ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ธุดงคสถานชุมพร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 02:22 PM

ที่นี่คือ ธุดงคสถานชุมพร kissy ไปครั้งแรกเมื่อต้นเดือน กันยายน 2552 ก่อนหน้านี้ก็รู้ว่ามีสาขา อยู่ที่จังหวัดชุมพร แต่........

ไม่มีข้อมูล และ ไม่ทราบที่อยู่ ก็พยายามค้นหา จนกระทั่ง คุณ ตะกร้าอีกใบ@ในวันใหม่ ให้ข้อมูล

แล้วก็ไปตามที่อยู่ เลยเก็บรูปมาฝากค่ะ

รูปอาจจะไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายกับมือถือ แต่คราวหน้ารับรองค่ะว่า...จะไม่ลืมกล้องแน่นอน

ไฟล์แนบ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 02:28 PM

สะอาดตา เจริญวัย
สะอาดใจ เจริญสุข

สมเป็นสัปปายะจริงๆ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 03:35 PM

อนุโมนาบุญจ้าาา
กำลังอยากรู้อยู่ที่เดียว ว่าบรรยากาศเป็นไงบ้าง
คงน้องขอบคุณน้อง kissy ที่เอารูปมาฝาก

แล้วกิจกรรมตอนต้นเดือนเป็นยังไงบ้างคะ
แล้วปกติที่นั่นมีพระ หรือแม่ชี อุบาสก อุลาสิการ อยู่กันกี่รูป กี่คน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 04:59 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ภาพสวยดีจังเลย ส่วนใหญ่จะฝากปัจจัยไปร่วมบุญด้วย ก็ขอแบ่งบุญให้ด้วยกันทุกท่านค่ะ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 05:57 PM

สาธุ... ไม่ทราบเหมือนกัน หรือบางครั้งทราบแต่ลืมๆไป...

ถ้าอนาคต คุณ kissy ได้ผ่านไปหรือมีกิจกรรมบุญที่ธุดงคสถานชุมพร นำมาเขียนเล่าสู่กันฟังหรือนำรูปถ่ายมาให้ดูกัน หรือมาบอกงานบุญผ่านเวปบอร์ด dmc.tv ก็จะดีไม่น้อยครับ พี่น้องวงบุญจะได้ทราบ ได้ร่วมอนุโมทนา ถ้าสมาชิกท่านใดสะดวกก็จะได้มีโอกาสไปร่วมบุญ

ขออนุโมทนาบุญครับ

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 06:08 PM

ชัดดีแล้วครับ

สาธุ

#7 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 06:22 PM

อนุโมทนาบุญ ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 07:30 PM

แล้วกิจกรรมตอนต้นเดือนเป็นยังไงบ้างคะ
แล้วปกติที่นั่นมีพระ หรือแม่ชี อุบาสก อุลาสิการ อยู่กันกี่รูป กี่คน

กิจกรรมตอนต้นเดือนเป็นยังไง เดี๋ยวไปเก็บรูปมาให้ดู

ที่เจอก็มีพระ กับเณร ไม่กี่รูป เดี๋ยวต้องรอ อาทิตย์ต้นเดือนค่ะ

ข้อมูลจะชัดเจนมากขึ้น

ถ้าอนาคต คุณ kissy ได้ผ่านไปหรือมีกิจกรรมบุญที่ธุดงคสถานชุมพร นำมาเขียนเล่าสู่กันฟังหรือนำรูปถ่ายมาให้ดูกัน

kissy คิดว่า คงไปบ่อย ๆ อ่ะค่ะ จะลุยงานศาสนาอย่าง เต็มที่ เพราะที่ ธุดงคสถานชุมพร ไม่มีคนเข้าวัดเลย

#9 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 01:56 AM

พื้นที่นั่งคล้ายกับธุดงคสถานล้านนาเลยนะครับ

ฟังเจ้าของกระทู้บอกว่า "ธุดงคสถานชุมพร ไม่มีคนเข้าวัดเลย " แล้วน่าเศร้านะครับ เพราะผมเองก็เกิดที่ชุมพร ใว้มีโอกาสกลับมาเยี่ยมบ้านเกิดแล้วสงสัยคงต้องแวะไปสักหน่อยแล้วละครับ

#10 กลางสายหมอก

กลางสายหมอก
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 12:56 PM

อนุโมทนาบุญด้วยจ้า... สาธุ

ดูเงียบ สงบดีจัง
ไว้จะติดตามชมภาพเรื่อย ๆ น่ะค่ะ

แหม.. อยากให้ นครศรีฯ มีบ้างจังเลย
จะได้มีเพื่อนร่วมทางสายบุญใกล้บ้านเน๊อะ
เอ.. มีรึเปล่าค่ะ คุณตะกร้าฯ... ?

happy.gif nerd_smile.gif unsure.gif laugh.gif

#11 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 01:00 PM

สวัสดีค่ะ....สมาชิกชาว DMC ลูกพระธรรม หลานคุณยาย ลูกหลานหลวงปู่ นี่คือกระทู้ของน้อง kissy ที่่ผ่านการปรึกษากับ ยึดมั่นความดี ว่า เราจะทำอย่างไรกันดี ได้ข้อสรุปว่า คงต้องนำมาปรึกษาทุกๆ ท่าน

ในเรื่องที่ว่า ไม่มีคนเข้าวัดเลย...เมื่อ ยึดมั่นความดี ได้ทราบเรื่องนี้ ขอบอกตรงๆ เลยค่ะ ว่า ไม่สบายใจเลย...เกิดอะไรขึ้น
น้อง kissy แจ้งว่า เนื่องมาจากข่าวที่เขาได้ยินมาผิดๆ ... ทำให้เมื่อทราบว่า สถานปฏิบัติธรรมนี้ เป็นสาขาของวัดพระธรรมกาย
ทำให้เลิกมาทำบุญเลย...พระที่ออกบิณฑบาตก็ไม่ได้อาหารติดบาตรมาเลย

CODE
[b]นี่คือเรื่องใหญ่...ที่ทุกท่านต้องระดมความคิดเรามาช่วยกันคิดเถอะนะคะว่า เราจะทำอย่างไรกันดี[/b]

ส่วนความคิดของ ยึดมั่นความดี อยากให้เหล่าสาธุชนคนเข้าวัด ลูกหลานวัดพระธรรมกาย ที่อยู่เขตนั้น จังหวัดนั้น
แทนที่จะเดินทางมาที่วัดใหญ่ ให้เริ่มต้น ช่วย มาที่สาขานี้ จะได้ไหม เพื่อให้ผู้คนที่อยู่ใกล้ๆ บริเวณนั้น เห็นว่า มีคนเข้าวัดกันคับคั่งหนาตา
จะได้สร้างแรงศรัทธาให้กับสาธุชนที่อยู่บริเวณนั้นกลับมาศรัทธาวัดเราอีกครั้ง....
และอาจจะเริ่มต้นที่ เด็กดี V-Star ให้ร่วมด้วยช่วยกัน มา ธุดงคสถานชุมพร อาทิตย์ละครั้งก็ยังดี

ตอนนี้ "ยึดมั่นความดี" คิดไ้ด้แค่นี้ค่ะ ส่วนจะเข้าท่าหรือไม่...ยึดมั่นความดี ไม่ทราบ

แต่ในใจตอนนี้ อยากให้ธุดงคสถานชุมพรแห่งนี้ เต็มไปด้วยเหล่าสาธุชน มาปฏิบัติธรรมกันให้มากมากค่ะ

กราบอนุโมทนากับสมาชิก web ล่วงหน้าด้วยค่ะ...ขอเราร่วมมือร่วมใจกัน ช่วยกันแก้ไขปัญหานี้ด้วยนะคะ

#12 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2010 - 08:23 PM

วาว เพิ่งเข้ามาเจอกระทู้ปลื้มจังเลย สาธุ สาธุ สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48