ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธรรมะพิเศษ พิธีมอบวุฒิบัตร กองพลสถาปนา7000รูป7000 ตำบล

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มือใหม่หัดถ่าย อิอิ

มือใหม่หัดถ่าย อิอิ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2009 - 08:34 PM

ก่อนอื่นก็ขอเอาบุญมาฝาก ผมได้เป็นส่วนหนึงในหมื่นกว่ารูป 7 พันตำบลด้วยนะ และก็ขออนุโมทนาบุญกับผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จ ทุกๆท่านด้วยนะครับ เพราะ ไม่มีท่าน หมื่นกว่ารูป ลำบาก แน่ๆๆนอน นะ พวกเรา หมื่นกว่ารูปมากิน มานั่งมาธิ หลับตา ลืมตา ก็กินอีกและ แต่ผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จสิ เหนือยมาก
วันนี้ ก็ขอเอาธรรมะ ที่จะเลคเชอร์มาฝากนะครับ ไม่รู้อ่านรู้เรื่องหรือไม่ เพราะว่า เป็นการจดสดๆๆไม่มีการดัดแปลงนะ

พิธีมอบวุฒิบัตร กองพลสถาปนา 7000 รูป 7000 ตำบล ณ สภาธรรมกายสากล โดย พระภาวนาวิริยคุณ 11 ก.ย.2552

หลวงพ่อขออนุโมทนาบุญที่ทุกท่านที่ได้ร่วมใจมาบวช มาประพฤติปฏิบัติธรรม มาสั่งสมบุญ ให้กับตนเอง แน่นอนบุญก็เป็นของแต่ละรูป บุญนี้พระสัมมาฯ ตรัสว่า จะเป็นสิ่งติดตัวเราไป เหมือนเงาตามตัวไปจนหมดกิเลส และยังส่งผลไปยังคนรอบข้างไม่ว่า จะเป็นพ่อแม่ ลูก เมีย เพื่อน หรือที่ทำงาน
เพราะว่า ณ บัดนี้ จะได้ต้นแบบศีลธรรมที่ดีต่อ สังคม ตำบล หมู่บ้าน จังหวัด ในแง่จิตใจให้ย้อนนึกถึงบุญว่าเป็นพุทธศาสนิกชน ว่าเราเกิดมาเพื่อฝึกฝนตน แม้จะเห็นกิเลสแม้ตอนนีเราไม่เห้น ก็ขอให้เราสังเกตตนเอง จากภายใน ก็ได้ คือ การพูดดี คิดดี และทำดี ว่า การสังเกตอย่างนี้ ไม่ว่าจะเป็นคนที่จะลาบวช หรือ ยังบวชต่อ เพื่อจะได้เป็นนิสัยที่ดีต่อตน และเป็นตนแบบที่ดีต่อสังคม
พวกเรา อาจจะไม่ได้สังเกต เพราะอยุ่ว่าพวกเราอยู่ที่นี่ ในทันที ที่มีการบวช เศรษฐกิจก็ได้มีการรขยายมาระดับหนึ่ง คือต้องมีการเตรียม ผ้าจีวร หรือ อัถบริขาร พระหมื่นกว่ารูปนี้ ไม่ใช่ไตรใช้หมื่นกว่าชุดนะ แต่ ยังต้องมีไตรอาศัยด้วย รวมแล้ว ก็ต้องสามหมื่นกว่าชุด นอกจากนี้ เรื่องข้าวปลาอาหาร ก็มีการขยับกัน
นอกจากนั้น ในวงการคณะสงฆ์ก็มีการพูดคุยว่าในสถิติพระบวช 30-40 ปี นี้ ยอดบวชลดลงอย่างน่าใจหาย แม้แต่กรมการศาสนาก็ต้องศึกษา ว่าจะต้องศึกษาว่าทำอย่างไร ไม่ว่า วัดต่างๆต้องจัดระเบียบ ให้ดี ให้เกิดความสงบ สะอาด เพื่อเป็นบรรยากาศปฏิบิติธรรม นอกจากนั้นยังต้องเตรียมเรื่อง ปัจจัย 4 เช่น อาหาร ไฟฟ้า การหลับนอน การแพทย์ ก็ต้องอื้ออำนวย ระยะเวลการบวช หรือแม้แต่การสอนธรรมะ การสื่อสาร เพราะว่า ปัจจุบัน ไม่ใช่ว่า ปัจจุบันนี้ จะพูดภาษาไทยอย่างเดียว แต่ อาจจะต้องมีภาษาไทย ปนภาษาต่างประเทศด้วย นอกจากนั้น ยังต้องมีพระพี่เลี้ยงที่คอยช่วยเหลือ
สิ่งเหล่านี้จะทำให้คนที่มาบวชได้รับประโยชน์เต็มที่ สิ่งเหล่านี้อยากให้พวกเราได้ทำบันทึกต่อคณะสงฆ์ว่า ต้องทำอะไรบ้าง ประทับอะไรบ้าง และไม่จำเป็นต้องเป็นวัดพระธรรมกาย รวมทั้งหาข้อมูล ข้อปรับปรุง เพื่อความเจริญรุ่งเรื่องของพระ ศาสนา นี่จะเป็นการรักษาพระพุทธศาสนา ไม่ต้องไปวิจารณ์ในหนังสือพิมพ์ หลวงพ่ออยากให้จัดกลุ่มกันนะ 10-20 คน ช่วยทำบันทึก เพราะเป็นความบริสุทธิ์ใจ
หลวงพ่ออยากขอเป็นการส่วนตัว นับแต่เราเข้าวัดมา ตื่นแต่เช้า และตื่นมารับคิดแต่สิ่งดีๆๆ มาสวดมนต์ อยู่ในอู่ทะเลบุญ เรามีโอกาสคิดดีๆ และตลอดทั้งวัน นั่งสมาธิ ฟังธรรม จากพระอาจารย์ รวมทั้งหลวงพ่อ ด้วย สิ่งนี้ ทำให้คิดดี พูดดี ทำดี เราทำต่อเนื่อง บุญก็จะไหลต่อเนื่อง และจะกลายเป็นนิสัยที่ดี เรายังไม่รู้หรอก หลวงพ่ออยากให้เอาไปฝึกต่อที่บ้าน และแนะนำที่บ้านต่อ สิ่งเหล่านี้จะเป็นสิ่งที่ทำให้เป็นการปลูกฝังความดีลงสังคมต่อไป
มกรา นี้ จะมีการบวชอีกแสน ถ้าว่างก็มาบวช มาเป็นพี่เลี้ยงกันหรือเป็นบุคลากร รวมทั้งตามคนมาช่วยบวชให้ครบแสน
หลวงพ่อก็ขออนุโมทนา อีกครั้ง

ก็ขอนำธรรมะใสๆมาฝากนะครับ แล้ว วันหน้า จะนำมาลงอีกนะครับ เพื่อเป็นการสร้างขวัญกำลังใจให้ ทุกท่านนะครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC_0126.JPG   730.46K   34 ดาวน์โหลด

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 07:31 AM

สาธุ ครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับบุญบวช และธรรมทานของเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 08:58 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับบุญบวช และธรรมทาน ที่เจ้าของกระทู้ ได้เอามาลง ให้ได้อ่าน ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#4 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 09:24 AM

สาธุ ค่ะ
ขอร่วมอนุโมทนากับบุญบวช และธรรมทานของเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 10:00 AM

สา....ธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 01:08 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#7 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 02:39 PM

สาธุ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#8 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 08:08 PM

ขออนุโมทนาบุญทุกบุญนะคะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#9 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2009 - 05:04 PM

ได้บวชอยู่ในรุ่นกองพล7000ด้วยครับ...
คุณมือใหม่หัดถ่ายจดธรรมะได้ละเอียดชัดเจนมากๆครับ
ต้องขอชื่นชมและอนุโมทนาบุญด้วยตอนนั้น
ไม่ได้พกสมุดไป..จริงๆก็อยากจะจดเหมือนกัน nerd_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#10 zaoshi01

zaoshi01
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2009 - 12:53 AM

rolleyes.gif rolleyes.gif อยากได้รูป พระธรรมทายาทรุ่นพระกองพล ทำไงจะได้ครับ บอกที่ครับ หาไม่เจอ rolleyes.gif rolleyes.gif