยู่หลายปีทีเดียว

ในขณะที่บางคนมีศรัทธามาก ขอบวชยาวเลย ไม่คิดสึก อย่างนี้ก็กลายเป็นบวชครั้งเดียวเช่นกัน คือ บวชไปตลอดชีวิต
ดังนั้น เมื่อสถานการณ์เป็นเช่นนี้ ใครที่ตั้งใจบวชยาวแล้วลาสิกขามา แล้วก็โลเลไปบวชยาวใหม่ จากนั้นก็สึกใหม่ แล้วก็ไปบวชอีก อย่างนี้สามารถนับเข้าเป็นชายสามโบสถ์ตามความหมายในพจนานุกรมได้น่ะครับ

แต่เวลาต่อมา เกิดประเพณีการบวชช่วงสั้นเช่น 3 เดือน ต่อมาก็ลดลงมาเหลือแค่ 1 เดือน ซึ่งผู้บวชเดิมก็ไม่ได้ตั้งใจจะบวชยาวอยู่แล้ว ดังนั้น เมื่อถึงรอบเวลาบวชใหม่ หากคิดจะบวชใหม่ ผมเห็นว่า ย่อมไม่ได้ชื่อว่า ชายสามโบสถ์น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร