ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การทำบุญกลับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติผลบุญจะส่งผลทันที

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 07:19 PM

1.ผมได้ยินมาว่า ใครที่มีวาสนาได้ทำบุญกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติใหม่ ผลบุญจะส่งผลไวมาก (ติดจรวดๆ) คือสมมุติว่า ถ้าใครจนมากๆถ้าได้ทำบุญกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติใหม่ๆ เข้าผู้นั้นก็จะรวยในวันนั้นเรย จิงรึป่าวครับ?

2.ถ้าเกิดเราอยากจะทำบุญกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติใหม่ จะทางรึป่าว จะทำอย่างไร ?

3.แล้วพระที่เข้านิโรธสมาบัติได้ ตอนนี้จะยังมีเหลือรึป่าวครับ?

[attachmentid=1262][attachmentid=1262][attachmentid=1262]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  wai.gif   32.67K   17 ดาวน์โหลด

#2 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 08:53 PM

ตอบข้อที่ 1
ว่าด้วยบุพจริยาของพระวัชชีปุตตเถระ

เมื่อพระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้มีพระรัศมีเป็นพัน เป็นผู้ตรัสรู้ด้วยพระองค์เองผู้อันใครๆ เอาชนะไม่ได้
ทรงออกจากนิโรธแล้ว จะเสด็จไปสู่ที่โคจร
.ข้าพเจ้า มีผลไม้อยู่ในมือ เห็นพระศาสดาเสด็จเข้ามา
มีจิตเลื่อมใส มีใจแช่มชื่น จึงถวายผลไม้หมดทั้งพวง.
ในกัปที่ ๙๔ แต่กัปนี้ ข้าพเจ้าได้ถวายผลไม้ใด ในครั้งนั้น ด้วยกรรมนั้น ข้าพเจ้าไม่รู้จักทุคติเลย
นี้เป็นผลของการถวายผลไม้
.
ข้าพเจ้าได้เผากิเลสทั้งหลายสิ้นแล้ว ฯลฯ ข้าพเจ้าเป็นผู้ไม่มีอาสวะอยู่.
ข้าพเจ้าเป็นผู้มาดีแล้วแล ฯลฯ คำสอนของพระพุทธเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำเสร็จแล้ว.
ปฏิสัมภิทา ๔ ฯลฯ คำสอนของพระพุทธเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำเสร็จแล้ว.
ทราบว่า ท่านพระวัชชีปุตตเถระ ได้กล่าวคาถาเหล่านี้ ด้วยประการ ฉะนี้แล.

ที่มา : เล่ม 31/1 พระสุตตันตปิฏก ขุททกนิกาย อปทาน ภาค 2 พุทธวงศ์-จริยาปิฏก

ข้อที่ 1 การที่จะส่งผลให้รวยทันทีหรือไม่ผมว่ามันเป็น อจินไตยครับ คือ คิดไปด้วยสมองก็ไม่เจอคำตอบ หรือเหตุผล เพราะสุดวิสัยของปัญญามนุษย์หนะครับ อานิสงส์ปิดอบายทุคติได้ถือว่ายิ่งใหญ่กว่าความร่ำรวยเยอะครับ เพราะบางคนรวยแต่ตกนรกก็มีครับ

ข้อที่ 2 มีทางครับ คือ นั่งสมาธิมากๆ ให้หยุดนิ่งสงบถึงจุด แล้วอธิฐานจิต ขอใส่บาตรกับท่านที่เพิ่งออกจากนิโรธในวันรุ่งขึ้น ถ้าสมาธิคุณถึงจริงดีจริง และเหตุการณ์มาพอดีคือท่านทราบด้วยใจของท่าน ว่าคุณมีบุญพอจะให้ท่านโปรด ก็จะมีโอกาสทำบุญได้ครับ กับอีกวิธีหนึ่งคือ คุณต้องทำสมาธิให้เห็นกายธรรม ณ ภายในแล้วเข้าไปถวายทานแด่พระพุทธเจ้า และสาวกที่เข้าสมาบัติในอายตนะนิพพานครับ

ข้อที่ 3 อจินไตยอีกแล้วครับ เอางี้สิครับ เรามานั่งเข้าสมาบัติซะเองจะดีกว่าไหมครับ? จะได้ไม่ต้องไปหาพระที่เข้านิโรธสมาบัติที่ไหนงัยครับ

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 10:46 PM

อุปมาเหมือนกับการหว่านพืชในผืนนานะครับ แม้จะเป็นนาผืนเดียวกัน

ถ้าหว่า่นพืชในผืนนา ที่พึ่งพรวนดินใส่ปุ๋ย มาใหม่ๆ ก็ย่อมจะได้ผลที่ดีกว่าใช่ไหมครับ?

ฉันใดก็ฉันนั้น การที่พระออกจากนิโรธสมาบัติ ก็เหมือนกับผืนนาที่พึ่งไปพรวนดิน ใส่ปุ๋ย มานั่นแหล่ะครับ เป็น "เนื้อนาบุญ" ที่สุดวิเศษทีเดียว

#4 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 11:44 PM

น่าจะมีนะคะ

ชาวบ้านต่างจังหวัด เวลาเห็นพระเดินธุดงค์จึงอยากใส่บาตรมาก เพราะคาดว่าจะเป็นพระที่ทรงศีล อาขขะเพิ่งออกจากนิโรธ ก็เป็นได้

บูม บูม บูม... ตะแล่น ตะแล่น..ไปเดินธุดงค์กันไหมจ๊ะ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#5 wisawakrom

wisawakrom
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 11:03 AM

โอ้ อัปมาโน สังโฆ พระอริยสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้ามีคุณจริงหนอ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 04:18 PM

ตอบเจ้าของกระทู้
ข้อ 1 นั้น ขึ้นกับเหตุหลายประการครับ ได้แก่
1. ผู้ให้มีเจตนาสละความตระหนี่จริงๆ
2. วัตถุที่หามา ได้มาด้วยความบริสุทธิ์จริงๆ
3. ผู้รับเป็นผู้บริสุทธิ์จริงๆ เป็นเนื้อนาบุญ
4. มีบุญเก่าเป็นทุนมาแบบไม่ธรรมดา เพียงแต่ชาติปัจจุบันความตระหนี่บางชาติมาขวางไว้ ทำให้บุญยังไม่ได้ช่อง พอไปทำบุญปัจจุบันขั้นสุดยอด เลยเปิดช่องเชื่อมกับบุญในอดีตด้วย

ดังเช่น เรื่องราว อดีตชาติของพระมหากัสสัปปะเถระ ผู้เลิศทางธุดงค์ ในอดีต ท่านเคยเกิดเป็นพราหมณ์ยากจน มีผ้าผืนเดียว แต่สละผ้าผืนนั้นถวายพระพุทธเจ้า เลยรวยกระทันหัน ซึ่งย้อนหลังไปในชาติก่อนๆ หน้านั้น ท่านเคยรวยถึงขนาดเป็นพระราชา มีผ้าแจกคนทั้งเมือง แต่ที่มาเป็นพราหมณ์ยากจน เพราะความตระหนี่บางชาติมาส่งผล ที่นี้บุญที่ถวายผ้าพระพุทธเจ้า ก็ไปทลาย วิบากกรรมนั้น เชื่อมเข้ากับบุญเก่าในอดีต จึงรวยกระหันได้

ข้อ 2 ถ้าเป็นสมัยนี้หาได้ยากมากๆ ครับ หรืออาจจะไม่มีแล้วก็ได้ แต่มีเทคนิคที่จะให้คุณได้บุญไม่แพ้กัน คือ การถวายเป็นสังฆทานแด่คณะสงฆ์ ไม่เจาะจงรูปใด อานิสงส์ไม่ธรรมดาเลยล่ะครับ

ข้อ 3 ผมก็ไม่อาจทราบได้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 06:16 PM

ไปธุงดงค์กะไหนละคุนน้า

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#8 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 10:29 AM

คุณหัดฝันตอบละเอียดดีครับ
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 09:53 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ