ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วัตถุทานบริสุทธิ์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *** BrightStar ***

*** BrightStar ***
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2009 - 03:03 AM

วัตถุทานบริสุทธิ์ มีลักษณะอย่างไร ปัจจัยที่ได้มาจากการถูกสลากกินแบ่งรัฐบาลหรือหวย ถ้านำมาทำบุญ จะได้บุญเต็มที่หรือเปล่าคะ แล้วถ้าตั้งจิตอธิษฐานให้มีโชคลาภเพื่อจะได้นำปัจจัยมาทำบุญ ถือว่าเจือความโลภหรือเปล่าคะ และจะได้บุญเต็มที่หรือเปล่าคะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ........อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ happy.gif

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2009 - 07:56 AM

ได้บุญครับ แต่ไม่เต็มที่เพราะวัตถุทานไม่บริสุทธิ์ เป็นเงินที่ได้มาจากการพนัน แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำครับผม

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 October 2009 - 12:01 PM

การตั้งจิตอธิษฐานเพื่อให้มีทรัพย์มากๆ แล้วจะนำมาทำบุญ(ช่วยเหลือสรรพสัตว์) ย่อมไม่จัดเป็นความโลภครับ เพราะใจเรามุ่งคิดว่า ถ้าได้ทรัพย์ส่วนเกินมา เราจะแบ่งปันสู่สังคม

เพียงแต่การอธิษฐานนั้น ก็ยังไม่ครอบคลุมตามหลักวิชชาน่ะครับ หากจะให้ครอบคลุมตามหลักวิชชาควรอธิษฐานต่อเพิ่มพูนว่า เมื่อทำบุญแล้วขอให้มีจิตเป็นกุศลยิ่งๆ ขึ้นไป และให้มีนิัสัยหมั่นทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา จนกระทั่งได้บรรลุธรรมสู่นิพพาน หรือที่สุดแห่งธรรมอะไรก็ว่าไป

หากอธิษฐานจิตเช่นนี้ จะทำให้ครอบคลุมว่าเป้าหมายสุดท้ายคือ จิตพ้นจากทุกข์ทั้งปวงน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2009 - 02:15 PM

คลังกระทู้เก่าที่ใกล้เคียง
http://www.dmc.tv/fo...php/t17188.html
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC