ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยผมด้วยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 05:44 PM

ขอคำปรึกษาหน่อยครับคือว่าผมยังไม่มีครอบครัวยังอยู่กับพ่อแม่คือว่าที่บ้านของผมพ่อแม่ท่านเปิดร้านขายของชำที่หน้าบ้านเวลาผมว่างงานท่านก็จะใช้ให้ผมเฝ้าร้านให้แต่สิ่งที่ทำให้ผมทุกใจมากๆในตอนนี้ก็คือพ่อกับแม่ผมท่านขายเหล้า ขายบุหรียาสูบ ขายยาจุดกันยุง ทำให้ผมรู้สึกเศร้าใจมากๆกลัวตกนรก ผมก็ได้อธิบายว่าสิ่งที่พ่อกับแม่ขายนี้มันเป็นมิจฉาอาชีวะ มิจฉาอาชีพ เป็นอาชีพที่เป็นบาปผมก็เอาวีดิโอของวัดพระธรรมกายเกียวกับเรื่องกฎแห่งกรรมของพวกที่ชอบดื่มเหล้าผู้จำหน่ายขายเหล้าขายบุหรียาสูบขายยาพิษ(ยาจุดกันยุง)ว่าจะต้องตกมหานรกขุมที่5ถูกลงโทษทุกทรมานแสนสาหัสเป็นเวลายาวนานมากๆมีภาพมีเสียงบรรยายให้พวกท่านดูก็นึกว่าพวกท่านจะกลัวและเข้าใจแต่ไม่ได้เป็นอย่างนั้นพวกท่านกับด่าผมจะเข้ามาตีผมว่าผมนี้บ้าวัดพระธรรมกายบ้าธรรมะถูกวัดพระธรรมกายแต่งเรื่องสร้างวีดิโอมาหรอกคนให้งมงายท่านด่าผมว่าถ้าคนแบบผมนี้มีมากๆโลกนี้คงไม่มีความเจริญคงมัวแต่หมกมุ่นอยู่กับเรื่องพวกนี้คงไม่ทำมาหากินอะไรคงไม่มีเงินมาซื้ออาหารกินท่านบอกผมว่าคนเราเกิดมาต้องดิ้นรนขวนขวายทำมาหากินจะได้ไม่อดตายท่านก็พูดว่าใครฯในโลกนี้เขาก็ขายกันไม่เห็นเป็นอะไรเลยมันจะบาปตรงไหนผมก็ไม่กล้าเถียงท่าน ท่านก็ไปพูดให้คนอื่นฟังคนอื่นเค้าก็หัวเราะเยาะผมว่าผมเป็นคนไม่ดี แล้วพ่อแม่ผมก็ว่าผมเป็นลูกอกตัญญูไม่เชื่อฟังพ่อแม่ ผมจะทำยังไงดีครับตอนผมทำบุญทุกฯครั้งผมก็อธิษฐานจิตล้อมกรอบเอาไว้หมดแล้วแต่ทำไมเหตุการณ์นี้จึงเกิดขึ้นกับผมช่วยผมด้วยครับช่วยอธิษฐานจิตช่วยผมด้วยครับ ผมเสียใจมากๆครับ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 08:21 PM

ต้องอดทนครับ

สอนใครไม่ได้ ก็สอนตัวเองไปพลางๆก่อนครับ

#3 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 08:26 PM

ต้องอดทนนะคะ น้องยังมีเวลาที่จะพิสูจน์ตัวเองอีกหลายปี การทำความดีให้เริ่มที่ตัวเราก่อน
เอา CD ละครเรื่อง ทองล้นหลัง มาดูนะจะเป็นกำลังใจได้มากเลยค่ะ
หลวงปู่สด ท่านสอนว่า ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป

ตอนนี้พวกท่านยังจิตหยาบอยู่ ให้น้องทำบุญแล้วอธิษฐาน ขอให้พวกท่านเป็นสัมมาทิฐิ
ทำไปเรื่อยๆ แล้วบุญจะได้ช่อง เปิดใจพวกท่านได้เองค่ะ

แล้วเมื่อวันนั้น วันที่น้องครบอายุบวชธรรมทายาท น้องก็เชิญท่านมาร่วมงาน
ถ้างานนี้ เปิดใจพวกท่านไม่ได้ ก็ไม่รู้จะยังไงแล้วล่ะ

ส่วนปัจจุบันนี้ จะยังไงดี เพราะไม่อยากช่วยขายเหล้า
ก็จะขอแนะนำว่า ให้หากิจกรรมพิเศษทำ เช่นเรียนพิเศษ หรือ ทำกิจกรรมที่โรงเรียน
คือพยายามเลี่ยงให้ได้มากที่สุด แล้วก็ขยันเรียน การเกรดดีขึ้น ก็คงจะบ่นน้อยลงอ่ะนะ

#4 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 08:50 PM

เราว่า คุณจะต้องอดทน ให้มาก ๆ อธิฐาน บ่อย ๆ เดี๋ยวบุญก็ส่งผล อดทนไว้ อดทนทำความดี เพื่อสักวัน ผลตอบแทน จะได้มีค่า มากที่สุด

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 11:19 PM

ผมจะทำยังไงดีครับตอนผมทำบุญทุกฯครั้งผมก็อธิษฐานจิตล้อมกรอบเอาไว้หมดแล้วแต่ทำไมเหตุการณ์นี้จึงเกิดขึ้นกับผม
- ดังที่คุณ middleway แนะครับ
- จิตที่หยาบ ถูกครอบงำด้วยมิจฉาทิฐิ แต่บังเอิญท่านเป็นบุพการี เป็นพระในบ้านของเรา เป็นต้นแบบของกายมนุษย์ให้เราได้สร้างบารมี
- เป็นหน้าที่ของอภิชาตบุตร ที่ต้องแนะนำให้ท่านเป็นสัมมาทิฐิ ซึ่งต้องใช้เวลา เพราะชีวิตคนเรานั้นแสนสั้น ไม่ช้าไม่นานก็ต้องจากกัน
- เราคงต้องกลับไปฝึกฝนอบรม ปรับธาตุธรรมตนเองให้บริสุทธิ์ เพิ่มพูนบารมีให้แกร่งยิ่งๆขึ้นไป ภายใต้มโนปณิธานปรารถนาดึงท่านให้กลับสู่เส้นทางแห่งมรรคผล ซึ่งต้องรอจังหวะการบรรพชาให้ท่านได้มาเห็นศรัทธาของชาวพุทธที่แท้จริง
- ต้องหมั่นอธิษฐานตอกย้ำ นิ่งแน่นในมโนปณิธาน จนกว่าท่านทั้งสองจะเปิดโอกาสให้บุญได้ช่องส่งผล จังหวะนั้นคงจะมาไม่ช้า อาทิ ชราภาพเจ็บไข้ได้ป่วย การค้าถดถอย ปุถุชนเมื่อเป็นทุกข์ก็มักจะหาที่พึ่งพิงทางใจ

เป็นกำลังให้สิ่งดีดีเกิดขึ้นในครอบครัว ยังไงก็ทบทวน ครอบครัวอบอุ่น หน้า 199-208 และ 275-308
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 11:52 PM

unsure.gif มาเป็นกำลังใจให้นะครับ อดทน อดทน อดทน..
....
เป็นปัญหากันเกือบทุกครอบครัวแหล่ะครับ ไม่มิจฉาอาชีวะ ก็ต้องมีผิดศีล
หรือ ศรัทธา ศีล ทิฏฐิ ไม่เสมือนกัน..
อดทน อดทน อดทน...
...
เมื่อจบการศึกษาแล้ว หางานทำ ขยัน อดทน จนประสบความสำเร็จและร่ำรวย
ก็ให้ท่านเลิก เพราะตอนนี้ เรายังหาเลี้ยงท่านไม่ได้
เรายังไม่มีผลงานหรือความสำเร็จใด มาพิสูจน์ให้ท่านเห็น
เสียงเราเลยไม่มีความหมายไง..ต้องค่อยๆสั่งสมความดีไปเรื่อย
...
สู้ สู้ ครับ glare.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  pen1_35.gif   3.59K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  pen1_35.gif   3.59K   9 ดาวน์โหลด

#7 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 12:34 AM

กระทู้นี้โดนใจ เพราะเราก็เคยเป็นเหมือนกัน

เราต้องนั่งสมาธิให้ใจ นิ่ง ๆ มาก ๆๆ การจะชวนคนอื่นมาวัดได้นั้น
จะต้องใช้บุญมากก ๆๆ ผมสังเกตผู้นำบุญที่ท่าน สามารถพาคนมาวัด ปฏิบัติธรรมได้เยอะ ๆ

บางคนล้วนแต่นั่งสมาธิเกือบทุกวัน เช่น นพ.วุฒิพันธุ์ ท่านนั่งสมาธิแทบจะทุกวันเลย แล้วอธิษฐานจิตในสมาธิ

เคล็ดลับอยู่ที่ นั่งสมาธิครับ งานละเอียดกับหยาบต้องไปด้วยกัน จึงจะสำเร็จได้ สาธุครับ

แล้วกุศโลบายดี ๆ จะผุดขึ้นมาในความคิดเราเองครับ วิธีจะมาหาเราเอง ขอแค่ทำใจหยุดนิ่งเฉย ๆๆ

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#8 usr25410

usr25410
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 09:41 AM

เคยมีคนรู้จักที่บ้านก็ขายเหล้า บุหรี่ ยาฉีดยุง โดยอ้างว่าถ้าไม่ขายก็ไม่มีรายได้
แต่เราก็ไม่ย่อท้อ คอยแนะนำอยู่ตลอด บอกให้เขาเลิกขายของเหล่านี้
จนวันหนึ่ง เขาคิดได้เอง หักดิบเลิกขาย กลัวตกนรกมากกว่าไม่มีเงิน
...ต่อมาไม่นาน ... เขาก็มีคนมาแนะนำช่องทางการค้าใหม่ๆ
ปรากฎว่ารายได้ดีกว่าเดิมอีก

สู้ สู้นะ เป็นกำลังใจให้

#9 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 09:56 AM

สู้ๆอดทนค่ะ อธิฐานจิต บ่อยๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

#10 r_nu

r_nu
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 02:12 PM

1. จูน TV เปิดจานดาวธรรม ระหว่างนั่งขายของก็ดูไป
2. ชวน ท่านทั้งสอง ทำบุญทุกบุญ ทำไม่ทำก็ไม่เป็นไร
3. เราต้องปรับปรุงตัวเรา upgrade ให้เห็นว่าเรามาวัดแล้วเรามีอะไรดีขึ้น ไม่ไปเถียงกับท่าน
เช่น ทำให้เห็นว่าเราเป็นคนขยัน เราสามารถหาเงินได้มากขึ้น อารมณ์ดีขึ้น ธรรมะก้าวหน้าขึ้น ฯลฯ
เอาแบบที่ท่านเห็นแล้วรู้สึก ภาคภูมิใจ อยากจะบอกใคร ๆ ว่าลูกฉันเก่ง ต่อไปเวลาพูดอะไรท่านก็จะ
เริ่มเชื่อ ไปเอง
4. หาสินค้าตัวใหม่ มาวางขายเช่น โค้ก เป๊ปซี่ นมสด นมปั่น น้ำหวาน(พวกขี้เหล้าชอบกิน)
แล้วเราไปช่วยขายช่วยเชียร์ พอยอดขายดีขึ้น ก็ค่อยหาทางเลิกขาย เหล้า บุหรี่ ง่ายสุดคือยากันยุ ไปที่ละอย่าง
หาความรู้เรื่อง สินค้าทดแทน และกลยุทธ์การขายจาก Google.co.th
5. ค่อย ๆ ทำ ใจเย็น ๆ ต้องใช้เวลา อย่าหักด้ามพร้าด้วยเข้า ถึงสิ่งที่เราบอกท่านจะเป็นสิ่งดี แต่เหนือสิ่งอื่นใด
ท่านจะ ห่วงตัวเรา และความเป็นอยู่ของครอบครัวมากที่สุด

ฯลฯ หวังว่าจะเป็นประธยชน์

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 08:06 PM

ความจริงคนบางกลุ่ม ปฏิเสธเรื่องนรกสวรรค์โดยอัตโนมัต คนเหล่านี้ก็มีอยู่ การที่จะให้พวกเขาเลิกขายเหล้าบุหรี่ บางทีอาจไม่จำเป็นต้องไปใช้สื่อด้านนรกสวรรค์โดยตรงครับ ตรงข้ามให้ลองใช้สื่ออื่นๆ เช่น คนประสบอุบัติเหตุเพราะคนเมาขับรถชน ก็ได้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 08:12 PM

ติิด DMC ที่บ้านค่ะ

แล้วก็ทำบุญใส่ชื่อท่านบ่อยๆ แล้วเอาไปบอกท่าน ว่าทำบุญโน้น บุญนี้ให้นะ
แล้วก็อธิษฐานจิต ทุกๆ วัน ให้ท่านเข้าใจเรื่องบุญ-บาป เรื่องกฏแห่งกรรม ความเป็นจริงของชีวิต คำอธิษฐานนั้นอาจจะยังไม่ให้ผล ก็อย่าเพิ่งท้อใจค่ะ

มีเพื่อนกัลยาณมิตร มีสามีที่เลี้ยงปลา กินเหล้า และสูบบุหรี่เพื่อเข้าสังคม ฝ่ายภรรยาก็เคยคุยถึงประโยชน์และโทษมานาน รวมถึงเรื่องบาปกรรมด้วย แต่สามีก็ยังขัดใจเพื่อนเวลาต้องสังสรรค์หรือต้องเข้ากลุ่มไม่ได้ สุดท้ายฝ่ายภรรยาก็สวดมนต์ นั่งสมาธิ และเขียนคำอธิษฐานจิตใส่ในกระดาษเรื่องให้สามีเลิกจากอบายมุขเหล้า(เขียนใส่กระดาษจะได้ครบถ้วน เวลาอธิษฐาน) แล้วเธอก็ตั้งหน้าตั้งตา สวดมนต์ นั่งสมาธิ และอธิษฐานจิต ทุกวัน

เวลาผ่านไปประมาณ สองเดือน ประจวบกับเข้าสู่ช่วงเข้าพรรษา ไม่น่าเชื่อว่าสามีเธอตัดสินใจเลิกเหล้า เลิกบุหรี่ ต่อมาก็ติดสินใจเลิกเลี้ยงปลา
เธอนั่งสมาธิวันละประมาณ 15-40 นาที

ปล. แรกๆ อาจจะขอท่านว่าไม่ขายเหล้า ขายบุหรี่ ช่วงเข้าพรรษาก่อนได้นะคะ
เพิ่มเติมค่ะ
เวลาเราทำบุญ แล้วเวลานั่งสมาธิใจใสๆ ก็ให้ส่งบุญไปถึงท่าน
แล้วเวลาแผ่เมตตาน่ะค่ะ ที่ให้นึกว่า ให้คนรอบตัวเรามีความสุข ให้ดวงบุญครอบคลุมบ้านและทุกๆ คนในบ้านน่ะค่ะ คิดว่าน่าจะช่วยได้ด้วย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#13 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2009 - 11:28 PM

ผมก็เจอเช่นเดียวกันครับ......
พ่อ-แม่ ผมก็บอกว่ามันบ้าแน่ๆ ไม่ฆ่าสัตว์ ถือศีล ไม่กินข้าวเย็น นั่งสมาธิ ไปวัดทุกวันอาทิตย์ ฯลฯ
แต่ผมก็ทำเป็นปกติครับ ท่านไม่อยากเข้าวัดผมก็ไม่มีปัญหา แต่ก็ชวนทำบุญบ่อยๆ ท่านก็ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง
ไม่เป็นไรครับ ทำดีต่อไป ผมคิดเสมอว่า ช่วยชาตินี้ไม่ได้ ก็จะช่วยชาติต่อไปได้ สู้สู้สู้

#14 usr30504

usr30504
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 12:08 AM

เป็นกำลังใจไห้ครับ

#15 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 04:53 PM

ให้มีจิตใจที่เข้มแข็ง อย่าท้อไปซะก่อน สักวันท่านก็จะเข้าใจเอง สู้ สู้ นะค่ะ

#16 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 04:56 PM

คุณ ดอกอุบล มีมหกุศล ในการทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้บุพการี รออยู่
เื่พื่อนกัลยณมิตรแนะไว้ดีแล้วครับ
เหลือเพียง การคัดเลือกนำไปใช้อย่างมีศิลปะ ให้เหมาะสมกับสานการณ์และอัธยาศัยของบุพการี
แล้วก็รู้จักเยือกเย็น ยินยอม ยืดหยุ่น
สู้ ๆ นะครับ อภิชาติบุตร ดอกอุบล
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#17 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 09:16 PM

ขอเพิ่มเติมเรื่องกัลยาณมิตรที่เล่าข้างต้นน่ะค่ะ
ว่าสามีของเพื่อนนั้นเคยบวชมาก่อนนะคะ รู้สึกว่าบวช 3 เดือนด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าช่วงเข้าพรรษาด้วยหรือไม่
แสดงว่าสามีของเพื่อนกัลยาณมิตรนั้น ก็มีความรู้ความเข้าใจในเรื่อง บุญ-บาป อยู่สมควร ขนาดเคยบวชมาแล้วฝ่ายภรรยายังต้องสั่งสมบุญ และอธิษฐานจิตซ้ำๆ ประโยคเดิมๆ ตอกย้ำ เป็นเวลากว่าสองเดือน

ถ้าจะเปลี่ยนคนที่มีความเข้าใจเรื่องบุญ-บาป น้อย ก็คงต้องใช้เวลามากพอสมควร และต้องอดทนต่อไปนะคะ

ข้างล่างนี้เป็นความเห็นส่วนตัวเฉยๆ นะคะ อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้
ที่ต้องเจอแบบนี้ ส่วนหนี่งก็อาจจะเป็นวิบากกรรมของคุณด้วยนะคะ เช่นวิบากกรรมคบคนพาลในอดีตส่งผลน่ะค่ะ หรือวิบากกรรมร่วมอนุโมทนาบาปก็ได้ค่ะ วิบากรรมนั้นก็จะส่งผลให้ชาตินี้มีคนในครอบครัวแบบนี้ ต้องขออภัยนะคะ...ไม่ได้มีความหมายว่าพ่อแม่เป็นคนพาลแต่อย่างใดค่ะ

พูดเรื่่องอธิษฐาน ชาติที่ผ่านมาอาจจะอธิษฐานไม่ครบถ้วนก็ได้นะคะ ชาิตินี้ได้เจอครูดี ก็ต้องแก้ไข อธิษฐานล้อมกรอบให้ครบถ้วน
ส่วนที่บอกว่าชาตินี้อธิษฐานครบถ้วนแล้ว แต่คำอธิษฐานหรือผลบุญยังไม่ให้ผล ก็อาจจะเป็นที่บุญและกระแสจิตยังไม่แรงพอ ประกอบกับพ่อแม่ไม่เคยมีอัธยาศัยและความเข้าใจในเรื่องบุญ-บาปและกฏแห่งกรรมมาก่อน

นึกถึงคำอธิษฐานล้อมกรอบได้ประโยคนึงค่ะ คิดว่าล้อมกรอบสภาพแวดล้อมชีวิตและความรู้สึกนึกคิดพอสมควรค่ะ
นั่นคือ อธิษฐานให้ถึงพร้อมด้วย มงคลทั้ง 38 ประการ ค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป