ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สาเหตุของการเจอ " ผี "

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 12:54 PM

[attachmentid=1398] [attachmentid=1397] [attachmentid=1399]

สาเหตุของการเจอ " ผี " โดนผีหลอก หรือเห็นสิ่งละเอียดต่างๆ ที่ตามนุษย์ไม่สามารถเห็นได้ มีสาเหตุ หรือองค์ประกอบใดบ้างครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  images.jpg   1.66K   18 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  images2.jpg   1.63K   17 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  images3.jpg   2.84K   20 ดาวน์โหลด

#2 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 03:13 PM

ตอบแบบผู้ไม่รู้นะครับ
การเห็นกายละเอียดต้องประกอบไปด้วยปัจจัยคือ ใจ ของผู้เห็น และใจของผู้ แสดง ตรงกันพอดี พูดง่าย ๆ คือจูนตรงกัน
บางคนเห็นในช่วงเวลาที่อารมณ์เคริ้ม ๆ บางคนเห็นช่วงเวลากลางวันแสกๆ แต่พอสรุปรวมย่อๆ ได้คือ
1. เมื่อตาในละเอียดเท่ากับภพใด แล้วจรดนิ่งอยู่กับตามนุษย์หยาบ จะสามารถเห็นกายละเอียดภายนอกได้เท่าที่ตาในละเอียดถึง
2. คนใกล้ตายจะมีหัวต่อกายใกล้จะหลุดจากกายหยาบทำให้สามารถเห็นกายละเอียดภายนอกได้ตามกำลังความละเอียดของใจผู้ตายนั้นเอง
3. เป็นการปรับความละเอียดให้เป็นหยาบของกายละเอียด หรือวิญญาณ มาปรากฎตัวให้เห็นแม้ผู้เห็นจะไม่ได้ฝึกสมาธิ อย่างกรณีแม่นาคพระโขนงที่โด่งดังมาแล้ว หรือเปรตวัดสุทัศน์ เป็นต้น
4. ช่วงประทับทรงหรือวิญญาณอื่นเข้ามาซ้อนรู้ ซ้อนเห็นกับกายมนุษย์หยาบ ทำให้กายมนุษย์หยาบพลอยเห็นภพละเอียด กายละเอียดภายนอกไปด้วย แต่โดยมากการซ้อนกาย ใจ ผู้ถูกซ้อนมักจะมีอารมณ์เคลิ้มๆ ครับ
5. ฝึกสมาธิเข้าฌาน 4 ให้คล่อง ฝึก ทิพยจักษุ หรือฝึกอาโลกสิณ เพื่อช่วยให้ตาใจเป็นทิพย์เร็วยิ่งขึ้น
6. ฝึกสมาธิถอดจิต ด้วยอำนาจฌาน 4 หรือถอดจิตด้วยการรวมจิตให้เป็นหนึ่งเดียวแล้วอธิฐานจิตออกนอกตัวเพื่อไปพบภพละเอียดดูกายละเอียดต่อไป
7. ฝึกสมาธิแนววิชชาธรรมกาย หยุดใจเข้าไป ณ ภายในสิ่งที่ลับจะเปิดเผยด้วยธรรมจักขุ ถ้ากายธรรมสามารถขาวใสสว่างสะอาดจากกิเลสมารได้มาก แล้วซ้อนตา และใจของกายธรรมให้สนิทกับตาและใจของกายมนุษย์หยาบ ก็จะสามารถเห็นภพละเอียดภายนอกได้ด้วยตาเนื้อ

#3 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 04:39 PM

สาธุค่ะ happy.gif

#4 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 05:21 PM

แล้วเค้าจะมาปรากฎเพื่อสิ่งใดค่ะ ให้เราเห็นน่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#5 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 08:55 PM

เท่าที่ทราบ ก็เพื่อมาแจ้งข่าวสารค่ะ
อย่างอื่นๆ ไม่ทราบแล้วค่ะ หมดภูมิ happy.gif

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:20 PM

บางคนเคยเกิดเป็นญาติกันมา ก็มาปรากฎตัวขอส่วนบุญ
หรือบางครั้งก็มาเตือนเมื่อยามมีภัย
หรือมาเพราะคิดถึงสิเน่หา
หรือมาบอกเหตุในอนาคต
และการที่เราเห็นบางครั้งเขาก็ไม่ได้ปรากฎมาให้เห็นนะครับ แต่เขามีอยู่เป็นอยู่แล้ว
ของมีอยู่แต่เดิมเราเองตะหากที่สายตาสั้นมองไม่เห็นเขาเองครับ ส่วนใหญ่เราเองที่กลัวเขาไม่รู้จะกลัวทำไม งงจริงๆ ผีดิบเดินได้กลัวผีกายทิพย์ 55555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#7 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 05:45 AM

ถ้าผมเจอผีผมจะ

1.วิ่งแบบสุดชีวิต
2.ตะโกน สัมมาอะระสัง ๆ ๆ ๆ
3.ถ้าวิ่งไม่ได้จะ ร้องไห้ท่อง สัมมาอะระสัง ๆ ๆ

ปล.ยิ่งรู้ว่าผีมีจริงยิ่งกลัว >.<

#8 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 11:15 AM

ถ้าผมเจอผีแล้วคิดจะทำร้าย ผมจะทำตามที่พ่อสอน

1.หยิบไม้หน้าสามขึ้นมา
2.ฟาดลงหัวผี
3.ถ้าโดนก็แปลว่า เป็นคนย้ำเลย
4.แต่ถ้าไม่โดน ก็อุทิศส่วนกุศลให้เค้า

ผิดถูกอย่างไร อธิบายด้วยครับ (พ่อสอนมา)
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 06:59 PM

5555+
ถูกๆตลกดี แต่จะจิงอย่างที่พูดรึป่าวนะ

ถ้าผมเจอผี
อันดับแรก กลัว
อันดับที่สอง จ้องมอง(ไม่เคยเจอ)
อันดับที่สาม ทำอะไรไม่รู้ละ(ช่วยบอกที)
อันดับที่สี่ ทำอะไรก้ได้ แต่จะไม่วิ่งเด็ดขาด (ถ้าไม่จำเป็น)
อิอิ
ควรมิควรแล้วแต่จะกรุนา

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 08:43 PM

เคยมี เคส Study ที่เจ้าของเคสเห็นผีมาแล้วครับ โดยเจ้าของเคสกลับจากการไปร่วมงานถวายภัตตาหารพระ 2 หมื่นวัด ซึ่งเจ้าของเคสก็นิมนต์พระไปร่วมงานหลายๆ รูป ากลับยังไม่ถึงบ้าน จึงนอนค้างโรงแรม แล้วเรื่องมันก็เกิดที่โรงแรม
เจ้าของเคสรู้สึกตัวตื่นขึ้นตอนตี 2 เห็นผ้าห่มป่องขึ้น ก็ทราบว่า มีใครอยู่ใต้ผ้าห่ม แต่กลับไม่กลัวเลย เจ้าของเคสเปิดผ้าห่มขึ้น เห็นชาย 2 พ่อลูก จึงถามว่า มาทำอะไรที่นี้ ชายพ่อลูกไม่กล้าสู้หน้า บอกว่า เขาตายแล้ว ถูกรถชนตาย เขาหิว
เจ้าของเคสจึงแนะนำว่า ให้เขานึกถึงบุญสิ ชายผู้นั้นบอกว่า ชั่วชีวิตเขาไม่เคยสร้างบุญเลย นึกไม่ออก เจ้าของเคสจึงบอกว่า ตนพึ่งไปร่วมงานบุญใหญ่มา อนุโมทนาบุญกับเธอสิ
ชายพ่อลูกอนุโมทนา แล้วอาหารทิพย์เกิดขึ้นเต็มเตียงเลย ชายพ่อลูกกินอย่างตะกระ พออิ่มแล้ว ก็ลากลับเดินทะลุกำแพงออกไป

คุณครูเฉลยว่า นั่นเป็นเรื่องจริง แต่เจ้าของเคสหลับอยู่ ส่วนที่ตื่นขึ้นมาคือ กายละเอียดของเจ้าของเคส จึงติดต่อกับผีได้ ผีนั้นในอดีตชาติเคยเป็นสามีเจ้าของเคส ชาตินี้ถูกรถชนตายพร้อมลูก แถวโรงแรมนี้ พอเห็นเจ้าของเคสมาพักแรมรู้สึกคุ้น จึงเข้ามาขอให้ช่วย แล้วก็ไม่ผิดหวัง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 January 2006 - 11:25 AM

เจอผีก็ขอหวยสิคะ
(อ้าว)
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 January 2006 - 11:54 AM

ผียังช่วยตัวเองแทบไม่ค่อยได้เลยล่ะครับ ที่มาปรากฏตัวนั้น ส่วนใหญ่มาขอให้เราช่วยครับ ดังนั้น เราก็อุทิศบุญช่วยเขาเถิดครับ อย่าไปขอความช่วยเหลือจากเขาเลย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 January 2006 - 10:06 PM

ถ้าเห็นผี ก็ให้ทำความเข้าใจ กับตัวเรา ว่า เขามาขอความช่วยเหลือ ยิ่งมีความเวทนาเท่าไร ยิ่งแสดงความโทรมมาก เช่นเศร้าหมอง เลือดโทรมกาย หรืออื่นๆ ก็แบ่งบุญให้เขาก็คงจะจบกระมังครับ ได้ทั้งเราและเขา สาธุ

ศิลป์ นิวซีแลนด์

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 25 January 2006 - 09:59 PM

โอโห ถ้าเลือดโทรมกายนี่ เห็นแล้วขอร้องไห้ก่อนเลย แล้วขอความกรุณาอย่ามาให้เห็นอีก แล้วค่อยส่งบุญไปให้ น่ากลัวววววว

#15 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 26 January 2006 - 09:45 AM

แล้วเขาเรียกกันว่าโดนผีอำหละค่ะ
เขามาอำเพื่ออะไร (มาแกล้งเรา หรือ มาขอส่วนบุญ)
ถ้ามาขอส่วนบุญทำไมไม่มาขอดีๆ ทำไมต้องทำให้เราอึดอัด
มาแบบนี้ไม่ชอบเลยค่ะ
รบกวนท่านผู้ช่วยแนะนำค่ะ

#16 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2006 - 02:11 PM

*****************************************************************************************
กรณีผีอำ แบบที่เรียกว่านอนๆ อยู่ขยับตัวไม่ได้ เหมือนถูกทับถูกตรึง
ถ้าว่าตามหลักการแพทย์ก็ว่าเกิดจากการที่ร่างกายอยู่ในภาวะแรงดันโลหิตต่ำ ไหลเวียนไปไม่ทั่วทำให้เกิดอาการชา ตามร่างกายชั่วขณะ ในขณะที่หลับลึกก็อาจจะฝันหรือเห็นภาพต่าง ๆ เช่น ผี คน สัตว์ สิ่งของ ฯลฯ ตามมาก็ได้ครับ วิธีแก้ไขคือ ถ้านอนห้องแอร์ให้เปิดตัวระบายอากาศให้อากาศบริสุทธิ์เข้ามาบ้าง พักผ่อนให้เพียงพอไม่หักโหมทำงานหนักเกินไปกรณีใช้แรงกายมากๆ เพราะจะทำให้ร่างกายฟื้นตัวช้ามีอาการแขนขาไม่ทำตามคำสั่งชั่วคราวได้ครับ
******************************************************************************************
ถ้าว่าตามหลักการมั่วนิ่มของผมแล้ว
ใจ ณ ภายในของคุณมีอายตนะที่มีระดับความละเอียดใกล้เคียงกับเขา เมื่อคุณเริ่มจะหลับลึกระดับคลื่นสมองคุณจะสงบนิ่งมากขึ้น กรณีถูกทับแสดงว่าจิตคุณมีระดับที่ใกล้เคียงกับเขา ๆ คงไม่มาขอส่วนบุญหรอกครับ แต่เป็นการทักทายเพื่อนใหม่มากกว่า บางทีคุณกับเขาอาจจะเคยเป็นญาติหรือคนรู้จักกันมาก่อนก็ได้ครับ อย่าคิดมากถ้าผีอำแสดงว่ามีเพื่อนต่างมิติ นับว่าโชคดีมากที่ไม่เคยขาดเพื่อนเลยครับ 5555
+++ถ้าเป็นกรณีขอส่วนบุญ รัศมีบุญ ของกายเราจะสว่างมีอำนาจปกป้องคุ้มครองเราอยู่ธรรมดาถ้าวิญญาณที่มีภูมิธรรมอ่อนกว่าจะไม่สามารถเข้าใกล้ได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าเข้าใกล้ได้ก็แสดงว่าภูมธรรมใกล้กันเพื่อนกันดีๆ นี่เองครับ
******************************************************************************************
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 28 January 2006 - 11:24 AM

ผมมีประสบการโดน 55+

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#18 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 01:11 PM

ที่รักผีน่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆๆ

#19 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 03:56 PM

ผีน่ากลัวที่สุด

#20 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 02:37 PM

จะนั้งตอไปไม่วิ้งหนี

#21 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 06 February 2006 - 08:02 PM

น่ากลัวที่สุดเลยอ่ะค่ะ

#22 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 05:32 PM

ผีสามารถทำร้ายคนได้หรือไม่

#23 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 05:50 PM

เคยเจอแต่ผีอำค่ะ
เมื่อสมัยยังเรียน จะติดเล่มเกมส์จนดึกตี1 ตี 2 ยังไม่นอนบ้างทีก็เล่นถึงเช้า แต่จะเล่นเฉพาะช่วงปิดเทอมนะคะ จนคุณแม่จอยบ่นว่าทำไมเล่นดึก ท่านห่วงสุขภาพ แบบเล่นจนติดเลยค่ะคุณแม่เตือนก็ยังไม่เลิก แต่มาวันหนึ่งหลังจากเล่นเกมส์เสร็จก็ขึ้นมาห้องนอน ก็ล้มต้วนอน กำลังเคลิ้ม ๆ รู้สึกเหมือนหัวเตียงสั่นค่ะ ก็นึกว่าคุณแม่เค้ามาเช็ดหัวเตียงให้ แต่ตามหลักแล้วเตียงไม่น่าจะสั้นได้เพราะเตียงไม้สักหนักมาค่ะเวลาจะย้ายที่ใช้คนหลายคนช่วยยก ก็ไม่ได้สนใจอะไรก็นอนต่อ แล้วก็ลืมสวดมนต์อีกตามเคย สักพักก็สั่นอีก จนแบบเราทนไม่ไหวก็ตระโกนไปคนเค้าจะนอนมาแกล้งเค้าทำไมเจ้าที่รังแกคน เพราะที่บ้านคุณแม่จะเชิญเจ้าที่เข้าบ้านเพราะที่บ้านไม่มีศาลพระภูมิค่ะ ท่านเลยเชิญให้มา คุณแม่รีบมาที่ห้องถามว่าเกิดอะไรขึ้น จอยบอกว่าจอยโดนแกล้งมาเขย่าเตียงให้สั้นนอนไม่ได้ คุณแม่เลยให้ไปนอนกับท่านที่ห้อง พอตอนเช้าก็สำนึกได้สงสัยท่านคงมาเตือนไม่ให้เล่นเกมส์ดึกๆแน่เลย หลังจากนั้นก็เลิกเล่นเลยค่ะ

#24 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 10:45 AM

ไม่เคยเจอครับ ถ้าเจอในสภาพที่ครบถ้วน คงจะพอตั้งสติได้ 55