ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปัญหา ของ kissy

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 12:36 PM

#2 บางคนหาบางสิ่งมาทั้งชีวิต

บางคนหาบางสิ่งมาทั้งชีวิต
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 01:11 PM

พระพุทธเจ้าสอนว่า โลกนี้มีบุคคล 4 ประเภท
1. คนที่หมั่นทำตนเองให้เดือดร้อน
2. คนที่หมั่นทำให้คนอื่นเดือดร้อน
3. คนที่หมั่นทำให้ตนเองและผู้อื่นเดือดร้อน
4. คนที่หมั่นทำให้ตนเองและผู้อื่นพ้นทุกข์
แฟนของน้อง kissy ที่เพิ่งเลิกกันไปคงเข้าข่ายทั้งข้อ 1 และ ข้อ 2
ประตูนรกเปิดรออยู่แล้วสำหรับเค้าครับ
ส่วนน้อง kissy ได้บอกกล่าวตักเตือนเค้าแล้ว ด้วยความหวังดีด้วยกลัวว่าเค้าจะตกนรก
น้องมีสัมมาทิฏฐิ คือ เห็นว่าบาปบุญมีจิง นรกสวรรค์มีจริง น้องจึงไม่ได้ทำอะไรผิดตรงไหนเลยครับ
สิ่งที่น้องทำได้ตอนนี้คือ ดูความวิบัติ ดูความเป็นไปของเค้าครับ เข้าใจโลกและชีวิตอย่างแท้จริง
ความบริสุทธิ์ใจที่น้องได้ทำไปแล้วนั้น ย่อมส่งผลมาหาตัวน้องเองครับ กายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต
ขอความสบายกาย สบายใจ อยู่คู่กับน้อง kissy ตลอดไปนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

#3 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 01:27 PM

kissy ขอขอบคุณน่ะค่ะ พี่ บางคนหาบางสิ่งมาทั้งชีวิต

สำหรับข้อคิด และความเข้มแข็ง

ที่มอบให้ แต่ kissy ไม่กล้าไปยุ่งกับเค้าแล้ว

ไม่กล้าไปดูความเป็นไปของเค้า

เพราะ เค้าน่ากลัวมาก เวลาด่า kissy แรง ๆ

#4 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 01:40 PM

อยากให้คนที่มาอ่าน

ตอบกระทู้ เปงกำลังใจเรา เยอะ ๆ จัง

เพราะตอนนี้ ใจเราหมอง

#5 บางคนหาบางสิ่งมาทั้งชีวิต

บางคนหาบางสิ่งมาทั้งชีวิต
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 01:57 PM

ทำวันนี้ให้ดี แล้ววันหน้าก็จะได้ดี
เรียนรู้ความผิดพลาดจากอดีต
ยืนหยัดสู้กับปัจจุบัน
ไม่กลัวกับอนาคต
ต่อให้ล้มสักกี่ครั้ง
ก็ยืนขึ้นใหม่ได้
ถ้ากำลังใจดี
สู้ว้อยยยย

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 02:00 PM

วางอุเบกขา

#7 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 03:35 PM

อย่าไปถือสาเค้า ต้องมีเมตตาให้แก่เค้า เพราะเค้าน่าสงสารมาก เห็นผิด และยังทำผิดอยู่

Kissy ทำดีที่สุดแล้ว ต้องปล่อยให้เค้าเป็นไปตามกรรม
ตอนนี้ไม่ต้องอธิบาย เอาสื่อของวัดไปให้ดูบ่อย ๆ หรือ
หาหนังสืออยู่ในบุญไปให้เค้าดู เพราะอ่านง่าย เข้าใจง่าย

บางคนไม่เชื่อ ก็ต้องไปเห็นตอนตายแล้ว
พวกเราโชคดี ที่เชื่อบุญ บาปตอนเป็น ๆ จะได้ไม่ประมาท
หมั่นทำบุญ ทำความดีต่อไปนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 03:45 PM

kissy ดีใจจังเลย

มีคนให้กำลังใจด้วย

ใจจะได้ใส ๆ

#9 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 08:35 PM

เป็นกำลังใจให้น้อง kissy อีกหนึ่งกำลังใจนะคะ น้องทำดีและถูกต้องแล้วค่ะ ตอนนี้เราก็ไม่ต้องไปยุ่งกะเขาแล้ว แต่อยากจะชวนน้อง kissy เข้าชมรมเดียวกับ luckynara นะคะ ก็ชมรมคนโสดไงคะ สบายใจดีออก

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 09:59 PM

ขอเสริมความคิดเห็นส่วนตัว ต่อจากเพื่อน ๆ นะครับ

เราผิดไหมที่เราช่วยเค้าไม่ได้

จากข้อมูลเบื้องต้นที่บอกไว้

คุณ ได้ช่วยเขาแล้วนะครับ
แต่ที่ดูเหมือน ช่วยไม่ได้
เพราะเขาไม่เข้าใจ ไม่ยอมรับ ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงฤติกรรมของเขาเอง ต่างหากครับ

อีกทั้งคุณก็ใช้ความกรุณา อยากให้เขาพ้นทุกข์ภัย จากความประพฤติไม่ดี
และพยายาม ทำหน้าที่กัลยาณมิตร มากในระดับนึงแล้วด้วย

แล้วจะมีความผิด เรื่องอะไรล่ะครับ ???

พอเราบอกเค้า เค้าก็หาว่าเราบ้า
ด่าเรา ตะคอกใส่เรา ด่าเราแรง ๆ
เราก็เลยคิดว่าเราจะไม่ยุ่งกับเค้าแล้ว

เพื่อน ๆ คิดว่า เรา ทำถูกไหม

โดยส่วนตัว คิดว่า
ถูกต้อง แล้ว คร๊าบบบ
เพราะ
ในเมื่อคุณชี้แนะในสิ่งที่ดีแล้ว
เขาไม่รับ และโยนทิ้งซะอีก
ก็ควรปล่อยวาง ห่างเขาไปก่อน

ณ ตอนนี้
ยิ่งติดต่อ จะยิ่งงานเข้า มากกว่ากระมังครับ
เพราะตอนนี้สถานะเปลี่ยนไปแล้ว
จากแฟน สู่ อดีตแฟน
เรื่องของเขา ไม่ใช่เรื่องของเราโดยตรง

เสนอว่า
ดูแลสุขภาพกาย สุขภาพจิตใจ ตัวเอง เถิดครับ

ถ้าบุพการียังอยู่ มอบความรัก ดูแลและความเอาใจใส่ท่านทั้งสอง เถิดครับ
ได้มหากุศล และชื่นชม น่าสรรเสริญ กว่า
การเอาใจใส่ผู้ชาย อดีตแฟน ที่ทิ้งความรัก ความปรารถนาดี ที่คุณมอบให้ นะครับ

ถ้าดูแล เอาใจใส่บุพการีดีมากอยู่แล้ว
ก็อนุโมทนา ด้วยครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2009 - 11:16 PM

kissy เป็นคนดี เขาเป็นคนไม่ดี
kissy เป็นนางฟ้า เขาเป็นซาตาน
kissy เป็น ผึ้ง เขาเป็นแมลงวัน
kissy ชอบดอกไม้ เขาชอบอาจม
kissy ชอบกินน้ำหวาน เขาชอบกินkee

kissy ไม่รู้เหรอว่า kissy กับเขาเป็นคนละ species กัน

หมาขี้เรื้อนเมินเรายังไง เราเมินหมาขี้เรื้อนยังไง kissy ก็ควรเมินเขาแบบนั้นแหละ 5555 ขำๆนะ ไม่มีไร

#12 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2009 - 09:06 AM

ขอบคุณกัลยาณมิตร ผู้มีบุญทุกท่านน่ะค่ะ

ที่มอบกำลังใจ ที่ล้ำค่า ให้กับ kissy

ตอนนี้ kissy ก็คิดว่าจะใช้ชีวิตโสดแล้วแหละ

ขอบคุณ ที่มีกัลยาณมิตร อยู่ในโลกนี้

ขอบคุณ ใจ ที่เรามีเหมือนกัน

#13 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2009 - 09:13 AM

คุณ luckynara ค่ะ

ชมรม อยู่ที่ไหนอ่ะค่ะ

#14 Thaikeramos

Thaikeramos
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2009 - 05:49 PM

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
มีกรรมนำไปเกิด

#15 ถนนมีไว้เดิน

ถนนมีไว้เดิน
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2009 - 07:47 PM

ถูกของคุณsomchet แล้วครับ
“ความทุกข์ที่เกิดจากความรัก ไม่ใช่เพราะมันจากไป หากแต่เพราะมันยังอยู่ต่างหาก”

#16 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2009 - 09:33 AM

ถ้าคุณ ถนนมีไว้เดิน คิดเหมือน คุณsomchet

แล้วคุณ จะทำไงต่อไป

#17 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2009 - 12:18 AM

The very first thing is to take care of yourself. There is no time to take care of others while it's hard to take care of oneself. Try to do more meditation and pracetice eight precepts. I believe your life will be a lot better.
Cheers...