ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยู่กับเธอฉันคงตาย..ทั้งที่ยังหายใจ.....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 11:56 AM

..รักมากเพียงใด..ก็ยิ่งเปลืองใจเท่านั้น.. (เป็นส่วนหนึ่งของเพลง ลาก่อนเธอ / ของดังพันกร)
คือตอนนี้กำลังรู้สึกเหมือนเนื้อหาในเพลงๆนี้ค่ะ แต่! คำว่า"เธอ"ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงคนรักนะค่ะ แต่หมายถึง เพื่อนร่วมงาน ก็คือ She and He ซึ่งเป็นสามีภรรยากัน He เป็นลูกชายเถ้าแก่ (ซึ่งมี Iq และ สภาวะทางอารมณ์ที่ตำกว่ามาตราฐาน) ส่วน She ก็อยู่ในสถานะพนักงานที่มีตำแหน่งเป็นลูกสะใภ้ควบคู่กัน She ทำงานแบบขอไปวันๆ แต่ถ้าวันไหนมีโอกาส She ก็มักจะยักยอกเงินบริษัทไปทุกๆครั้ง She and He พยายามทำทุกวิถีทางเพื่อกำจัดพนักงานตาดำๆ (อย่างดิฉัน) ให้พ้นทาง เพื่อว่าทำอะไรจะได้สะดวก (แต่ยังทำไม่สำเร็จค่ะ แต่บริษัทก็เสียหายเยอะ) จนตอนนี้บริษัทเริ่มไปไม่รอดสภาวะทางการเงินย่ำแย่ เงินเดือนพนักงานก็ออกช้ากว่าปกติ บางครั้งรอเป็นอาทิตย์ยังมี
**คำถาม ถ้าถ้าคุณเป็นน้ำแข็ง คุณจะทำอย่างไร ระหว่าง
A.ลาออก ไปหางานใหม่
B.อยู่ต่อ (ลืมบอกไปค่ะตัวเจ้านายเองใจดีมากๆๆๆๆๆๆๆ)
C. .............................................................. glare.gif

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 12:09 PM

สุดยอดเลยครับคุณน้ำเแข็งใสได้มีโอกาสฝึกบารมีเยอะแยะเลย ทั้งขันติ อุเบกขา ศีล เมตตา สัจจะ และอื่นๆ คนอีกหลายคนในโลกนี้ไม่เคยได้เจอปัญหาอย่างคุณน้ำแข็งใสนะครับเพราะแต่ละคนต่างก็เจอปัญหาต่างๆ กันไป ถึงอย่างไรก็ดีรักษาใจให้ใสเป็นหลักนะครับ :-)

ผมว่าคุณน้ำแข็งใสมีคำตอบในใจอยู่แล้วหละครับ ซึ่งคือข้อ C ทำตามที่ตนเองเชื่อมั่นนะครับ happy & smile
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 12:16 PM

ต้องดูว่าเราอยู่ต่อแล้วมีความสุขรึเปล่า ถ้ามันบั่นทอนจิตใจมาก ๆ ก็ไม่คุ้มค่ะ

ทุกข์ หรือ สุข อยู่ที่ใจเราเองทั้งหมดค่ะ

ลองนั่งสมาธิ และ อธิษฐานจิต ดูนะคะ อาจจะมีคำตอบให้เราได้ค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#4 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 02:27 PM

เรื่องนี้มันมองได้หลายมุมนะผมว่า

ถ้ามองว่าเป็นการฝึกตัวเองเราก็ต้องทนให้ถึงที่สุด....

แต่ถ้าไม่ได้มองอย่างข้างต้นก็ทนเท่าที่เรามีความสุขเเล้วกันเนอะ...

คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 05:16 PM

ถ้ามีทางเลือกและโอกาสเลือก ก็จะเลือกงานที่ทำแล้วมีความสุข
1. สุขที่มีนายรัก
2. สุขที่เพื่อนร่วมงานรัก
3. สุขที่ลูกน้องรัก
4. สุขที่ผลตอบแทนสมกับงานที่ลงแรง
5. สุขที่ได้สวัสดิการดี
6. สุขที่ไม่เสียเวลาในการเดินทางมาก
7. สุขที่มีเวลามาสร้างบุญบารมี
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 08:06 PM

ก็ต้องถามเจ้าของกระทู้บ้าง ด้วยเกมส์เป้าหมายชีวิตที่ผมเคยนำมาให้เล่นกันนะครับ
1. คุณมีเป้าหมายชีวิตที่จะเป็นอะไรในอีก 2-3 ปีข้างหน้านี้
เอ จะอยู่กับเจ้านายที่รักไปอีก 2-3 ปี ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องทนทุกอย่างนั่นแหละครับ
เอ หรือว่า จะขอมีชีวิตในที่ทำงานที่เจริญก้าวหน้า ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องดูว่าที่ทำงานนี้จะเจริญก้าวหน้าหรือไม่
เอ หรือว่า ทั้งสองอย่าง ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องทนอยู่ไป แล้วปฏิวัติซะ เปลี่ยนที่ทำงานด้วยมือเราให้ได้
เอ หรือว่า อย่างอื่น ลองคิดต่อดูสิครับ....

ยกตัวอย่าง คุณยายอาจารย์ อุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ท่านมาเป็นคนใช้ที่บ้านคุณนายเลี๊ยบ ทำตัวดีจนคุณนายเลี๊ยบรักมากๆ หากคุณยายปรารถนาจะเป็นบริวารคุณนายเลี๊ยบ ท่านก็สามารถอยู่อย่างสุขสบาย เพราะเจ้านายรัก
แต่เพราะคุณยาย ไม่ได้มีเป้าหมายชีวิตที่จะขอเป็นคนใช้ไปตลอดชาติ ท่านมีเป้าหมายอยากจะไปนั่งสมาธิกับหลวงปู่วัดปากน้ำ ท่านจึงจากคุณนายเลี๊ยบไปบวชที่วัดปากน้ำ แล้วในทีสุดคุณยายก็ได้มาเป็นผู้สร้างวัดพระธรรมกาย มีบั้นปลายชีวิตที่ยิ่งใหญ่

2. คุณมีเป้าหมายชีวิตที่จะเป็นอะไรในอีก 20-30 ปีข้างหน้านี้
เป้าหมายชีวิตคุณในอีก 20-30 ปีข้างหน้า ยังคงเหมือนเดิมหรือเปล่า หากไม่เหมือน มีความจำเป็นต้องรอหรือไม่ ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องรอ แล้วำทำไมถึงไม่ทำตามเป้าหมายระยะไกลเลย

3. หากเกิดอะไรขึ้นมา ทำให้มีชีวิตอยู่ได้อีกแค่ 3 วันเท่านั้น คุณอยากจะทำอะไร
เป้าหมายนี้สำคัญเลยนะครับ บางทีอาจทำให้เราได้คิดในสิ่งที่ไม่เคยคิดมาก่อนก็ได้ครับ
เช่น เอ๊ะ เราเองก็ไม่สำคัญอะไรขนาดนั้นนะ ถึงไม่มีเราเขาก็อยู่กันได้ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 09:45 PM

ขอบคุณคุณหัดฝันครับ จะเก็บไปถามตัวเองด้วยครับผม และขอยืมไปใช้สอนคนอื่นต่อนะครับ :-)

1. คุณมีเป้าหมายชีวิตที่จะเป็นอะไรในอีก 2-3 ปีข้างหน้านี้

2. คุณมีเป้าหมายชีวิตที่จะเป็นอะไรในอีก 20-30 ปีข้างหน้านี้

3. หากเกิดอะไรขึ้นมา ทำให้มีชีวิตอยู่ได้อีกแค่ 3 วันเท่านั้น คุณอยากจะทำอะไร
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 11:25 AM

ต่อไปก็เป็นของลูกชายเขาอยู่ดีครับ
หลีกเลี่ยงอย่าอยู่ใกล้ คนพาล ดีที่สุด
ยังไง สุดท้ายแล้ว บริษัทไปรอดต่อไปก็เป็นบริษัทของลูกเขา ถ้าจะล่มจม ก็ของเขา เดี๊ยวตัวเขาเองก็ยากจนจากการกระทำเอง

#9 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 12:47 PM

จริงๆ การที่ทำงานอยู่ที่นี้ไม่ใช่เป้าหมายหมายของชีวิตหรอกค่ะ คิดจะไปหลายครั้งแล้ว แต่นึกถึงบุญคุณของเจ้านายที่รับเราเข้ามาทำงาน
อุปการะเลี้ยงข้าวทุกวัน ( ไม่ได้เห็นแก่กินนะค่ะ) แต่เจ้านายใจดีจริงๆ และเป็นกัลยานิมิตรที่ดี มีข่าวบุญที่ใหนเจ้านายชวนร่วมบุญทุกครั้ง
ถ้าจะลาออกก็... ถ้าพวกพี่เป็นน้ำแข็งพวกพี่จะทำไง

#10 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 12:55 PM

พี่ หนูก็เคยต้องทำงานที่ต้องรับผิดชอบดูแลเรื่องการเงินของบริษัทที่ใกล้ล่ม เพราะคนก่อนๆ ทำไว้ไม่ดี แล้วหนูก็เข้ามาทำงานแบบไม่รู้มาก่อนว่าสภาวะทางการเงินเป็นยังไง แต่ด้วยความรับผิดชอบในหน้าที่ และเจ้านายก็ดีกับหนู หนูก็ตั้งใจทำหน้าที่ให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ และในทุกวันที่ผ่านไป มีแต่ปัญหา และใจของเราก็ผูกพันเรื่องกับปัญหาในงานทำงาน ทุกวันนอนดึก บางวันปัญหามาก ข้าวก็แทบไม่อยากกิน แต่ยังดีว่าทุกวันอาทิตย์หนูมาวัด พอนานเข้าหนูเริ่มรู้สึกได้ว่า วันที่เราทำงาน กับวันที่เรามาวัดนั้น ช่างต่างเหลือเกิน แล้ววันหนึ่งหนูก็ตัดสินใจลาออก ถามว่าง่ายไหม ตอบว่าไม่ง่าย เพราะเราก็รักเจ้านาย รักงาน รักทุกคนที่ทำงานด้วยกัน แต่สุดท้ายคนที่เรารักคือตัวเอง เพราะไม่รู้ว่าจะเอาสุขภาพจิต สุขภาพกายไปทำงาน แล้วเราได้อะไร นอกจากเงินเดือนและคำชม เจ้านายรัก แล้วชีวิตเราต้องการแค่นี้เองหรอ เกิดมาแค่นี้เองหรือ หนูลาออก วันแรกรู้สึกสงสารเจ้านายที่ร้องไห้ไม่อยากเราลาออกมาก แต่เวลาก็หมุนไปเรื่อยๆ หนูรู้สึกสบายใจมาก เหมือนยกภูเขาหิมาลัยออกจากอก ชีวิตเป็นของเราค่ะ หนูรักตัวเองแล้วพี่ล่ะ?
ไม่ได้บอกให้ทำตาม แค่เล่าให้ฟังค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 06:51 PM

ผมว่า คุณยังไม่ได้ตั้งใจเล่นเกมส์ที่ผมบอกจริงๆ โดยเฉพาะข้อที่ 3 น่ะครับ หากได้เล่นแล้วจะเห็นความมหัศจรรย์ของเกมส์นี้ครับ ว่าจะช่วยให้คำตอบคุณได้ เอางี้ เดี๋ยวผมจะสมมุติตัวเองเป็นคุณ แล้วเล่นให้ดูเลยดีกว่า

ตามที่คุณบอกมาว่า คุณมีเป้าหมายชีวิตระยะไกลอยู่ แต่มันก็ยังไม่จำเป็น เมื่อเทียบกับเป้าหมายระยะใกล้ ที่อยากจะอยู่ช่วยบริษัทที่มีเจ้านายที่รัก ไม่อยากเป็นบริษัทเจ้านายต้องแย่ลงไปกับตา เพราะญาติตัวเอง ถ้าผมเป็นคุณนะครับ

ผมอยากช่วยบริษัทจริงๆ แล้วผมเล่นเกมส์เป้าหมายชีวิตในข้อที่ 3 หากผมจะมีชีวิตอยู่ต่อจากนี้ไปอีกเพียงแค่ 3 วัน ผมไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว ขอเพียงช่วยบริษัทเจ้านายได้ ผมก็พร้อมที่จะตาย(สมมุติ)อย่างมีความสุข

เมื่อเป็นเช่นนี้ผมควรจะทำอย่างไร ผมก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรอีกแล้ว ในเมื่ออีก 3 วันก็จะต้องตายแล้ว ดังนั้น ผมจะเข้าไปคุยกับลูกชายและลูกสะใภ้เจ้านายเลยว่า ตอนนี้ผมเป็นโรคปัจจุบันทันด่วน จะมีชีวิตอยู่ได้อีกเพียงแค่ 3 วันเท่านั้น แต่ผมไม่อยากเห็นบริษัทของพ่อคุณต้องล่มสลายไป คุณทั้งสองต้องปรับปรุงงานด้านนั้นด้านนี้ เห็นจุดบกพร่องตรงไหนก็บอกไปเลย เพราะอีก 3 วัน ผมจะต้องตายแล้วนี่ จะไปกลัวอะไร

หากทั้งสองบอกว่า นี่มันบริษัทของฉัน แกไม่เกี่ยว แต่ผมอยากช่วยบริษัทจริงๆ ผมก็จะไปคุยกับตัวพ่อเลยครับ ว่าผมจะมีชีวิตอยู่ได้อีกแค่ 3 วัน แต่ผมอยากเห็นบริษัทอยู่ต่อไป ตอนนี้คุณพ่อต้องปรับปรุงด้านนั้นด้านนี้ โดยเฉพาะลูกชายคุณพ่อ อะไรก็ว่าไป เป็นต้น

เป็นไงครับเกมส์นี้ แต่คุณเจ้าของกระทู้อาจจะมองว่า ก็ฉันยังไม่ได้จะตายจริงๆ สักกะหน่อย จะให้ไปทำอารมณ์อย่างนั้นได้อย่างไร อ๋อ ก็เปลี่ยนใหม่สิครับ เปลี่ยนเป็นว่า อีก 3 วันจะลาออก (เพราะถึงไม่ออกก็จะถูกเขาบีบให้ลาออก) แต่ก่อนจะออก ขอให้บริษัทอยู่ต่อไป ว่าแล้วก็ทำตามที่ผมว่ามานั่นแหละครับ แต่ย้ำว่า จะทำตามนี้แน่ๆ นั้น คุณต้องอยากให้บริษัทของเจ้านายเจริญขึ้นจริงๆ โดยไม่รู้สึกกังวลอะไรกับอนาคตของคุณเองทั้งสิ้นนะครับ (เหมือนเป้าหมายข้อที่ 3) แล้วมันจะได้ผล

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 11:27 AM

ถ้าเป็นผม หากสนิทกับเจ้านายจริง ๆ และเจ้านายเป็นคนดีจริง ๆ และเป็นกลางด้วย ผมจะเล่าปัญหาให้เจ้านายฟังแล้วให้ท่านแก้ไขของท่านเอง ส่วนตัวเราก็ทำหน้าที่ของเราไป ยิ้ม ยอม หยุด เย็น สบายๆ ไม่สร้างเวรสร้างกรรมกับใคร

#13 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 02:12 PM

เคยคุยแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ผล คือเจ้านายเข้าใจปัญหาทุกอย่างนะค่ะ (แต่ไม่เข้าใจวิธีอบรมสั่งสอนลูก) เจ้านายเองมีลูกๆ ถึง 4 คน แต่ไม่มีคนไหนทำงานเลย และเค้าเคยไล่ลุกชายออกไปหางานทำเองแล้ว แต่ไม่มีที่ไหนรับ เพราะพฤติกรรมไม่สุภาพ ค่อนข้างจะถือตัว สุดท้ายไม่รู้จะไปที่ไหนก็เลยต้อง.....พ่อกินไปวันๆ เจ้านายก็ทำได้เพียงบอกเราว่า "อย่าไปสนใจเลย" แต่ไม่เคยกำหลาบลูกชายตัวเองเลย ปล่อยให้เป็นปัญหาสังคม(ในบริษัทฯแบบนี้) พี่ๆดูสิว่าจะแก้ไขยังไง

#14 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 05:06 PM

อ๋อ ที่พูดมา คือ ไม่ได้ต้องการจะลาออก แต่ต้องการจะให้แก้ไขพฤติกรรมของคนในบริษัทอย่างนั้นหรือครับ (แล้วก็ไม่บอกตั้งแต่แรก ฮา ปล่อยให้ตอบแนวอื่นอยู่ตั้งนาน ฮา)

ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องขอบอกว่า ถ้าคุณพ่อเขาเองสามารถทำให้เขาไปบวชพระในโครงการพระแสนรูปได้ ก็อาจจะเปลี่ยนพฤติกรรมของเขาได้น่ะครับ
หรือ สามารถส่งมาอบรมที่วัดฯ ในโครงการ องค์กรเปี่ยมสุข ก็ได้ครับ ถ้ายินดีมาอบรม โดยมากันทั้งทีมนั่นแหละ คือ ทั้งลูกชายลูกสาวด้วย และตัวคุณก็มาด้วยครับ

#15 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 05:13 PM

คุณพี่หัดฝัน น้ำแข็งว่ามันย้ากกกกก......ที่สุด เป็นไปบ่ได้ ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรซะอีก

คุณพี่หัดฝัน น้ำแข็งว่ามันย้ากกกกก......ที่สุด เป็นไปบ่ได้ ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรซะอีก

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 06:06 PM

ถ้าอย่างนั้น ก็ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า มีคนบางประเภทที่แม้พระสัมมาสัมพุทธเจ้า(ผู้ได้ชื่อว่า เป็นยอดผู้ฝึกคนให้เป็นคนดี ที่ไม่มีใครเสมอเหมือน) ก็ไม่ทรงโปรดในชาตินี้ ทรงบอกให้ไปรอให้พระพุทธเจ้าพระองค์หน้าโปรด คนประเภทนี้ก็มีในสมัยพุทธกาลครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า มียายคนหนึ่ง ชื่อว่า ยายหอย ได้มายืนด่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและคณะพระภิกษุสงฆ์หน้าวัดพระเชตวัน ทุกๆ วันเป็นแรมเดือนเลยทีเดียว วันหนึ่งพระมหาโมคคัลลานะ พระอรหันต์ผู้มีฤทธิ์มาก ได้มาเฝ้าพระพุทธเจ้าที่วัดพระเชตวัน ท่านได้เห็นเหตุการณ์นี้พอดี

จึงได้ไปกราบทูลพระพุทธเจ้าว่า "ทำไมพระพุทธองค์ทรงปล่อยให้ยายคนนี้ มายืนด่าอยู่ได้ทุกวัน ทำไมไม่ทรงแสดงธรรมโปรดยายคนนี้เสียหล่ะ"
พระพุทธเจ้าตรัสตอบว่า "ยายหอยคนนี้ เป็นบุคคลที่โปรดไม่ได้ ต้องรอให้พระพุทธเจ้าพระองค์หน้ามาโปรด"
พระมหาโมคคัลลานะจึงตอบว่า "ข้าพระองค์อยากจะทดลองดู
พระพุทธเจ้าบอกว่า "ได้เลย เธอทดลองดูได้เลย โมคคัลลานะ"

ว่าแล้ว พระโมคคัลลานะ ท่านก็เดินตรงเข้าไปหายายหอย ที่กำลังยืนด่าพระอยู่พอดี ยายหอยเห็นพระเดินตรงเข้ามา ก็รีบหันกลับหลังหนี(โดยกะว่าวันพรุ่งนี้จะมาด่าใหม่) ทันทีทีหันหลังเท่านั้น ยายหอยก็เห็น พระมหาโมคคัลลานะอีกท่านหนึ่ง ยืนรออยู่ข้างหลัง (ท่านปาฏิหาริย์กาย)

ถ้าเป็นคนธรรมดา ผมว่า หมดพยศแล้ว เจออย่างนี้ ต้องก้มลงกราบขอขมาสถานเดียว แต่นี่คือ ยายหอย ว่าแล้ว ยายหอยก็สำแดงเดช มองขึ้นไปบนฟ้าทันที

ครั้นพอมองขึ้นไปบนฟ้า ก็เจอกับพระมหาโมคคัลานะ ปรากฏอยู่บนท้องฟ้าเช่นกัน คราวนี้ยายหอย จึงก้มหน้ามองลงไปที่พื้นดิน พลันก็เห็นภาพพระมหาโมคคัลลานะปรากฏที่พื้นดินเช่นเดียวกัน เอาละสิ ล้อมทั้ง 4 ด้านเลย จะทำไงล่ะทีนี้

คนอย่างยายหอย มีหรือจะยอมจำนน นางได้กระทำในสิ่งที่ไม่มีใครคาดคิดว่า นางจะกระทำเช่นนั้นได้ คือ ยายหอย ได้เลิกผ้าถุงขึ้นมา แล้วก้มมองไปที่ อวัยวะที่บ่งบอกถึงความเป็นเพศหญิงของนาง

ซึ่งพระโมคคัลลานะ ท่านเป็นพระอรหันต์ย่อมไม่อาจที่จะสำแดงฤทธิ์ไปปรากฏกาย ณ ที่ตรงนั้นได้ เพราะไม่เป็นการสมควร ว่าแล้ว ท่านก็ได้แต่ปล่อยให้ยายหอย จากไปแต่โดยดี

ส่วนลูกชายเถ้าแก่ของคุณเจ้าของกระทู้ จะเป็นดังเช่น ยายหอย หรือไม่ ผมไม่ทราบ เพราะไม่ใช่พระอรหันต์ จึงให้ความเห็นได้แต่เพียงว่า ทาน ศีล ภาวนา เปลี่ยนนิสัยคนได้แน่นอน หากไม่ได้ในชาตินี้ ก็ต้องเป็นชาติต่อๆไป เพียงแต่ ต้องให้บุคคลนั้นได้ทำทาน ศีล ภาวนา

หากไม่ให้เขาทำอะไรเลย เช่น มาอบรมโน่นนี้ก็ไม่ได้ บวชก็ไม่ได้ ฯลฯ อย่างนี้ก็ไม่มีใครช่วยเขาได้หรอกครับ และเช่นกัน หากคุณเจ้าของกระทู้ยังคงอยู่ในบริษัทไป โดยไม่สามารถทำอะไรได้ ก็ไม่มีใครช่วยคุณได้เช่นกันครับ

#17 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2009 - 04:57 AM

คนมีงานทำก็เครียด คนไม่มีงานทำก็เครียด

คนทานข้าวอิ่มก็ทรมาน คนไม่มีข้าวจะทานก็ทุกข์ทน

คนมีแฟนก็เบื่อที่จะทะเลาะกับแฟน คนไม่มีแฟนก็เหงาอยากมีใครสักคน

คนรวยก็คิดหนักจะเอาเงินไปทำอะไรดี คนจนก็ว้าวุ่นจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่าย

โลกนี้ไม่มีอะไรพอดีเลย มีแต่ทุกข์

เฮ้อ..........

#18 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 December 2009 - 09:43 AM

หาช่องทางใหม่ๆ ดูนะครับ เพราะไปอยู่ขวางผลประโยชน์เขา อนาคตเราก็ลำบาก สุดท้ายถ้าต้องเลือกเจ้าของจะเลือกใคร... บุญคุณก็ทดแทนด้านอื่นๆ ได้อยู่ครับ

ค่อยๆ คิดและหาช่องทางออกให้ตัวเองก่อน ถ้าดีแล้วค่อยลาออกก็ไม่แปลก มองแง่ดีอาจจะเป็นทางทำให้เจ้าของเขาคิดได้ปฏิวัติการทำธุรกิจ

#19 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2009 - 10:05 AM

ขอบคุณคำแนะนำของกัลฯ ทุกๆท่าน แต่รู้สึกโดนจัยของคุณtnawut มากที่สุดขอบคุณคร้าบ.......