ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เก็บมาฝาก จากงานตอกเสาเข็มต้นแรก อาคาร100ปีคุณยาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2009 - 08:45 PM

วันครูธรรมกาย...รำลึก

พลีชีพถวายศาสน์ มุนินาถ ณ เพ็ญใส
หยุดนิ่งสนิทใน หฤทัย ณ กลางกาย
ดวงธรรมสว่างล้ำ พหุธรรมกายพราย
เห็นสุดตลอดสาย วรกายวิเศษศานต์

2ภาพแรก...ฝากคุณ Lucky girl โดยเฉพาะ(เห็นเคยโพสต์ว่ารถบัสขนาดใหญ่ไม่สะดวกเข้าไปนมัสการ ณ วัดโบสถ์บน) happy.gif

ต่อมา...ปิดแผ่นทอง เสาเข็มต้นแรก และ ที่เหลือ...ภาพบรรยากาศในงานตอกเสาเข็มฯ จากโทรศัพท์มือถือ โดยมือสมัครเล่น...

นำบุญและความปลื้มสุดๆ มาฝาก ซึ่งกันและกันนะครับ happy.gif biggrin.gif nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  001.jpg   75.4K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  002.jpg   66.99K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  003.jpg   54.25K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  004.jpg   49.58K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  005.jpg   55.47K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  006.jpg   48.88K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  007.jpg   48.26K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  008.jpg   64.82K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  009.jpg   50.7K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  010.jpg   53.3K   8 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#2 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2009 - 08:59 PM

น้องคนนี้ฝากบอกพี่ lucky girl ว่าเอาบุญมาฝากครับ

แนบไฟล์  DSC_0433.JPG   140.02K   82 ดาวน์โหลด

#3 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2009 - 10:35 PM

ห้อยพระของขวัญรุ่น 1 ด้วย
เท่ห์จัง

#4 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2009 - 08:07 PM

สาธุค่ะ

#5 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 12:13 AM

สาธุกับพี่ WISH ด้วยนะคะ

ดอกบัวขอเซฟภาพหลวงปู่ที่วัดโบสถ์บนด้วยคนนะคะ ยังไม่เคยไปเหมือนกัน

โมทนาบุญกับ พี่n00mและครอบครัวด้วยค่ะ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 06:59 AM

ดอกบัวขอเซฟภาพหลวงปู่ที่วัดโบสถ์บนด้วยคนนะคะ ยังไม่เคยไปเหมือนกัน
- รูปภาพที่ผมโพสต์สำหรับทุกท่าน สามารถเก็บไว้เป็นที่ระลึกถึงบุญนะครับ
น้องคนนี้ฝากบอกพี่ lucky girl ว่าเอาบุญมาฝากครับ
- พี่ lucky girl จะขอขุมทรัพย์จากสวรรค์ของที่น้องคนนี้ได้หรือเปล่า? 555
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 07:56 AM

ขอบคุณมากค่ะ ทั้งรูปที คุณ wish เอามาฝาก แหม ความจำดีจริงน่ะ เราโพสต์ไว้ครบหนึ่งปีพอดี ยังจำได้ สมแล้วที่เป็นคนมีปัญญาบารมี

ส่วนเจ้าหนูเด็กน้อย คนนี้ ก็คือ หลานสุดเลิฟ ของพวกเรา ชาวเว๊ปค่ะ น้องภีม ไง ใครยังไม่เห็นเคยบ้างเอ่ย ตัวจริงน่ารักมาก กราบพระได้ตั้งแต่ยังไม่ครบหนึ่งขวบ เมื่อวานนี้ ภีมอายุครบ สิบสามเดือนพอดีค่ะ ภีมเป็นเด็กมีบุญสุดๆ เพราะเข้าวัดมาตั้งแต่อยู่ในท้องแม่ ได้สร้างบุญใหญ่ๆ ตั้งแต่ยังไม่ลืมตามาดูโลกเลย ออกมาแล้ว ภึมก็ไม่เคยตกบุญเลย

มีอยู่บุญเดียวที่ภีมยังไปร่วมสร้างบุญกับพี่ป้าน้าอาไม่ได้ ก็คือ เวลาพวกเราไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดกัน เรายังเอาภีมไปปฏิบัติธรรมด้วยไม่ได้ แต่อีกไม่นาน ตั้งใจกันว่า จะลองพาไป ปฏิบัติธรรมที่ World Peace เขาใหญ่ ช่วงสุดสัปดาห์ มีโครงการแบบปฏิบัติธรรมครอบครัวอบอุ่น เอาเด็กเล็กไปได้ ที่นี่ ภีมก็ทำครบทุกอย่างเลย ทาน ศีล ภาวนา อ้อ ศีล ภีมก็ครบศีลห้า สบายมากค่ะ เพราะภีมยังพูดไม่เป็นเลย ทุกข้อบริสุทธิ์หมด

เกิดมาแล้ว ได้สร้างบารมี ตั้งแต่ยังเยาว์วัยอย่างภีม คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้มค่ะ ส่วนพวกเรา มาตอนอายุใกล้ expire กันแล้ว อย่ายอมแพ้เด็กน้อยน้องภีมน่ะค่ะ วิ่งสุดกำลังกันเลยน่ะค่ะ

#8 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 08:21 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณWISH และทุกคนด้วยนะคะ

โดยเฉพาะ น้องภีม สุดที่รักของน้ำใสอ่ะ ขอยืนยันคำพูดของน้องLucky Girl ค่ะ

น้องภีมเป็นเด็กน่ารักสุด ๆ ๆไม่งอแง (ทั้งต่อหน้าและลับหลัง 555) อยากได้ของจากใคร

ก็จะสวัสดีก่อนเลย น้องภีมเป็นกำลังใจให้น้ำใสเสมอทุกครั้งที่ได้พูด ได้คุยถึงเขา ได้เห็นหน้าเขา

จะมีความสุขเบิกบานใจ จริง ๆ ๆ ค่ะอยากขอบคุณ เด็กผู้ชายตัวเล็ก ๆ ที่ยังพูดไม่ได้คนนี้ ผู้ที่เปรียบเสมือน

ตัวแทนคำพูดอีกอีกหลายร้อย หลายพันคำ ที่ทำให้น้ำใส มีความสุข และมีกำลังใจในการ

สร้างบารมีกับหมู่คณะต่อไป ขอแบ่งปันภาพนี้ให้เห็นถึงความ น่ารักของน้องภีมค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMGP5643.JPG   1.28MB   31 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#9 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 10:39 AM

สาธุค่ะ

#10 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 11:14 AM

ไม่ได้ไปเลย อนุโมทนาครับ

#11 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 12:13 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 04:13 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

#13 moo 072

moo 072
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 08:30 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

#14 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 07:12 PM

ก่อนพิธีตอกเสาเข็ม มีช่วงหนึ่งขณะทีหลวงพ่อนำนั่งสมาธิ มีฝนตกนิดๆแบบเหมือนเทวดาพรมน้ำมนต์ด้วยนะ พิธีตอกเสาเข็มต้นแรกสร้างอาคาร
100 ปี คุณยายฯ พวกเราสนุกสนานบุญบันเทิงมาก ค้อนที่ตอกก็เก๋ไก๋ ตอกกันสนุกสนาน ตามด้วยการขุดหา "ขุมทรัพย์สวรรค์" กันจ้าละหวั่น
บางคนก็เจอขุมทรัพย์แบบง่ายๆ บางคนก็ต้องขุดลึกกว่าจะเจอ ของปีติบุญก็เจอแบบออกแรงขุดกันพอสมควร ก็ไม่ยากไม่ง่าย สุดท้ายก็ไป
ปิดทองที่เสาเข็มฯกันอีก เบียดเสียดกันน่าดู มีบางท่านแบ่งรัตนชาติให้ปีติบุญมาหย่อนที่ตรงเสาเข็มฯ ด้วย สาธุ ปีติบุญขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาร่วมบุญในงานวันครูธรรมกายด้วยค่ะ สาธุค่ะ

#15 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2009 - 09:01 PM

glare.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ