ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้าต้องขายที่ให้โรงเบียร์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tuktuktuuk

tuktuktuuk
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 05:43 PM

อยากสอบถามผู้รู้ครับ
คือคุณพ่อและเพื่อนมีที่ดินติดกับโรงเบียร์ของบุญรอดครับ และที่เป็นที่ตาบอด ต้องขอใช้ทางจากถนนส่วนบุคคลของทางโรงเบียร์เพื่อผ่านเข้าที่ ครับจึงนำมาใช้งานหรือขายลำบาก ทีนี้ทางโรงเบียร์เค้าต้องการซื้อที่ทำที่จอดรถครับ คำถามคือถ้าเราขายนี่จะมีส่วนบาปไหมครับ แล้วจะแก้ไขหรือทำอย่างไรดี ปล.โรงเบียร์ ก็มีผลิตโซดากับน้ำดื่มครับ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 09:23 PM

ไม่บาปครับ

เพราะเรื่องทำเหล้า มันเรื่องของเขา เฉพาะเรื่องขายที่ที่เป็นเรื่องของเรา

นอกเสียจากว่าคุณยินดี หรืออนุโมทนากับสิ่งที่เขาทำ ถึงจะบาปครับ

แนะนำว่าถ้าได้ราคาที่เหมาะสม รีบๆขาย เอาเงินมาทำบุญเลยครับ เพราะที่อยู่ใกล้แหล่งอัปมงคล ที่เราก็ไม่มีมงคลไปด้วย

#3 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 09:43 PM

ไม่เกี่ยว ไม่บาป

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2009 - 10:50 PM

สาธุกับผู้ตอบกระทู้ครับ

เป็นผมก็กังวลครับ แต่ตอนนี้ทราบแล้วครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2009 - 09:14 PM

สาธุครับ

#6 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2009 - 02:53 PM

รีบขาย แล้วรีบนำเงินมาทำบุญเลยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#7 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2009 - 09:28 PM

หนูแนนว่านะ น่าจะชวนเค้าเลิกทำกิจการแบบนี้ ส่วนที่ตรงนั้นก้เอาไว้....ไว้ถวายหลวงพ่อก้ดีนะ อิอิ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2009 - 10:43 PM

ที่นี่มีคำตอบจริงๆ ครับ

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2009 - 09:28 PM

เพือความสบายใจ แนะนำว่าน่าจะแบ่งทรัพย์ที่ได้จากการขายที่ตรงนั้นมาทำบุญด้วยค่ะ โดยเฉพาะตอนนี้กฐิน 100 ปี คุณยายค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป