ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มาเล่าเรื่อง ระลึกชาติ ของ 2 คนที่ผมรู้จัก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2009 - 11:32 AM

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องจริง ที่ยังไม่มีการบันทึกใดๆ ลงในหนังสือเล่มไหน
ที่สำคัญเป็นคนที่ผมรู้จักด้วย ไม่ใช่ได้ยินจากปากคนอื่น และ ตอนนี้คนทั้่ง 2 นี้ยังมีชีวิตอยู่

คนแรก เป็นน้าแท้ๆของผมเอง อยู่ราชบุรี ตอนนี้เป็นพระ ไม่คิดจะสึกแล้ว อายุได้ 50 ปี
ชื่อ อารีย์ เจียดชาติ
บ้านอยู่หนองรี อ โพธาราม จ ราชบุรี
ตอนที่ท่านอายุได้ 3-4 ขวบ ท่านพูดกับแม่(ยายของผมเอง)ของท่านเสมอว่า ท่านอยากกลับบ้าน
จะไปหาลูกหาเมียที่ จ สิงบุรี พูดทุกวัน จนยาย(แม่ของน้า)ผมเองแปลกใจ
จนวันหนึ่ง มีข้างบ้านจะไปเที่ยวสิงห์บุรี น้าผม(4ขวบ) ขอตามไปด้วย จะไปหาลูก หาเมีย
แต่ยายก็ได้ห้ามไว้ เพราะกลัวว่าจะไม่กลับ และก็ได้ถามว่า แล้วมาเกิดได้ยังไง
น้าบอกว่า เขาตายแล้ว แล้วก็เห็นยายขึ้นรถก็เลยเดินตาม(ตอนนั้นยายไปเที่ยวสิงบุรีพอดี)
แล้วก็นั่งมาจนมาถึงบ้านยายแล้วก็มาเกิด ส่วนเรื่องอื่นๆจำไม่ได้ จำได้แต่บ้านอยู่ไหน และ เมียลูกชื่ออะไร
น้ารอ้งแต่ละกลับบ้านๆๆๆๆ จนเวลาผ่านไปหลายๆปี น้าผมก็เริ่มลืม แต่ แม่ผม และ ป้าๆ ของผม ไม่มีใครลืม
จนแม่ได้บอกเรื่องนี้กับผม เมื่อ10 ปีที่ผ่านมานี่เอง

เรื่องที่สอง เป็นเพื่อนกับลูกจ้างผมเอง ตอนนั้นผมเปิดร้านรักษาสัตว์อยู่ มีลูกจ้างจาก จ นครพนม
ชื่อ รจนา พ่อคำฮัก(ชื่อเล่นว่า หนุ่ย)
ลูกน้องคนนี้ ผมกับ แฟนเก่า สนิทกันมาก เลยได้ไปเที่ยวบ้านเขาตอนสงกราน
เลยได้ไปรู้จักกับเพื่อนเขาชื่อ เอี้ยง อายุ 21 ปี ตอนนี้น่าจะ 24 ปี เพราะเพิ่งผ่านมา 3 ปี
หนุ่ยเล่าให้ฟังว่า ตอนเอีียงเด็กๆ เอี๊ยงจำความได้ว่า เป็นเมียกับอีกบ้านนึง และมีลูก 1 คนเป็นลูกสาว
ร้องไห้จะกลับบ้าน แม่เขาเลยถามว่าเรื่องราวเป็นยังไง เอีียงเล่าให้ฟัง(4 ขวบ)
ว่า เขาตายเพราะมอเตอร์ไซด์คว่ำ ที่ตรงพงหญ้า และทำให้เขาหัวนมขาด ซึ่งน่าแปลกที่ตอนนี้ ชาตินี้ เขาก็หัวนมไม่มีมาตั้งแต่เกิด
แล้วสุดท้าย แม่และพ่อเขาก็พากันไปพิสูจย์ โดยไปที่บ้านของสามีเขาเมื่อชาติที่แล้ว ปรากฏว่า เอี๊ยงจำลูกจำผัวได้หมดและ
ได้เล่าเรื่องทุกอย่างให้ ผัวของเขาและ ลุกของเขาได้ฟัง ที่น่าแปลกก็คือ ลูกเขาคุ้นมาก แม้ อายุจะมากกว่าเขาเป็นสิบปี

จากประสบการณ์ทีผ่านมา เจอ2 เรื่องทำให้ผมเชื่อว่าการระลึกชาตินั้้นมีจริงๆ
แต่ คนที่จะจำได้เลยตั้่งแต่เกิด มักจะเกิดจาก การตายแบบกระทันหัน แล้ว เกิดกระทันหัน ไม่ไปเสวยสุขในสวรรค์ หรือ ใน นรก
และคนที่ตายมักจะมีรอยแผล ที่เดียวกับแผลเป็นตอนเกิด เพราะฟังจากเมืองนอกแล้ว เหมือนกัน

ใครสนใจทำรายการบอกได้นะครับ เพราะทั้ง 2 คนยังมีชีวิตอยู่ ผมเสียดายจริงๆ หากทั้งสองไม่ได้ออกรายการ ให้คนทั่วไปได้ชม เพราะเรื่องนี้มีอยู่จริงๆและ สืบสาวได้ครับ

#2 ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2009 - 02:09 PM

น่าสนใจมากค่ะ
แต่ที่น่าสนใจมากกว่าคือ ทำไมกลุ่มคนเหล่านี้ถึงระลึกชาติได้ .
และที่สำคัญทำไม คนไทยที่ระลึกชาติได้ มักเคยอยู่ที่ประเทศไทยตายแล้วก็มาเกิดเป็นคนไทย พี่ๆคนไหนทราบ
รบกวนขอความกระจ่างด้วย่คะ tongue.gif tongue.gif

#3 usr32278

usr32278
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2009 - 04:20 PM

เรื่องเมื่อวานผมยังจำไม่ได้เลย ถ้าเรื่องอดีตนี่คงไม่ต้องพูดถึง รู้แต่ว่าตอนนี้ต้องทำความดีให้มาก ละกิเลสให้ได้เยอะๆ ฝันในฝันก็ไม่เป็น ถ้าฝันแบบอิงเรื่องราวปัจจุบัน จะมีใครเชื่อหรือเปล่า คงหาว่าผมโม้ เพราะฉนั้นเร่งทำความดี กันดีกว่า

#4 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2009 - 05:03 PM

อยากรู้เหมือนแหละ ชาติที่แล้วทำกรรมอะไรไว้..ถึงเกิดมาตัวดำแต่....น่ารักถึงเพียงนี้ ! อิอิ!

#5 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2009 - 08:40 PM

ผมเอา รายการทันโลกทันธรรม ตอนระลึกชาติมาให้ดูครับ เคสต่างประเทศที่ระลึกชาติได้ก็มีแผลเป็น ตรงกับตอนตาย เหมือนเคสที่ผมเจอ ของ เอี๊ยง

mms://r200.dmc.tv/world-dhamma/510725.wmv
หรือ หากดูไม่ได้ก็ดูที่
http://r200.dmc.tv/w...amma/510725.wmv

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2009 - 01:31 AM

มีหลายเคสของโรงเรียนอนุบาล เคยออกเรื่องการระลึกชาติได้ โดยหลักๆคือ สาเหตุที่ยังจำชาติที่แล้วได้ เพราะการตายจากมนุษย์แล้วเกิดเป็นมนุษย์ทันที จึงทำให้สัญญาเก่าติดมา เหมือนมะม่วงที่ยังไม่ลืมต้น ส่วนเรืิ่องแผลเป็น ที่ยังติดมา ก็เกิดจากวิบากกรรม เช่นกรณีของเอี้ยง ที่เกิดอุบัติเหตุทำให้หัวนมขาด ก็แสดงว่ามีกรรมเก่าทำให้หัวนมขาด เมื่อเกิดใหม่ไม่มีหัวนม ก็แสดงว่ากรรมส่วนนี้ยังไม่หมดครับ กรรมจึงตามส่งผลในชาติต่อไปได้อีก

#7 Ton

Ton
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2009 - 01:48 PM

คนทางตะวันตก ยุโรป อเมริกา หรือเเม้เเต่ตะวันออกกลางก็คนระลึกชาติได้เเละส่วนใหญ่เป็นเด็ก

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2009 - 07:31 PM

วาว ไม่เคยได้ยินเลย น่ารู้จัง
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48