ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอภาพโรงเรียนปริยัติธรรมที่หลวงพ่อวางโครงการไว้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นำบุญ

นำบุญ
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2009 - 07:12 AM

happy.gif ขอภาพโรงเรียนปริยัติธรรมที่หลวงพ่อวางโครงการไว้สร้างที่สภาหลังเก่าหน้าหอฉัน อนุโมทนาบุญ nerd_smile.gif ครับ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 07:05 AM

มีภาพถ่าย จากโทรศัพท์มือถือ
แต่ภาพไม่ชัดเจนครับ
ดูแก้ขัด ก่อนแล้วกันครับ

แนบไฟล์  IMG01.jpg   1.06MB   84 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 admin

admin
  • 143 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 03:54 PM

ในภาพที่เห็นเป็นอาคารสำนักงานรวม

#4 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 06:52 PM

ขอบคุณ admin นะครับ

ผมคงสับสน unsure.gif unsure.gif
เพราะเมื่อคืน เพิ่งได้ชมภาพ
เห็นว่า อาคารสำนักงานใหญ่ อยู่ชิดหอฉัน ด้าน สภาธรรมกายสากล หลังคามุงจาก พอดี
ได้ยินแว่ว ๆ ว่า พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ กล่าวถึง โรงเรียนปริยัติธรรม ด้วย
+ ข้อมูลจากกระทู้
ก็เลย คิดว่า อาคารในภาพ รวมส่วนของ โรงเรียนปริยัติธรรม ด้วย red_smile.gif

งั้น โรงเรียนปริยัติธรรม ที่เจ้าของกระทู้ ถามถึง อยู่ตรงไหน ครับ
admin มีภาพ ให้ชมไหมครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#5 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:40 PM

สวยครับ

#6 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 30 July 2009 - 09:25 AM

มีภาพเพิ่มเติม จากพี่ หมอป๊อง
ในกระทู้ อาคาร ๑๐๐ ปี คุณยายฯ
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=21023

พระอาจารย์อธิบายมานิดนึงด้วยครับ
".... หลวงพี่เพิ่งได้รูปอาคาร 1oo ปีคุณยาย เลยส่งมาให้ชมกันก่อน
ส่วนยอดออกเเบบเป็นทรงกลม เพื่อให้สอดคล้องการปฎิบัติธรรมของเราที่ใช้ทรงกลมเป็นนิมิต
ส่วนคุณยายท่านชื่อว่า จันทร์ ทรงกลมก็แทนพระจันทร์ท่จะให้ความส่ว่างในยามราตรี
ส่วนหลวงพ่อธัมมชโยท่านคือตะวันธรรม ให้ความสว่างในเวลากลางวัน
ดังนั้นอาคารหลังนี้ จะเป็นอาคารที่จะเผยแผ่ธรรมะ ทั้งกลางวันและกลางคืน
ตลอด 24 ชมทีเดียว อย่าลืมเเคะกระปุกมาทำบุญกันนะจ๊ะ
........
เจริญพร"