ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

[ข่าวลือ] กฎหมายห้ามบอกบุญกฐินในที่สาธารณชน!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 11:21 PM

[ข่าวลือ] โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

กฎหมายห้ามมีการเรี่ยไร หรือบอกบุญกฐินในที่สาธารณชน

ท่านใดพอทราบข้อห้ามนี้ ที่เพิ่งกำหนดออกมาเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาบ้างครับ

โปรดช่วยมาอธิบายให้เข้าใจทีครับผม แล้วน้องๆจะทำกฐินสัมฤทธิ์ต่อไปได้หรือปล่าวครับ

เมื่อกำหนดไม่ให้เด็กอายุต่ำกว่า 16 ปี ทำการใดๆที่เกี่ยวกับการเรี่ยไร หรือบอกบุญในที่สาธารณะ

น้องๆV-STAR ของจังหวัดนครราชสีมาเกิดอาการงงอย่างหนักแล้วครับ

ขอบคุณครับผม

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 02:15 AM

อ่านแล้วตกใจครับ ไม่ทราบว่าตกลงเป็นอย่างไรบ้างครับ มีกฏหมายอย่างนั้นออกมาจริงๆ หรือ

#3 อู่ต่อเรือ

อู่ต่อเรือ
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 02:54 AM

ผมว่าไม่น่าจะจริงครับ

การบอกบุญกฐิน ทำกันมาตั้งแต่ตั้งประเทศไทย

..............กฎหมายขัดกับ จารีตประเพณี อันดีงาม ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ครับ

....อย่างงานบุญร้องเพลงกาล่าดินเนอร์ ยังบอกบุญทางทีวี ได้เลย........

ไม่ต้องกลัว ครับ
ใส ไว้ก่อน นั่ง นิ่งๆ ทิ้งทั้งตัว

#4 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 08:22 AM

เคยแว่ว ๆ ว่า มีกฎมหาเถรสมาคม (ถ้าผิดขออภัย) เคยมีมติไม่ให้มีการเรี่ยไรนอกวัดหรือที่สาธารณ เพราะมีคนร้องเรียนมาเยอะ จึงให้ออกกฏนี้มา หากเจออาจโดนจับได้

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 09:22 AM

ไม่แน่ใจว่าตราออกมาเป็นกฏหรือยังนะครับ แต่ตอนไปสัมมนาก็มีการกล่าวถึงเรื่องเหล่านี้อยู่ครับ

เรื่องมาจาก การร้องเรียนในความไม่เหมาะสมของพระภิกษุ และ หน่วยงาน หลายๆแห่งที่ทำ อย่างเช่น

มีการเอาพระภิกษุนั่งอยู่ท้ายรถปิคอัพ คอยพรมน้ำมนต์คนที่ผ่านไปผ่านมา

หรือจัดเวทีตามป้ายรถเมล์หรือที่ชุมนุมชน เอาพระพุทธรูปมาตั้ง มีตู้รับบริจาค มีเครื่องเสียงเชิญชวน

พวกมูลนิธิต่างๆที่ถือต้นกฐินไปตามตลาดแล้วแจกซองแบบมั่วๆ

ขึ้นไปบนตึกที่ทำงานโดยไม่มีความเกี่ยวข้องกับบุคคลในพื้นที่แต่อย่างใด อุ้มถังที่มีที่เสียบแบงค์แล้วแจกซองเรียงหน้าไปทุกคน

การบอกบุญแบบเอาตำแหน่งหน้าที่การงานกึ่งบังคับผู้ใต้บังคับบัญชา

รวมไปถึงพวกหลอกลวง หากินแบบไม่สุจริต โดยเอาความศรัทธาของผู้คนมาเป็นตัวช่วย

ฯลฯ

ตอนที่สัมมนายังไม่มีข้อยุติแต่อย่างไร จากนั้นก็ไม่ได้ตามเรื่องต่อ เพราะค่อนข้างละเอียดอ่อน

แต่ทั้งนี้คงไม่รวมการเชิญชวนทำบุญแบบทั่วๆไป ยังไงก็เวลาไปบอกบุญก็ทำแค่พอสมควร พยายามอิงการบอกบุญแบบส่วนตัวเข้าไว้ คือ อย่าตั้งขบวนกันมากมาย อย่ามีเครื่องขยายเสียงช่วย เวลาบอกบุญก็บอกรายละเอียดให้ครบ อย่ายื่นซองแบบผ่านๆ ซึ่งก็คงไม่ผิดกฏอะไรหรอกครับ

ถ้าทำเพื่อตั้งใจแจ้งข่าวบุญก็คงไม่มีอะไรต้องกังวลหรอกครับ ขออย่างเดียว อย่าบอกบุญเพื่อหวัง "ยอดเงิน" แล้วกัน

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 10:57 AM

ทราบมาว่า เขาแค่บอกว่า ถ้าจะมีการบอกบุญ หรือเรี่ยไรอะไร ต้องไปแจ้งตำรวจ หรือ ที่ว่าการอำเภอเสียก่อน แล้วเขาจะมีหนังสือออกอนุญาติให้

แต่โดยมากมักจะไม่ไปทำกัน เพราะเห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่มีตำรวจหรือเจ้าหน้าที่รัฐมาจัดการแต่อย่างใด พอไม่ทำกันจริงๆจังๆ ก็เลยกลายเป็นว่ามีทั้งของจริงและของปลอม ปะปนกันไป

#7 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 03:23 PM

งงงง????? กับการออกกฏหมายห้ามคนไทยพุทธบอกบุญ

แล้วใครมีข้อมูลเรื่อง ตั้งธนาคารอิสลามทั่วประเทศโดยรัฐบาลเป็นผู้คำประกันบ้าง???

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 October 2009 - 03:45 PM

ผมว่า เราก็บอกบุญกันไปเหมือนอย่างเคยนั่นแหละครับ อย่าเน้นเอิกเกริกมีเครื่องขยายเสียงในที่สาธารณะ

แต่สามารถมีเครื่องขยายเสียงได้ในชุมชนที่รู้จักกัน ดังเช่น น้องแพรวออกไมค์บอกบุญกฐินในโรงเรียนของเธอเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 08:46 PM

ฮุฮุ

งั้นหนูแนนต้องอดบอกบุญแน่นอนเลยถ้าห้ามเอิกเกริก

เพราะไปที่ไหนก้กลายเป็น(บอก)บุญบันเทิงไปซะงั้น
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 09:20 PM

ขออย่าให้เกิดขึ้นเลย

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48