ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

แจก mp3 จากซีดี สุขดีที่หนึ่งเลย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2009 - 03:12 PM

สุขดีที่หนึ่งเลย

01_ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่หยุดกับนิ่งคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
02_สุขอย่างมีสติและสบายคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
03_อารมณ์สบายคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
04_แผ่เมตตาแบ่งปันความสุขคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
05_ทางสีขาวคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
ฝากไฟล์ 06_สุขดีที่หนึ่งเลย.mp3
07_พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้วคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
08_ถ้าต้องการให้เกิดขึ้นจริงๆ คลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด
09_สื่อตะวันสันติภาพคลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลด

ขอขอบคุณ นักเรียนอนุบาล tnawut
ที่กรุณาส่งหนังสือพร้อมซีดีมาให้ ขอบคุณมากมายค่ะ

อัพไว้ให้โหลดสำหรับคนที่ยังไม่มีค่ะ

สาธุ laugh.gif

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 August 2009 - 07:23 PM

เรียนเจ้าของกระทู้

อนุโมทนา สำหรับเพลง แต่ลองดาวน์โหลดแล้วยังไม่ได้ครับ
และ
ขอทักท้วงเรื่อง ภาพ animation gif ครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2009 - 11:07 PM

ทักท้วงทำไมคะ
ไม่ทราบว่าไม่เหมาะสมตรงไหนคะ
ดิฉันคิดว่าเห็นแล้วก็ชื่นใจดีนะคะ

#4 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2009 - 12:04 AM

อนุโมทนาในธรรมทานครับ

ป.ล. เป็นห่วงเรื่องความเหมาะสมของภาพ animation gift คุณครูไม่ใหญ่เช่นกันครับ

รูปภาพครูบาอาจารย์ อาจจะไม่เหมาะสมนักที่นำมาทำเป็นภาพแบบนี้ครับ คือเข้าใจว่าเจตนาดี แต่ความเหมาะสมเพียงใดนั้น ลองพิจารณาดูครับ

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2009 - 03:08 AM

เรียนคุณเจ้าของกระทู้นะครับ happy.gif

ผมว่าควรพิจารณาให้ดีนะครับ เป็นคำแนะนำนะครับ ไม่ใช่ตำหนิแต่อย่างใด
เราลูกพ่อเดียวกันนะครับ รักกันเสมอ ไม่ทะเลาะกันฮุ ฮุ smile.gif

แม้จุดประสงค์จะเป็นไปในทางที่ดีคือการได้ระรึกถึง แต่ผมว่า mad.gif

1. ภาพท่านอยู่ล่างเนื้อหาอันไม่พึงรู้ว่าจะเหมาะสมหรือไม่ อีกทั้งอยู่ล่างภาพอื่นๆอีกมากมายของนักเรียนท่านอื่นที่
อาจจะไม่สมควรเช่น ตัวการ์ตูน...9ล9...

2.การโพสแต่ละครั้งอาจโพสต์เรื่องที่ดีหรือไม่ดีก็เป็นไปได้ ซึ่งไม่สมควรนะครับ

3.ถ้ามองให้ลึกยิ่งไปอีกในอีกอีกในอีกนะครับ เหมือนกับว่าหากเรา1คนคนนำภาพท่านไปใช้ทำสื่อ หรือสิ่งประกอบต่างๆใดๆอย่างแพร่หลาย
แล้วก็จะมีอีกหลายคนกระทำแบบนี้ จะส่งผลกระทบโดยจะให้เห็นถึงความไม่เคารพครูบาอาจารย์นะครับ
หากว่าทุกคนไม่ตระหนักในกรณีเช่นนี้กันเสียแล้ว ก็จะละเลยเรื่องเล็กๆน้อยๆ จนสุดท้ายจะเกิดความเสียหายตามมาอีกมากมาย
พี่ผู้ประสานงานภาคเคยเล่าให้ผมฟังเรื่องหนึ่งว่า
ครั้งหนึ่งที่วัดมีอุบาสิกาที่วัดได้saveรูปครูบาอาจารย์ พระมหาธรรมกายเจดีย์ หรือภาพองค์พระใส่ไว้ในโทรศัพท์มือถือ พระอาจารย์ท่านทราบฏ้เลย
ชี้แจงแก่พี่อุบาสิกาท่านนั้นว่า เป็นการไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง ไม่ว่าจะใส่กระเป่ากางเกง กระเป๋าถือ หรือวางบนเก้าอี้ โต๊ะกินข้าว ในห้องนำ บนพื้นยิ่งไม่ได้เลย (นี่ขนาดอยู่ในโทรศัพท์นะครับ) พี่ผู้ประสานงานบอกผมว่า จะเป็นเศษกรรมติดตามตัวเราไป จะทำให้เกิดในตระกูลตำนะครับ
(อันนี้เล่าไว้เพื่อการใตร่ตรองนะครับ) happy.gif

4. หากลองสังเกตจะพบว่าไม่มีนักเรียนท่านใดนำภาพลักษณะนี้มาทำนะครับ happy.gif

หากว่าคำแนะนำนี้ผิดพลาดประการใด แลเป็นการไม่สมควรกราบขออภัยเจ้าของกระทู้และพี่น้องกัลยาณมิตรทุกท่าน
และขอความเมตตาผู้ดูแลระบบดำเนินการตามความเหมาะสมได้ทันทีครับ

ขอกราบอนุโมทนา
สาธุ

แนบไฟล์  __________________.jpg   20.73K   34 ดาวน์โหลด
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2009 - 11:13 AM

ก่อนอื่น ขออภัยทาน เจ้าของกระทู้ที่โพสต์ก่อน ผมตอบไว้สั้น ไม่ได้ขยายความ
เพราะออนไลน์ ไว้หลายเวบ และกำลังหาข้อมูลอยู่

ที่ผมบอกไว้อย่างนั้น ไม่ได้หมายความว่า เจ้าของกระทู้ทำอะไรที่ผิดกฎ กติกา นะครับ
และเข้าใจในเจตนาดี ที่นำภาพครูบาอาจารย์ มานำเสนอเพื่อ สังฆานุสสติ และความแช่มชื่นใจ เมื่อทัศนา นะครับ

เพียงแต่

ภาพที่เกี่ยวเนื่องกับพระรัตนตรัย ที่นำมาใช้ ควรคำนึงถึงหลัก ๆ คือ
กุศลเจตนาของผู้ส่งสาร คือ มุ่งความเจริญในกุศลทั้งของเราเองและผู้รับสาร
เพราะแม้เราเจตนาดี แต่อาจมีผลกระทบ ด้านที่เราคาดไม่ถึงก็ได้นะครับ
อย่างที่ คุณ ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่ กล่าวไว้
เพราะแม้เราเจตนาดี ถึงกระนั้นก็ควรพิจารณาความเหมาะสม หลาย ๆ ด้านได้อีก แล้วแต่กรณี ครับ

ภาพ animation gif ที่เจ้าของกระทู้นำมาเสนอนั้น
จังหวะอากัปกิริยา ดูสะดุด ยังไงอยู่นะครับ

ผมเองก็เคย ทักท้วงเพื่อนสมาชิก บางท่าน ด้วยเจตนาดี
เรื่องการนำภาพ ภิกษุ สามเณร ที่อยู่อิริยาบถ กิริยา หรือ นุ่งห่ม ยังไม่เรียบร้อย เช่น
ภาพกำลังอ้าปาก ฉันภัตตาหาร ,

ภาพการรับบุญทำความสะอาด เสนาสนะ ที่มีเพียงอังสะ (ที่เสมือน เสื้อกล้าม) บางทีเห็นนะมะ

ซึ่งภาพเหล่านี้ ดูธรรมชาติดี ไม่ได้ผิด อะไรนะครับ
แต่เหมาะกับไว้ดูส่วนตัว หรือดูกันในหมู่เล็ก ๆ ที่คุ้นเคยกันมากกว่า นำมาเสนอในที่สาธารณะ

ซึ่งเพื่อนสมาชิกท่านนั้น ก็ไม่ได้แก้ไข ลบภาพนั้น ๆ
ผมก็ไม่ได้ตื้อต่อ เพราะอยู่ที่ทัศนะมุมมอง และสิทธิของแต่ละท่านอยู่แล้ว happy.gif

ฉะนั้นความหมายในโพสต์ก่อน และโพสต์นี้
เป็นเพียงแค่คิดเห็นส่วนตัว แบบนานาจิตตัง ของผมเลย หน่ะครับ
เพียงทักท้วงนิดหน่อย ให้เจ้าของกระทู้พิจารณา เท่านั้นครับ

มีข้อคิดเสนอให้พิจารณาว่า
การนำภาพพระพุทธเจ้า และพระ ภิกษุ หมู่สงฆ์
หรือภาพครูบาอาจารย์ เช่น พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ หลวงพ่อฯ คุณยายอาจารย์ฯ
มานำเสนอ แบ่งปันนั้น ดีมากครับ ขออนุโมทนา สาธุ

โดยเฉพาะถ้าเลือกใช้ภาพ ในอิริยาบถดูดี สงบ สง่างาม ในท่านั่งขัดสมาธิคู้บัลลังก์
เช่น ภาพพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ นั่งสมาธิ หลวงพ่อฯ นั่งสมาธิ คุณยายอาจารย์ฯ นั่งสมาธิ
เพื่อที่ว่า
เมื่อเราระลึก นึกถึงท่านครั้งคราวใด
เราก็จะทรงจำไว้แต่
ภาพที่ท่านกำลังทำภารกิจที่แท้จริง มุ่งสู่สภาวธรรมอันประณีตภายใน มุ่งสู่สมรภูมิรบภายใน
เมื่อนึกภาพของท่านแล้ว สามารถนำใจเรา ให้สงบ สงัดได้ตามสมควรแก่ธาตุธรรมของเรา

และเพื่อที่ว่า
เราจักได้เตือนตนเอง
ให้หมั่นขยัน นั่งสมาธิ บ่อย ๆ เนือง ๆ เพื่อความหลุดพ้นจาก อวิชชา อาสวะ การบังคับบัญชาของกัณหธรรม

สำหรับผู้ประพฤติธรรม ปฏิบัติธรรม นักสร้างบารมี
ผมคิดว่า ดีออกนะครับ
ที่เมื่อมีใครระลึก นึกถึงเรา

ก็มีมโนภาพ ที่เรากำลังนั่งขัดสมาธิคู้บัลลังก์ กำลังเดินตามรอยพระพุทธเจ้า เหล่าอริยชน และผู้ทรงศีล ทรงธรรม
ก็มีมโนภาพ ที่เรากำลังถวายไทยธรรม ถวายไตรจีวรแด่สงฆ์ หรือกำลังขวานขวายรับบุญ ทำหน้าที่กัลยาณมิตร เผยแผ่ธรรม

ไม่ใช้นึกถึงเราครั้งใด
ก็เห็นแต่ภาพที่เรา กำลังทำอะไร ๆ ที่นึกเห็นแล้ว ใจเขา ไม่สงบ ไม่น้อมสู่กุศลธรรม
หรือนึกถึงเราครั้งใด กิเลส ราคะ โทสะ โมหะ ก็มาเยือนเรือนใจเขา

* อนุโมทนา คุณNew และคุณ ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่ ที่เสนอความคิดเห็นไว้บ้างแล้ว

**
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวของผมทำให้เจ้าของกระทู้หรือท่านใดไม่สบายใจ
ผมขออภัยทานเจ้าของกระทู้และทุกท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2009 - 04:58 PM

ขอขอบคุณ คุณDd2683 คุณNew และคุณ ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่ ค่ะ

ถ้าไม่บอกดิฉันก็คงไม่ทราบนะคะ

ขอบคุนมากเลยค่ะ

แหม๋ แต่ก่อนก็เคยเอารูปใส่โทรศัพท์

ตายล่ะ
เวรกรรมแท้ๆ
ก้อไม่ทราบจริงๆ นิคะ
ไม่ได้ตั้งใจด้วย
ว่าจะถามอยู่เหมือนกันเรื่องเอาภาพใส่โทรศัทพ์
ไม่ทราบเลยจิงๆนะคะ

ขอบคุณมากๆ ๆเลยนะคะ

โหลดได้แล้วนะคะ
ก้อเปลี่ยนลิ้งตั้งหลายครั้งแล้วนะคะเนี่ย
โหลดได้นะคะ
ลองแล้ว=]]

#8 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 26 August 2009 - 08:37 PM

อนุโมทนา นักเรียนอนุบาล sCHer♥™ ที่เข้าใจและยืดหยุ่นให้ นะครับ

ลองดาวน์โหลดไฟล์ mp3 ได้แล้วครับ ไฟล์แรกๆ ขนาดใหญ่ ใช้เวลาพอสมควร happy.gif
ยกเว้น 04_แผ่เมตตาแบ่งปันความสุข 08_ถ้าต้องการให้เกิดขึ้นจริงๆ
ที่แจ้งว่า ไฟล์นี้ถูกลบแล้ว ครับ

#9 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2009 - 09:08 PM

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48