ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตัดสินใจไม่ถูก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 06:38 PM

วุ่นอีกแล้วล่ะค่ะจะเข้า ม.4 แต่จะสมัครคัดเลือกใน รร เดิมก่อน
คือ เค้าดูที่เกรดกันค่ะ โดย สาย วิทย์-คณิต 3.00 up(ไม่เลือกอยู่แล้วค่ะ) ศิลป์-คำนวณ 3.00 up ศิลป์ ภาษา-จีน และ - ฝรั่งเศส 2.50 up แล้วนู๋ได้เกรด ไม่ค่อยดีค่ะ 2.97 ใน สองปีที่ผ่านมา ทราบค่ะว่า จีนเนี่ยต่อไปจะเป็นภาษาอันดับสองของโลก(รึป่าวไม่แน่ใจ) แต่มี นร. จำนวนมากเลยค่ะ ที่เลือกโอกาสติดก็มี 95% แล้วก็ ฝรั่งเศส คนเลือกน้อย นู๋จะเลือกจีนเพราะเพื่อนๆ ไปจีนกันหมด ที่บ้านมี ปู่กะ ย่าเป็น มีพูดจีนบ้างเลยคิดว่าเรียนไปมันใชประโยชน์ได้เยอะ แต่มาคิดอีกที ฝรั่งเศสไม่ค่อยมีคนเรียนนู๋เลยอยากจะเรียน ที่คนน้อยๆ อีกอย่างถ้าเราเรียนเก่งจริงต่อให้ไม่เป็นภาษา ที่ 1หรือ 2 เราก็นำไปใช้ได้ค่ะ เพราะว่านู๋ก็ พอเรียนภาษาอังกิดได้ แล้วก็ระหว่างตัดสินใจไม่มีคำปรึกษาเลยค่ะ เลยติดสินใจไม่ค่อยถูก มาคราวนี้เพื่อนมาบอกอีกว่า ถ้าเลือกศิลป์-คำนวณนั้น จะมีเรียนอังกิด ถึง 8 คาบด้วยกัน พอนู๋ได้ยืนก็รู้สึกอยากเรียนมาก เพราะว่าอยากเรียนภาษาอังกิดให้เก่ง แล้วไปศึกษาภาษาอื่นทีหลัง หรือค่อยเรียนควบคู่กันไป แต่นู๋ ไม่ค่อยชอบคณิต ให้เรียนก็เรียนได้ค่ะถ้าตั้งใจ เรียนได้ดีอีกต่างหาก นู๋เรียนรู้เร็ว เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเรียนอะไรดี หลวงพี่เคยบอกกับพี่สาวนู๋ว่า ตัดสินใจครั้งแรกถ้าพลาดไปแล้ว การตัดสินใจครั้งต่อไปก็ จะพลาดไปตลอด จริงรึเปล่าค่ะ _ _???
แต่ถ้าไม่ได้โควต้านี้ นู๋ก็จะสอบเข้า รร เดิมนี่แหละค่ะ เพียงแต่ยังไม่รู้ว่าจะทำไงดี เข้าอะไรดี เลยลองเสี่ยงลงศิลป์-คำนวณ เผื่อมีคนสละสิทธ แล้วค่อยไปสอบอีกครั้งนีง จะทำอย่างไรได้ มีพี่ก็ไม่ได้คุยกันเลย สรุปว่า ได้พี่ของเพื่อน เป็นที่ปรึกษา แต่ไม่ชัวร์เท่าไหร่

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 06:53 PM

วัยรุ่น ว้าวุ่นใจ

พี่ว่าเรียนอะไรก็ได้นะคะ เรียนในสิ่งที่น้องรัก เลือกในสิ่งที่ตัวเองรักและคิดว่าเหมาะกับตัวเองมากที่สุดดีกว่าค่ะ เพราะถ้าเรารักจะทำอะไรแล้ว ธรรมชาติของคนเราก็ย่อมที่จะมีความกระตือรือร้น ขวนขวายทำในสิ่งที่รักอย่างดีที่สุด (ต้องคิดทบทวนดีๆ ให้เวลากับตัวเอง นั่งสมาธิบ้าง อย่าไปกังวลกับอนาคต หรือเพื่อนๆ มากเกินไปจนตัดสินใจไม่ได้) อย่าเลือกเพราะคนอื่นบอกว่าดี เพราะคนอื่น ไม่ได้เรียนกับเรา เค้าย่อมไม่รู้จักตัวเราดีไปกว่าตัวเราเองนะคะ หรืออย่าเลือกเพียงเพราะแนวโน้มในอนาคตมีคนทำนายว่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้เลยค่ะ เพราะโลกนี้ไม่มีความแน่นอน วันนี้เราเห็นว่าภาษาจีนอาจจะมีแนวโน้มที่ดี แต่ถึงที่สุดแล้ววันนั้นอาจจะไม่ใช่ก็ได้ เพราะฉะนั้นอย่ากังวลจนเกินเหตุ (แต่ภาษาอังกฤษยังไงๆ ก็จำเป็นอยู่ดีนะจ้ะ)

คนเราไม่ได้ประสบความสำเร็จเพียงเพราะเกรดเฉลี่ย นะคะ แต่คนเราจะประสบความสำเร็จตรงที่ มีความคิดสร้างสรรค์ มีความรับผิดชอบต่อตนเองและสังคม เข้ากับคนอื่นได้ดี รับฟังความคิดของคนอื่น และพร้อมที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองคิดสร้างสรรค์แล้วนั้นมากน้อยแค่ไหน ความรู้ไม่ได้มีแต่เฉพาะในตำราเรียน หรือห้องเรียน เท่านั้นค่ะ

พิจารณาให้ดี ว่าความฝันของเราคืออะไร และถ้าหากได้ตัดสินใจไปแล้ว อย่าไปคิดว่าเราตัดสินใจผิดหรือถูก ถ้าหากว่าตัดสินใจแล้ว ก็จงเดินตามความฝันนั้นไปนะจ้ะ

ขอให้พระคุ้มครองนะคะ จบมาเป็นคนดีก็โอเคแล้วละค่ะ แล้วรีบๆมาช่วยงานพระพุทธศาสนาด้วยน๊า

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 07:06 PM

สิ่งที่รักนั่นคือ การรำไทยอ่ะ แห่ะๆ แต่ก็พลาดไปแล้ว ตั้งแต่เข้า ม.1 แล้วล่ะค่ะ ตอนนี้มุ่งเน้นภาษา ยังไงๆก็ ยังไม่ทราบอยู่ดี
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#4 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 08:02 PM

จะมีเรียนอังกฤษ ถึง 8 คาบด้วยกัน พอนู๋ได้ยืนก็รู้สึกอยากเรียนมาก

หนูตอบคำถามของตัวเองแล้วนะคะ

:D

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 08:21 PM

แนะนำนะจ้ะ ขอเอาหลักธรรมมาจับเรื่องอิทธิบาท 4 ละกัน

1) ฉันทะ คือ มีความชอบ
2) วิริยะ คือ มีความเพียร
3) จิตตะ คือ มีความเอาใจใส่
4) วิมังสา คือ มีความช่างสังเกตพัฒนาสิ่งที่ทำให้ดีขึ้น

การเรียนก็เช่นกัน ต้องเริ่มต้นจากสิ่งที่หนูชอบ ชอบอะไรก็เรียนอันนั้นเถอะ เพราะสิ่งที่น้องเรียน คือสิ่งที่น้องจะต้องเอาไปต่อยอดในการเรียนต่อในระดับมหาวิทยาลัย และเอาสิ่งที่น้องเรียนมาจนจบการศึกษาในอนาคตจะเป็นความรู้พื้นฐานในการเอาไปประกอบอาชีพในสิ่งที่ตนชอบต่อไปได้ ซึ่งมันจะเป็นลูกโซ่เกี่ยวเนื่องโยงกัน นี่คือสิ่งที่หลวงพี่บอกว่า ถ้าตัดสินใจก้าวแรกผิด ก็จะผิดตลอด เนื่องจากหนูเลือกเดินทางผิดตั้งแต่ต้นไง จะเปลี่ยนเส้นทางในอนาคตก็ยากแล้ว

ดังนั้นพี่ไม่อยากให้เลือกหนูเพราะความฮิต หรือ เพราะเพื่อน แต่อยากให้เลือกสิ่งที่น้องสนใจจริงๆ เพราะความชอบจะเป็นพื้นฐานให้เกิด ความตั้งอกตั้งใจเรียน ไม่มีความเบื่อหน่ายในสิ่งที่เรียน และจะมีผลไปถึงหน้าที่การงาน ซึ่งน้องมีสิทธิที่จะได้ทำงานในสิ่งที่ชอบด้วย อย่าลืมนะจ้ะ ว่าการเรียนนั้น น้องใช้ชีวิตเป็นนักเรียน นักศึกษาทั้งหมด 16 ปี คือ ประถม 6 ปี มัธยม 6 ปี ปริญญาตรี 4 ปี แต่น้องจะต้องออกใช้ชีวิตในการทำงานในอนาคต ถึง 30-40 ปี ดังนั้นถ้าได้เรียนในสิ่งที่ชอบ จะทำให้น้องมีโอกาสได้ทำงานในสิ่งที่ชอบ ซึ่งน้องจะต้องคลุกคลีกับการทำงานถึง 30-40 ปีอย่างที่บอกเอาไว้ ดังนั้นอย่าเลยครับ อย่าเลือกเรียนเพราะแฟชั่น ความฮิต หรือ เพราะเพื่อน เพราะมันจะเป็นการก้าวผิดตั้งแต่ก้าวแรกแบบที่หลวงพี่เตือนหนูเอาไว้

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 09:44 PM

เรื่องนี้พี่ไม่มีสิทธิ์ที่จะมาตัดสินใจแทนน้องนะครับ คงได้แต่เพียงแนะนำว่า น้องต้องเลือกเดินไปบนทางที่เป็นตัวตนของน้องเอง ที่สำคัญต้องหาตัวเองให้เจอ แล้วก้าวเดินไปบนทางนั้น แล้วจะประสบความสำเร็จในบั้นปลายอย่างมากเลยครับ

#7 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 12:40 AM

วิทย์-คณิต สิครับ ได้รสชาดของความมันส์ (happy.gif)
จริงๆแล้วน่าจะเลือกโดยมองว่าปริญญาตรีอยากเรียนอะไรมากกว่านะครับ
เหมือนที่คุณ miracle dream กับ คุณฟ้าร้างบอกนั่นแหละ

แต่มีอย่างนึงที่พี่ม่ายค่อยจาเข้าจายครือ ทามมายน้องๆนู๋ๆสมัยนี้
เขียนภาษาไท ด้วยคำแปลกๆแบบนี้ก้อม่ายรุ งุงิงุงิ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#8 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:28 AM

ไม่ควรคำนึงถึงสิ่งที่ล่วงแล้ว..Don't brood over the past..
.......................................................................
ไม่ควรหวังสิ่งที่ยังมาไม่ถึง...Don't worry about the future.
..........................................................................
คุณหมูตอนตัวน้อยลองใช้ ปัจจัยสําคัญในการสร้างปฏิสัมพันธ์..ในข้อ การเป็นตัวของตัวเอง (Autonomy) ด้วยตนเองดูสิครับ..ทดลองหลับตาหยุดใจสำรวจใจตนเองดูครับ..นั่นแหละจะเป็นทางออกดีที่สุด..ครับ.....
...........................................................................................
การเป็นตัวของตัวเอง (Autonomy) การเป็นตัวของตัวเองเป็นความสามารถในการพึ่งพาตนเอง การทดลองทําสิ่งต่าง ๆ ด้วยตนเองซึ่งจะทําให้เกิดความภาคภูมิใจเมื่อทําสําเร็จ ดังนั้น ถ้าผู้ใหญ่ให้กำลังใจในสิ่งที่เด็กทําได้ตามความสามารถและวิธีการของเด็กแต่ละคน เด็กจะพัฒนาความเป็นตัวของตัวเอง รู้สึกว่าตนเองเป็นผู้มีความสามารถพึ่งตนเองและนําตนเองได้
.................................................................................................

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:59 AM

มอบไว้ให้เป็นกำลังใจแก่กันนะครับ

ชีวิตของแต่ละคน ย่อมมีคุณสมบัติอยู่ในตน ดังนี้
เมื่อพลาดหวัง ก็ไม่ควรเศร้าโศก
เมื่อสมหวัง ก็ไม่ควรตื่นเต้น
เมื่อมีสุข ก็ไม่ควรประมาท
เมื่อมีทุกข์ ก็ไม่ควรหมองใจ
เมื่อมีเกียรติ ก็ไม่ควรหลงระเริง
เมื่อไร้เกียรติ ก็ไม่ควรเสียใจ
เมื่อมีอุปสรรค ก็ไม่ควรย่อท้อ ดังนี้

#10 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 05:00 PM

ขอบคุณค่ะ ถูกต้องเลย ผิดมาตั้งนานแล้ว ด้วย แก้ไขอะไรไม่ได้ แต่เลือกทำสิ่งที่ดีที่สุดในตอนนี้ให้ดีมากกว่าเดิมได้ และหยุดใจเป็นตัวสำเร็จ

#11 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 08:14 PM

เมื่อได้คิด ก็จะคิดได้ค่ะ
พี่เชื่อว่าน้องหมูตอนตัดสินใจได้ดีแน่นอนค่ะ happy.gif

#12 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 05:54 AM

ผมเรียนได้ 2.00 กว่า... อ่ะ
ศิลป-ทั่วไป... ไม่ค่อยได้ใส่ใจในการเรียนเท่าไร...(..บอกคนอื่นทำไมเนี่ย)

ไม่ค่อยซีเครียด กะชีวิต... นุ่มๆเบาๆสบายๆ...
ประมาณว่ารีบเรียนให้มันจบๆไป

จะได้มาช่วยงานที่วัดไม่ก็บวช...

#13 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 11:09 AM

สาธุครับ
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#14 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 12:10 PM

เอางี้ เอางี้ น้องอย่าพึ่งคิดว่า ผิดมาตั้งแต่ต้นแล้ว พี่กำลังจะบอกว่า ตอนสอบเข้ามหาวิทยาลัยเนี่ยแหละ จะเป็นการได้เริ่มต้นใหม่อีกครั้งหนึ่ง อย่างน้องบอกว่า น้องชอบรำไทย แต่เลือกผิดตอนเรียนมัธยม พี่จะบอกว่าน้องยังมีโอกาสแก้ตัว ลองไปศึกษาดูนะครับ ว่า มหาวิทยาลัยไหนบ้างที่มีสอนรำไทย แล้วก็ดูว่า การจะเข้าไปเรียนต่อนั้นต้องใช้วิชาอะไรสอบเข้าบ้าง แล้วก็มุ่งไปเรียนวิชาที่ต้องใช้สอบตอน ม.ปลาย สิครับ ลองพยายามดูอีกครั้ง แต่น้องก็ต้องดูด้วยนะว่า สิ่งที่น้องเรียน จะนำไปประกอบวิชาชีพอะไรในอนาคต น้องพอใจในอาชีพดังกล่าวหรือไม่ ลองพิจารณาดูให้ดีก็จะพบทางออกครับ แล้วจะได้ไม่โทษใครในภายหลังด้วย เพราะสิ่งที่น้องเลือก ณ วันนี้ เป็นสิ่งที่น้องตัดสินใจเอง ไม่มึใครบังคับ หรือ ชี้นำ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#15 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 07:47 PM

สาธุ กับคุณ Chocolate นะค่ะที่คิดจะบวช
แต่ว่าขืนถ้าไปรำไทยก็ไม่ได้นะค่ะ เพราะว่า คิดจะถือศีล แปดนะค่ะ ตอนนี้ก็ยังถือศีล
แปดค่ะเฉพาะในวันพระ
แต่อยากเรียนเป็นนักการฑูตอ่า งั้น ถ้าอธิษฐานจิตเจริญปัญญาบ่อยๆ คุณยาย จะช่วยให้ผ่านการคัดเลือกให้ได้อยู่สายศิลป์-คำนวณ ไม๊ค่ะ อิอิ

#16 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 07:55 PM

อยากทำงานด้านไหนก็เลือกให้สอดคล้องได้เลยค่ะ

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 10:41 AM

เรียนด้านไหนก็ขอให้มาช่วยงานหลวงพ่อ เพียงแค่ตั้งใจเรียน ให้สำเร็จการศึกษาให้สูง จะได้มีเครดิตในทางโลก เราจะพูดอะไรก็มีน้ำหนัก การขยายวิขชาธรรมกายก็จะไปได้อย่างราบรื่น ผมความคิดเห็นผมผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ