ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr18368

usr18368
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2009 - 10:03 AM

บวชแล้วกล่าวคำบวชศีล 8กับพระ แล้วตอนศึกพระอาจารย์ไม่ว่าง พี่เขาเลยให้โทรไปออกบวชกับพระอีกรูปหนึ่งทางโทรศัพท์ แต่ไม่ได้ท่องคำออกบวช รับศีล 5 อย่างเดียยว กับท่านทางโทรศัพ เพราะว่าจับคำออกบวชไม่ได้ แล้วก็ไปขอลาต่อหน้าพระประธานค่ะ แบบนี้ ได้มั้ยค่ะ บวชกัน 3-4 คนค่ะ กลัวค่ะว่าจะทำผิดค่ะเพราะตอนนี้ก็ใช้ศลี5 ดำเนินชีวิตปกติ เกรงว่าไม่พูดคำออกบวชจะทำผิดค่ะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ^^
BoMBOmPaLmY-072-JO-oY

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 07:32 PM

เอ หมายความว่า เดิมท่านเป็นพระอยู่ใช่มั้ยครับ

แล้วที่ว่า โทรไปออกบวชกับพระอีกรูปหนึ่ง หมายถึง โทรไปขอสึก (ลาสิกขา) ไปเป็นญาติโยม ใช่มั้ยครับ

แล้วที่ว่า แต่ไม่ได้ท่องคำออกบวช รับศีล 5 อย่างเดียว หมายถึง ไม่ได้ท่องคำขอสึก ใช่ไหมครับ

จริงๆ แล้ว คำว่า "ท่องคำออกบวช" ในความหมายของคุณหมายถึง "ท่องคำขอสึก" ใช่หรือเปล่าครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 09:09 PM

เข้าใจว่าไปถือศีล 8 ที่วัดใช่ไหมคะ ยังไม่ใช่การออกบวช
คนทั่วไปมักเรียกว่าบวชชีพราหมณ์ แต่พระเดชพระคุณหลวงพ่อเคยบอกว่า บวชชี ก็บวชชี บวชพราหมณ์ ก็บวชพราหมณ์
ชาวพุทธเราถ้าบวชชี เป็นนักบวชที่เรียกว่า แม่ชีถือศีล 8 เช่นเดียวกับผู้ไปอยู่ธุดงค์ หรือถืออุโบสถศีลที่วัด
ผู้ที่ไปอยู่ธุดงค์ การเลิกอยู่ธุดงค์ก็เพียงลาธุดงค์และรับศีล 5 จากพระอาจารย์รูปใดก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นรูปที่เราไปรับศีล 8
หรือถ้ามีเหตุจำเป็น พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะชีโวท่านเคยกล่าวว่า เราสามารถอาราธนาศีลกับพระพุทธรูปที่เราห้อยคอก็ได้ สำคัญอยู่ที่ใจว่าเราตั้งมั่นกับศีลเพียงใด หรือที่เราทำบ่อย ๆ คือ นึกถึงพระไว้ที่ตรงกลางกาย แล้วอาราธนาศีล เพราะขณะนั้นบางทีกำลังขับรถอยู่หรืทำภารกิจที่ไม่สะดวก แต่ไม่อยากคอยเวลา ก็สามารถทำได้เลย แต่อาราธนาแล้วต้องตั้งใจรักษาศีลให้บริสุทธิ์ จึงจะได้บุญมาก ๆ ค่ะ

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 10:08 PM

ได้ครับ

#5 usr18368

usr18368
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2009 - 12:00 PM

ใช่คะ่ ขอบคุณมากๆเรยน่ะค่ะ กระจ่างแจ้งเรย

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ ^^
BoMBOmPaLmY-072-JO-oY

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2009 - 12:32 PM

ลาศีล...ลาได้ด้วยใจที่ตั้งมั่น...กำหนดข้อวัตรปฏิบัติ nerd_smile.gif

รับศีล...หากไม่สะดวกอาราธนาตามบุญพิธี...พระภายนอกอนุโลมใช้หิ้งพระ...แล้วปลุกพระภายใน....จรดใจแล้วกล่าวอาราธนา...ดำรงรักษาให้เป็นปกติ...กลั่นตัวจนอธิศีล nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC