ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จากแม่สู่ลูก.....และ สู่ลูกพระของธัม>>>>>>>

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 04:51 PM

เมื่อวันสมาธิโลกผมมีโอกาสร่วมบุญหนังสือ จากแม่สู่ลูก ของคุณเพียงนิล มา1เล่มครับ
เนื้อหาของหนังสือเล่มนี้ดีมากครับ ได้กำลังใจในการปฎิบัติธรรมเพิ่มขึ้นมากจึงอยากจะนำมาถ่ายทอดต่อครับ

เรื่องสมาธิ
--------------------------
หน้า31
เทพธิดาในต้นไม้ใหญ่
น้อต,นุ่น ลูกรัก
แม่ได้รับจดหมายจากลูกแล้ว เป็นอย่างไรบ้างจ๊ะ?นั่งสมาธิกันได้ละเอียดดีไหม? นั่งหลับตาอย่างเดียวหรือนั่งหลับในไปด้วย ถ้าหนูง่วงนอนให้รีบออกมาล้างหน้าล้างตาให้สดชื่น แล้วรีบเข้าไปนั่งทำความละเอียดต่อ ดีกว่าเผลอหลับในห้องสมาธิ ซึ่งเป็นการแสดงความไม่เคารพในธรรม และไม่เคารพหลวงพ่อ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ด้วยนะ ถึงหนูจะไม่เจตนาก็ตาม
แม่เองก็เคยง่วงจนจะเผลอหลับอยู่แล้ว ก็ต้องใช้วิธีล้างหน้านี้แหละจ้ะ และก็เดินเปลี่ยนอิริยาบถ พอหายเมื่อยแล้วก็รีบนั่งต่อ แต่หนูอย่าออกมาจับกลุ่มคุยกันนอกห้องล่ะ เดี๋ยวธรรมะจะหยาบลงนะ เพราะใจเราเผลอหลุดออกจากความละเอียดภายใน กำลังเข้ากลางได้ละเอียดดีๆ ใจต้องฟุ้งไปบเรื่องที่คุยกัน ธรรมะจะหยาบลงไปอีก เวลากลับเข้าไปนั่งใหม่ต้องไปเริ่มทำความละเอียดย้อนกลับไปอีก ทำให้เสียเวลาด้วย สู้ประคองใจไว้ที่ศูนย์กลางกายอย่างต่อเนื่อง ไม่ว่าหนูจะนั่ง เดิน หรือออกมาทำธุระส่วนตัวเช่น เข้าห้องน้ำก็ตาม ควรพยายามตรึกอยู่ที่ความละเอียดไปตลอดเวลา
--------------------------------------------------------------------------
จากข้อความข้างต้นนี้ผมมีอยู่ประเด็นหนึ่งที่สงสัยมาตลอดนั่นคือ การตรึกองค์พระ
ผมพยายามทำมาตลอด แต่นานที่สุดก็ได้ไม่ถึงครึ่งวัน พอทำไปถ้ามีเรื่องมารบกวนใจนิดเดียวก็ลืมเสีย
ผมเคยได้คำแนะนำที่ดีมาว่า ให้พกรูปที่ตรึกเช่นองค์พระไว้ในมือ หรือเขียนไว้ในมือ หรือยิ่งกว่านั้นก็การเอายาหม่องทาที่เหนือสะดือ
ผมก็ลองทำมาตลอดซึ่งก็ดีขึ้นมาก หากใครมีวิธีการดีๆก็โปรดเเนะนำกันนะครับ หรือหากใครจะลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูก็ได้นะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หน้า35

แม่คิดว่า อารมณ์พอดีของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับแม่แล้ว จับจุดพอดีได้ตอนทำใจ 'เฉยๆ แต่ไม่เฉื่อย' อย่างเช่น อารมณ์สบายๆของแม่ตอนฟังเพลงระหว่างขับรถไปตามถนนที่มีสีเขียวสดใสของทุ่งหญ้าหรือต้นไม้2ข้างทาง โอ้โฮ้! อารมณ์ช่วงนั้นถ้าแม่เข้ากลางละก็องค์พระจะผุดขึ้นมาเร็วมาก เข้ากลางได้รวดเร็ว องค์พระจะขยายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ แม้จะลืมตาอยู่ก็ตาม องคพระจะชัดเจน ใสสว่างยิ่งกว่าพระอาทิตย์หลายๆดวง ใจก็จะขยายไปตามองค์พระ นั่นคืออารมณ์สบายในจังหวะหนึ่ง ที่ม่จะจำอารมณ์นั้นไว้ ทีนี้เวลาแม่นั่งสมาธิที่ไหน หรืออยู่นะที่ไหนก็ตาม แม่ก็จะเอาอามณ์ความสบายนั้นมาตั้งไว้ที่ศูนย์กลางกาย แล้วก็เข้ากลางไปเรื่อยๆแม่ว่าเราจะต้องจำอารมณ์ตอนนั้นไว้เองนะว่าเรารู้สึกอย่างไร
บางคนอารมณ์สบายอาจเกิดตอนที่นั่งเงียบๆ คนเดียว นั่งหลับตาเบาๆ ไม่มีใครมารบกวน หรือนั่งริมชายหาด มองดูพระอาทิตย์ตกขอบฟ้า ลองสังเกตดูตัวหนูสิจะหนูคงมีอารมณืสบายๆ เมื่ออ่านการ์ตูนหรือฟังเพลงที่หนูชอบ ให้จำอารมณ์ตอนนั้นแล้วลองเบรคตัวเองในระหว่างที่หนูมีอารมณ์สบายๆ นั้นมาเข้ากลาง แทนที่จะเอาใจเราไปเพลิดเพลินกับสิ่งที่อยู่นอกตัวเรา หนูลองหยุดเพลินสักครู่ แล้วเกลาง หรือหลับตาเบาๆ เอาใจจรดกลางในช่วงนั้นดู หนุจพิสูจน์ได้ด้วยตัวเองว่าอารมณ์สบายๆ ของเราทำให้ปฏิบัติธรรมดีขึ้นหรือไม่? ขึ้นอยู่กับอัธยาศัยของแต่ละคนว่าชอบความสบายแบบไหน? อย่างไร?.
----------------------------------------------------------------------------------

จากข้อความนี้ทำให้ผมลองดูอัธยาศัยของตน ซึ่งสิ่งที่ผมชอบนันคือ
มองผ่านธรรมชาติที่ไร้ผู้คน โดยเฉพาะช่วงเนใกล้ค่ำ ยิ่งช่วงบูชาเจดัย์เสร็จชวงนั้นจะนั่งได้ดีมาก
แล้วกัลยาณมิตรทั้งหลายละครับ ลองสังเกตตนดูซิครับ
จะได้มาร่วมแชร์กัน

ผมหวังว่าหนังสือเล่มนี้คงจะรังสรรค์กำลังใจในการปฏิบัติธรรมของทุกท่านที่ได้อ่าน ให้มีกำลังใจในการนั่งธรรมะเพิ่มมากขึ้นนะครับ

ปล. หากทุกคนมีกำลังใจจากหนังสือนี้แล้ว ขอเชิญเข้ามาร่วมปฏิบัติธรรมทุกวัน แล้วบันทึกผลการปฏิบัติธรรมในwww dmc กันทุกวันเพื่อบูชาธรรมมหาบูชนียาจารย์ และ พระเดชพระคุณหลวงพ่อกันนะครับ ท่านจะได้แข็งแรงไม่มีโรคภัยใดใดรุมเร้านะครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกท่านนะครับ สาธุ

อ้อออ!!
ภาพแบบนี้ ผมมองแล้วรู้สึกดี ผมมักจำไปทำให้อารมร์ดีครับ

ไฟล์แนบ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 05:06 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 05:14 PM

happy.gif ลองโดหลดไปอ่านดูนะครับ

http://www.kalyanami...a...;type=&cid=
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 tvtoto

tvtoto
  • 67 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:09 PM

อนุโมทนาบุญครับ
TVtoto : Tochigi, Japan

#5 ลูกตาล

ลูกตาล
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:16 PM

ขอบคุณ คุณ "ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่" นะคะ

ทำให้เจอหนังสือที่ยังไม่ได้อ่านอีกหลายเล่ม ^ ^

ลูกตาลค่ะ

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:20 PM

โอ พิดพลาด รบกวนผู้ดูแลระบบแก้ชื่อกระทู้หน่อยนะครับ จากแม่สู่ลูก และ สู่ลูกพระธัมครับ
ขออภัยครับ

7 ส.ค. 48

#7 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 08:25 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับหลานรัก "ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่" ที่เอาธรรมะ ใสๆๆๆ มาให้เพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกๆท่าน ได้อ่าน ได้ศึกษา ด้วย ค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#8 ลูกตาล

ลูกตาล
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 08:37 AM

ไม่ทราบว่าพอจะมีลิ๊งค์หนังสือ "ไม่มีเวลา ไม่มีในโลก"

ของคุณพัชรี เบญจวิลาศ บ้างมั้ยคะ

ลูกตาลค่ะ

#9 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 09:27 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ

#10 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 11:09 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ

#11 ชวนชมdmc

ชวนชมdmc
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 09:17 PM

อนุโมทนาบูญค่ะ ได้อ่านธรรมะดีๆ ดูภาพสวยๆแล้วใจสบายดีค่ะ

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 09:20 PM

ผมเข้ามาเจอกระทู้นี้ตอนเย็นๆ แล้วโหลดหนังสือมาอ่านตามคำแนะนำ อ่านรวดเร็วจนจบ รู้สึกดีมากๆ ได้กำลังใจและความรู้เพิ่มขึ้นอย่างมากมายมหาศาล ขอกราบขอบพระคุณผู้เขียนหนังสือ และขอบพระคุณคุณตระกร้าอีกใบ@ในวันใหม่ที่แนะนำหนังสือดี ๆ นะครับ

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 05:21 AM

สาธุ ครับผม

#14 คนรักบุญู

คนรักบุญู
  • 203 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 01:25 PM

สวยมากค่ะ ขอไปทำ wall paper หน่อยนะคะhappy.gif