ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณเพียงนิล จากแม่ถึงลูก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุขสบาย

สุขสบาย
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 01:02 PM

ได้มีโอกาสฟังเรื่องคุณเพียงนิล แล้วอยากอ่านมาก เห็นว่าลงวารสารอยู่ในบุญ เล่มใหนค่ะ จะได้ไปหาอ่าน
หรือ สามารถหาได้ที่ใหนบ้าง มีให้ร่วมบุญใหมค่ะ ฟังแล้วรู้สึกมีกำลังใจอยากนั่งสมาธิเพิ่มขึ้นมากค่ะ

ขอผู้รู้ช่วยแนะนำ
อนุโมทนาบุญค่ะ

#2 นอนน้อย

นอนน้อย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 02:18 PM

อยาก upload ให้จริงๆ แต่ไม่ขึ้นครับ
แนะนำให้ไป download ใน www.kalyanamitra.org>หนังสือธรรมะ>key คำว่า จากแม่ถึงลูก
มีเป็น pdf file ให้อ่านได้ด้วยครับ

#3 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 07:59 PM

หนังสือดีมาก ๆ ครับ
อ่านแล้วใจสดชื่น มีฉันทะ ในการนั่งสมาธิ ดีมากครับ

ลิ้งค์ให้นะครับ

http://www.kalyanami...a...ted=5&id=52

ตัวอย่าง
แนบไฟล์  momtochild.jpg   31.84K   64 ดาวน์โหลด

ถึงลูก

ลูกจ๋า...อย่าประมาท หมั่นทำความละเอียดอยู่เสมอ

อย่าอ้างว่า หนูต้องทำการบ้านเยอะ หนูง่วงนอน และสารพัดจะอ้าง

สำหรับการทำใจหยุดใจนิ่ง ต้องไม่มีข้ออ้างนะจ๊ะ ทำให้ได้ทุกวันสม่ำเสมอ

วิชาทางโลก เป็นวิชาที่เรียนติด แต่วิชชาทางธรรม เป็นวิชชาที่เรียนต่อ

ต่อชีวิตของลูกให้มีความสุข ความสำเร็จตลอดไปทุกภพทุกชาติ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#4 usr30361

usr30361
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 08:11 PM

ลองสอบถามผู้ประสานงานภาคดูนะค๊ะ เห็นบอกว่าถ้าท่านใดสนใจให้ติดต่อที่ผู้ประสานงานภาคที่ท่านสังกัด และหลังจากที่อ่านแล้ว ผลการปฏิบัติก้าวหน้าไปเร็วมากขึ้นกว่าเดิม และนั่งได้นานมากกว่าเดิม โดยที่ไม่มีการปวดเมื่อยเลย biggrin.gif

#5 usr18090

usr18090
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 10:00 PM

ผมก็เคยเห็นหนังสือเล่มนี้ครับ

น่าจะมีให้ร่วมบุญนะครับ

ผมก็จะร่วมบุญมาอ่านเหมือนกันครับ

#6 ความสุข....อยู่ที่ใจนะครับ

ความสุข....อยู่ที่ใจนะครับ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 11:02 AM

ตรงจุดร่วมบุญสื่อมีครับ วันอาทิตย์ต้นเดือนนี้ลองมาดูได้ครับ

#7 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 02:07 PM

เมื่อวันไปร่วมงานชำระร่าง ได้มา 1 เล่ม ตอนนี้อ่านจบแล้ว อยากบอกว่าอ่านไปก็มีความสุขตามไป ทำให้มีแรงบันดาลใจอยากทำให้ได้เหมือนคุณเพียงนิล และตอนนี้ก็นั่งสมาธิได้ดีขึ้น และ นั่งได้นานขึ้นกว่าเดิมด้วยค่ะ

#8 moo 072

moo 072
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 02:35 PM

เคยอ่านแล้ว ชอบมากๆคุณเพียงนิลเขียนได้ดีจริงๆ ต้องหาอ่านกันให้ได้นะคะ

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 09:13 PM

เป็นหนังสือที่ดีมาก ร่วมบุญมาไม่แน่ใจว่า 80 บาทมังคะ
ให้คนอื่น ยืมไปอ่าน ต่อ ๆ ไม่รู้อยู่ไหนแล้วค่ะ แบ่งปันกัน

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 11:38 PM

โหลดมาอ่านแล้วครับ
เนื้อหามีประโยชน์ต่อการนั่งสมาธิมาก น่าสรรเสริญผู้เขียนมาก
สาธุครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2009 - 12:53 AM

อนุโมทนาครับสาธุ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ