ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

[Auto Sound] ไปรษณีย์ดวงดาว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 12:05 PM

...หากแม้ว่ายามนี้...จักมีใครสักคนที่รักและคิดถึงท่าน...
บุคคลนั้นคงไม่เพียงแค่...พ่อแม่,ญาติพี่น้อง หรือ ครูอาจารย์เท่านั้น...

แต่ยังมีบุคคลอีกท่านหนึ่ง...ที่ยังรักท่าน...มากกว่าใคร
...บุคคลผู้นั้นก็คือ...คุณยายมหารัตนมหาอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง...
คุณยายผู้ซึ่งปรารถนาเป็นอย่างยิ่ง...ที่จะนำพาพวกเรา..
...ไปสู่เส้นทางแห่งความสุขที่แท้จริง...

และถ้าหากจะมีคำพูดจากคุณยาย...มาถึงพวกเรา...
คุณยายก็อาจจะส่งผ่านสาสน์...แห่งความรักและความเมตตาปราณีนั้น
...ฝากดวงดาว...มาถึงพวกเรา...

...ไปรษณีย์ดาว...

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (ร้อยตะวัน)

-------------------------------

ไปรษณีย์ดาว : ไม้เมือง

ไปรษณีย์ดาว
บรรทุกหีบห่อความรักของใครไว้บ้าง
ก่อนออกเดินทาง
ข้ามฟ้าเวลาพลบค่ำสู่วันพรุ่งนี้

ฉันอยากจะขอ
ฝากของที่ห่อด้วยหัวใจทั้งดวงหนึ่งที่มี
ไปถึงคนที่...
ออกเดินทางตามฝันคนนั้น..ได้ไหม

ฝากดาวรับความคิดถึงเป็นอีกหนึ่งผู้โดยสาร
ไปบอกเขาว่ายังมีฉันคนนี้ห่วงใย
ห่างกันไกลสุดโค้งฟ้า
ส่งสายตาไปมองไม่ไหว
ได้แต่เก็บรักใส่ซองหัวใจ
ฝากดาวส่งให้คนดี

ไปรษณีย์ดาว
บรรทุกหีบห่อความรักของใครไว้บ้าง
ก่อนออกเดินทาง
ข้ามฟ้าเวลาพลบค่ำสู่วันพรุ่งนี้

ฉันอยากจะขอ
ฝากของที่ห่อด้วยหัวใจทั้งดวงหนึ่งที่มี
ไปถึงคนที่...
ออกเดินทางตามฝันคนนั้น..ได้ไหม

หากคืนนี้เขาเหนื่อยล้า
ฝากดาวพารอยยิ้มจากฉัน
เผื่อเขามองดาวดวงเดียวกันได้มีแรงใจ

หากแม้นว่ากำลังเหงา
มีแค่เงาอยู่เคียงข้างกาย
ฝากอ้อมแขนแห่งรักนี้ไป
โอบกอดหัวใจเขาด้วยนะดาว

autostart="true" loop="true" height="45">
ไปรษณีย์ดาว : ไม้เมือง

ลิ้งสำหรับดาวน์โหลดเพลง : http://kundream.server.googlepages.com/Mai...Star_Letter.wma

#2 สนามชัย

สนามชัย
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 12:44 PM

พี่ร้อยตะวันครับ บทความอันนี้ด้วยครับ ขออนุญาตเอาไป Forword Mail นะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

#3 เด็กนอกวัด

เด็กนอกวัด
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 01:13 PM

โอโห้ เพลงนี้ไพเราะจริง ๆ ค่ะ ฟังแล้วอยากร้องไห้ค่ะ
เหมือนคุณยายส่งความรักความห่วงใยมาให้เราจริง ๆ
คิดถึงคุณยายค่ะ
ขอบตุณมากนะคะ

อนูโมทนาบุญค่ะ

#4 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 04:34 PM

ขอร่วมอนุโมทนาครับ

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 06:19 PM

อนุโมทนาสาธุนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 06:29 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับ คำกลอนธรรมะ ที่อ่านแล้วเหมือน กับคุณ.ยายท่าน อยู่ไกล้กับเราตลอดเวลา ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 07:59 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับบบบ

คำกลอนและบทเพลงไพเราะและทราบซึ้งกินใจมากเลยครับ

#8 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 09:25 PM

happy.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ...
....
ดีจังเลยครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  4148.gif   13.88K   13 ดาวน์โหลด

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2009 - 10:36 AM

สาธุอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2009 - 11:44 AM

Star Post …Translated to English

Star Post…
Mai Meang Band

Star Post…
How many loves that you carrying?
Before your journey begins,
across the night sky through dawn.

Can I ask you…
to leave my mail that wrapping with my heart?
To someone who wandering,
searching for his dream.

If star can carry my heart, and tell him,
he still have this one who cares.
Though, we’re far apart…
can’t reach by eyes,
just wrap this love with my heart,
leave it with star, and send to you, my love.

Star Post…
How many loves that you carrying?
Before your journey begins,
across the night sky through dawn.

Can I ask you…
to leave my mail that wrapping with my heart,
to someone who wandering,
searching for his dream?

If tonight he lose his strength,
please take my smile to him.
To encourage him,
if we’re watching the same star.

Even he feel lonely,
only shadow by his side.
Please hold him with this love,
and embrace his heart for me…

ลิ้งสำหรับดาวน์โหลดเพลง : http://kundream.server.googlepages.com/Mai...Star_Letter.wma

#11 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2009 - 04:44 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#12 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2009 - 11:31 PM

สาธุนะคะ