ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทุกลมหายใจ คือการบวช

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2009 - 03:33 PM

หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2009 - 03:57 PM

ความเห็นส่วนตัว...นึกถึงคุณยายอาจารย์ฯ ท่านแนะให้เรียนจบก่อน...ซึ่งก็เป็นผลดีในปัจจุบัน
1. มิให้เกิดคำครหาว่าเอาดีไม่ได้ทางโลก จึงหนีเข้าสู่ทางธรรม dont_tell_anyone_smile.gif
2. ต้องการให้เป็นบัณฑิตทางโลกโดยสมบูรณ์ เพื่อยกระดับผู้ที่เข้าสู๋สมณเพศว่า ชีวิตสมณะนี้เป็นสิ่งที่ล้ำค่ายิ่งกว่า ถึงขนาดที่ผู้ทรงคุณวุฒิอันเลิศนี้ยอมสละวิชาชีพการงานที่ดีเข้ามาสู่ร่มกาสาวพักตร์ biggrin.gif
3. หากต้องเทศนาให้ฆราวาสผู้เจนจัดความรู้ทางโลกฟัง ก็สามารถใช้ทักษะที่รู้เท่าทันทางโลกมาปรับการบรรยายธรรมได้ดี glare.gif
4. ปัจจุบันเทคโนโลยี สาระสนเทศมีบทบาทมากในสังคม หากเป็นผู้ชำนาญก็จะสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในทางธรรมได้ท่วงที sick_smile.gif
5. ยิ่งจบนิติศาสตร์ ก็ยิ่งสามารถนำมาใช้ช่วยกำกับวินัย ตลอดจนการปกครองคนหมู่มากได้เป็นอย่างดี nerd_smile.gif
ฯลฯ

อย่างไรก็ตาม...การศึกษาทางโลกระดับใดก็ตาม ย่อมไม่มีผล หากผู้ออกบวชผู้ใด มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างเต็มกำลัง พร้อมอุทิศชีวิต(ปรมัตถบารมี)เพื่อเป็นอายุพระศาสนานั้น ย่อมเป็นกุศลจิตอันสูงสุดต่อโลกและต่อตนเอง happy.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2009 - 04:17 PM

อนุโมทนาบุญกับพี่WISHครับที่ส่งข้อความดีๆมาให้อ่าน ผมต้องตั้งใจกับการเรียนให้มากยิ่งขึ้นเพื่อเป้าหมายครับ happy.gif

#4 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2009 - 05:26 PM

พี่ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง จขกท ด้วยค่ะ ที่เป็นผู้มีปัญญา เรียนจบแล้วมาบวชน่ะค่ะ สาธุ

#5 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2009 - 08:59 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ และขอให้เรียนจบไวไวนะคะ จะได้มาช่วยงานของหลวงพ่อแบบเต็มที่เลยค่ะ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 August 2009 - 12:39 PM

ก็อาจจะบวชช่วงสั้นตามโครงการไปก่อน คือ ประมาณ 3 สัีปดาห์ จากนั้น ก็ลาสิกขาไปเรียนต่อให้จบ ไม่แน่นะครับ พอตอนเรียนจบ อาจจะพอดีเวลากับโครงการมหากุศล บวช 1 ล้านรูปพอดี ถึงตอนนั้น ก็ลุยบวชยาวเลยครับ เมื่อตั้งใจไว้แล้ว ทีนี้ก็จะเป็นบัณฑิตทั้งทางโลก และทางธรรม
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 August 2009 - 02:46 PM

เมื่อเสร็จสิ้นโครงการบวช7,000รูปนี้แล้วออกมาเรียนต่อให้จบก่อนแล้วค่อยมาบวชครับ?

สนับสนุนแนวทางนี้ครับ
ในสถานการณ์แบบนี้ ควรบวชระยะสั้นก่อน เมื่อเรียนจบแล้ว ค่อยมาบวชระยะยาวแบบวันต่อวัน
อย่่างที่คุณ สุภาพบุรุษ072 คิดไว้ (แต่ใจก็อยากบวชสร้างบารมีอยู่วันต่อวัน ฯ)

อนุโมทนาบุญ คุณ สุภาพบุรุษ072 ด้วยครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 12:15 AM

อนุโมทนาบุญกับพี่สุภาพบุรุษ072ค่ะ สาธุ
ขอให้สมความปรารถนานะคะ
ขอให้เรียนจบไวไว นะคะ happy.gif happy.gif happy.gif

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี