ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สุญญกัปป์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ศีลห้า

ศีลห้า
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 11:20 AM

เมื่อสุญญกัปป์มาถึงพวกเราจะทำอย่างไร ไม่อยากมาเกิดในสุญญกัปป์

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 11:41 AM

ปัญหาเรื่อง โลกจินดา ที่นี่มีทางออกครับ

แนะนำเรียน DOU หรือศึกษาจากตำราจักรวาลวิทยา แล้วความกังวลเรื่องนี้จะคลายลง เนื่องจากมีคำตอบชัดเจนมาก
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 04:40 PM

วิธีการที่จะไม่เกิดในสุญญกัปป์ ยากยิ่งกว่า งมเข็มในมหาสมุทรเสียอีกครับ ทั้งนี้เพราะสุญญกัปป์นั้น มีจำนวนมากมายมหาศาล หากเทียบกับกัปที่มีพระพุทธเจ้ามาบังเกิด กัปที่มีพระพุทธเจ้ามาบังเกิดนั้นมีน้อยยิ่งกว่าน้อยทีเดียวครับ

อีกประการหนึ่ง ต่อให้ได้มาเกิดในกัปป์ที่มีพระพุทธเจ้ามาบังเกิด ก็ยังยากที่จะได้พบพระพุทธเจ้าครับ ทั้งนี้เพราะช่วงเวลาที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้และสั้งสอนศาสนานั้น มีน้อยยิ่งกว่าน้อย เมื่อเทียบกับช่วงอายุของโลกทั้งโลก

ดังนั้น ผมว่า สู้เปลี่ยนความตั้งใจใหม่ เป็นว่า ทำอย่างไร เวลาเรามาเกิดทุกครั้งในเราละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใสได้ทุกครั้ง แม้ไม่ได้พบเจอพระพุทธเจ้าก็ตาม ซึ่งสามารถทำได้ 2 วิธีควบคู่กันคือ
1. ทำบุญทุกบุญ แล้วอธิษฐานจิตขอให้เกิดเป็นมนุษย์ ที่มีความบริสุทธิ์กาย วาจา ใจ ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใสไปทุกชาติ
2. ขอให้ได้พบเจอกัลยาณมิตรผู้มีบุญญาบารมี คิดสอนตนเองได้ ดังเช่น หมู่คณะของเรา เป็นต้น ไปทุกภพทุกชาติ ตราบกระนั้นถึงที่สุดแห่งธรรม
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 09:07 PM

มีวิธีครับ คือ ท่องอยู่แต่ในสวรรค์ ตลอดกัปป์นั้นครับ

หรือถ้าอยู่วงบุญพิเศษ ก็อยู่ไปเรื่อยๆ จุติแล้วก็เกิดใหม่ในชั้นเดิมไปเรื่อยๆ จนตลอดกัปป์ กัปป์เดียวยังพอไหว แต่ถ้าหลายๆสุญญกัปป์ติดต่อกันล่ะ พลังบุญที่สร้างไว้ขณะเป็นมนุษย์ จะเอาอยู่ไหม

ไม่ลองคิดจะไม่หนาวนะ แต่ถ้าคิดแล้วจะหนาวครับ ว่าถ้าบุญไม่พอ ต้องตกสวรรค์ก่อนหมู่คณะ มาเกิดเป็นมนุษย์เล้วไม่เจอพระพุทธศาสนา จะกลับสวรรค์เองได้หรือเปล่า

ดังนั้น ต้องตามบุญคุณครูไม่ใหญ่ให้ทันนะ แล้วจะเข้าใจว่าทำไมวัดพระธรรมกายถึงมีแต่บุญใหญ่ๆๆๆๆๆๆ จนบางคนแซวว่า บุญวัดพระธรรมกายใหญ่ทุกบุญ (ซึ่งก็จริง)

#5 มุนิวโร

มุนิวโร
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 10:24 PM

ไม่มีพระแต่น่าจะมีนักพรต ฤาษี อยู่บ้าง เพราะ พวกพรหม ก็น่าจะหมดอายุช่วงนี้เหมือนกัน ด้วยการนั่งญาณที่ทำมาหลายๆ ภพชาติ ก็คงมีนิสัยติดมาด้วยและเป็นพวกฤาษี

เอ แล้วถ้าเราสรรเสิญ ฤาษีนี่จะได้บุญรึเปล่า น่าจะได้นะเพราะอย่างน้อย ฤาษีก็ถือศีล เคยเห็นเคสของ ไมเข้ ที่สรรเสริญฤาษียังดังได้ขนาดนี้เลย

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 12:10 AM

สุญญกัปป์จะมีพระฤาษีผู้มีอุโบสถศีลผู้มีญาณที่บำเพ็ญภาวนาอยู่ในป่าท่านจะโปรดจะสอนธรรมให้กับผู้ที่มีบุญที่ไปพบท่านอยู่ในป่าแล้วทำบุญกับท่าน แต่ในยุคนั้นไม่มีพระรัตนตรัยไม่มีพระปัจเจกพุทธเจ้าไม่มีมรรคผลนิพพานอยู่ในยุคนั้นเลยโลกตกอยู่ในความมืดจากอวิชชา ดังนั้นเมื่อเราทำบุญทุกๆครั้งเราต้องอธิษฐานล้อมกรอบเอาไว้ให้ดีๆอย่าประมาทเด็ดขาดเพราะการอธิษฐานจัดอยู่ในบารมี๑๐ทัตที่สำคัญมากๆและตอนนี้เราจะต้องสั่งสมบุญบารมี ทาน ศีล ภาวนา ให้มากๆที่สุดที่สุดเท่าที่เราจะทำได้แล้วอธิษฐานล้อมกรอบเอาไว้ให้ดีๆ เพราะว่ากฎแห่งกรรม บุญ บาป ไม่เคยปรานีใครเลยจริงๆ

#7 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 08:10 PM

มีวิธีง่ายๆ ครับ
1.เว้นกรรมที่เป็นอกุศลทั้งปวง
2.ตั้งใจทำกุศลทุกชนิดด้วยจิตเป็นกุศล
3.ทำใจให้ใสๆ
ที่ขาดไม่ได้คือ อธิษฐานบารมีว่า ขอให้อย่าเกิดในสุญญกัปป์ ขอให้เกิดให้อสุญญกัปป์ซี่งมีพระพุทธเจ้าเสด็จมาอุบัติเพื่อจะได้บำเพ็ญบุญเยอะๆ สร้างบารมีมากๆ จะได้ถึงที่สุดแห่งธรรมไวๆ ครับ คุณๆทั้งหลาย
นักสร้างบารมีทั้งหลายอย่าได้กังวลครับ ผังสำเร็จก็มีด้วยประการฉะนี้จ้า

#8 usr30775

usr30775
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2009 - 02:21 PM

ผมขอตอบตามที่ได้ศึกษามานะครับ

สัตว์ทั้งหลายที่ยังมีกิเลส ไม่สามารถหนีการเวียนว่ายตายเกิดในสุญญกัปป์บนโลกได้แน่นอนครับ
ไม่ว่าจะเกิดเป็นอะไร นี่แหละครับ เป็นภัยในสงสารครับ
ยิ่งถ้าเป็นสุญญกัปป์นับได้เป็นอสงขัยแผ่นดินแล้วละก็ ไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะเยอะจนไม่สามารถนับได้
แม้นสัตว์อันมีอายุยาวนานที่สุด คือพรหมชั้นสูงสุด (เนวสัญญา) ถ้าจำไม่ผิด ก็มีอายุอยู่ได้ 84000 มหากัปป์
สุดท้ายก็ต้องเคลื่อนอยู่ดีครับ

สรุปอย่างที่ท่านๆทั้งหลายกล่าวมาแล้วละครับ ควรหมั่นทำความดีเข้าไว้
เพราะการจะหวังว่า ขอให้ไม่ต้องเกิดในโลกยามสุญญกัปป์ ย่อมไม่สามารถเป็นได้
แต่การหวังว่าขอให้ไม่ไปสู่อบายภูมิเลย ผมว่าข้อนี้เป็นจริงได้ครับ มีกล่าวในพระไตรปิฏกเยอะมากครับ

สำหรับสุญญกัปป์ ก็เป็นช่วงที่ไม่มีท่านผู้มีคุณมาอุบัติ อันได้แก่ พระพุทธเจ้า พระปัจจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์สาวก และ พระมหาจักรพรรดิ์ ผู้ซึ่งเป็นนาบุญอันประเสิรฐสูงสุด
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเราไม่สามารถทำบุญได้ ในโลกยังคงมีผู้เป็นบัณฑิตเหลืออยู่ ยังคงมีพราหมผู้ลอยบาปเหลืออยู่ และที่สำคัญยังมีคำว่าบิดา-มารดาเหลืออยู่ เราก็ทำบุญกับท่านเหล่านี้ได้เช่นกันครับ (แต่ไม่สามารถหลุดพ้นได้ ต้องรอแสงสว่างจากพระพุทธเจ้า)

ขอบคุณครับ