ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น,ศีล 8

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 03:38 PM

ปัจจุบัน ช่วงเช้าดิฉันจะสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย อาราธนาศีล 5 และสวดมนต์ทำวัตรเช้า (ในเวลาที่สะดวกเพราะมีลูกเล็ก 2 คนที่บ้าน) และช่วงเย็นจะสวดมนต์ทำวัตรเย็น ตามเวลาที่สะดวกเช่นกันค่ะ บางทีก็ได้ทำช่วงหัวค่ำ บางทีก็ทำก่อนนอน จึงมีถามดังนี้ค่ะ
1.ในการสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็นมีการกำหนดช่วงเวลาไหมคะ
2.ดิฉันยังไม่เคยรักษาศีล 8เลยค่ะ อยากจะลองรักษาศีล8ในวันพระก่อน มีข้อปฏิบัติอย่างไรบ้างคะ ต้องกล่าวคำอาราธนาศีล 5 ด้วย หรือเปลี่ยนเป็นกล่าวฯ ศีล 8 เลยคะ
3.หากมีความจำเป็นต้องไปนอนกล่อมลูกบนที่นอน หรือนอนบนฟูกเพื่อให้นมลูก (ลูกอายุ 5 เดือน) อย่างนี้ได้ไหมคะ
4.เวลานอนใช้ผ้าห่มนวมปูนอน ได้ไหมคะ (ดิฉันอยู่ต่างประเทศและพื้นที่บ้านเย็นในช่วงหน้าหนาว)
5. แยกที่นอนแต่อยู่ห้องเดียวกับพ่อบ้าน
6.ร้องเพลงเด็ก (เช่นเพลง กเอ๋ย ก.ไก่) เล่านิทานให้เด็กฟัง จะยังได้ไหมคะ
7. น้ำผลไม้คั้นจากเครื่อง มีตะแกรงลวดกรอง1ครั้ง เราต้องใช้ผ้ากรองอีกครั้งหนึ่งด้วยหรือเปล่าคะ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 05:17 PM

เห็นจากคำถามแล้ว ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าเลยนะครับ เป็นคนทียอดเยี่ยมมากๆ

ส่วนเรื่องคำตอบผมเองอาจไม่เชี่ยวนัก รอผู้ที่รักษาศีล 8 เป็นปกติ หรือบ่อยๆ มาตอบดีกว่า
ขอให้ทำำสำเร็จตามใจปรารถนานะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 07:39 PM

1.ก็ให้อยู่ในช่วงเช้า กับช่วงเย็น ก็ใช้ได้ครับ ไม่ได้กำหนดเวลาตายตัวขนาดนั้น
2.สามารถกล่าวคำอาราธนาศีลแปดในวันพระ หรือวันที่ต้องการจะรักษาได้เลยครับ
3.สำหรับที่นอนนั้น หากภายในไม่ได้ยัดด้วยนุ่น หรือสาลี (ซึ่งที่นอนสมัยใหม่ จะใช้วัสดุหุ้มที่หลากหลาย) ไม่ให้นุ่มเกินไปก็ใช้ได้ครับ
แต่หากเป็นที่นอนที่ยัดด้วยนุ่ม หรือ สาลีจริง แต่ผู้ปฏิบัติมีความจำเป็น เช่น ต้องดูแลลูกที่ยังเล็ก ก็สามารถนอนได้ครับ ขอเพียงไม่เกิดกามกำเริบก็ใช้ได้ครับ
4.ได้ครับ เพราะเพื่อสุขภาพร่างกาย ไม่ให้เจ็บป่วย
5.ได้ครับ
6. ได้ครับ เพราะเพลงที่ร้องไม่ใช่เพลงรักๆ ใคร่ๆ เช่น ฉันรักเธอ เธอรักฉันไหม อะไรทำนองนั้นน่ะครับ
7. ศีลแปดแบบผู้ครองเรือนก็พออนุโลมได้ครับ เอาเป็นว่าทานแค่น้ำผลไม้ก็พอ อย่าทานผลไม้ก็แล้วกันนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 ~{ TID }~

~{ TID }~
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 07:45 PM

สวัสดีครับ
ผมขอตอบเท่าที่ผมรู้และได้ปฏิบัตินะครับ
ผมอยู่ชมรมพุทธฯ มจธ. ที่นี้เราจะสวดมนต์ทำวัตรเช้า 07.20น. นั่งสมาธิ 15 นาที
และจะรับประทานอาหารพร้อมกันทั้งชมรมฯ แล้วจึงแยกย้ายกันไปเรียน ไม่เกิน 08.30น.
ส่วนช่วงเย็นจะสวดมนต์ทำวัตรเย็น 16.30น. นั่งสมาธิ 30-40 นาที เล่าธรรมะ 10-20 นาที แล้วจึงแยกย้าย
แต่ส่วนใหญ่จะรับบุญกันต่อ

ตอนที่ผมอบรมธรรมทายาท รุ่น35 สวดมนต์ทำวัตรเช้า 05.00น. นั่งสมาธิ 30 นาที
สวดมนต์ทำวัตร์เย็น 18.00น. นั่งสมาธิ 60 นาที พระอาจารย์เล่าธรรมะ

สรุป เอาเวลาที่เราสะดวกและสามรถทำได้โดยกำหนด ว่าเช้าประมาณกี่โมง เย็นประมาณกี่โมง
เพราะ ชมรมพุทธฯ แต่ละสถาบันก็ทำวัตรเวลาไม่ตรงกันเพราะขึ้นกับเวลาเรียนในแต่ละมหาลัย

ส่วนเรื่องศีล8 ที่ชมรมพุทธฯ คณะกรรมการจะต้องศีล 8 แต่อาจมีน้องๆปี1 ที่ศีล5 หรือสมาชิก
ผู้ที่นำสวดมนต์ทำวัตรจึงต้องนำทบทวนศีล5 ก่อนแล้วจึง นำศีล8ต่อสำหรับผู้ที่ถือศีล8

สวนเรื่องศีล8 จะเปลียนจากข้อ3 ของศีล5 ที่ว่าไม่ประพฤติผิดในกาม เป็นรักษาพรหมจรรย์
คือไม่คิด พูด ทำ เรื่องทางเพศ ทางกามรมณ์ต่างๆ ได้แก่รูป เสียง กลิ่น รส
ส่วนข้อ 6-8 เป็นตัวป้องกันเพื่อไม่ให้เกิดความคิด ในเรื่องเพศตรงข้าม และกามรมณ์
ดังนั้นข้อ 6-8 อยู่ที่เจตนา ว่าทำไปเพื่อให้เพศตรงข้ามสนใจเราหรือเปล่า
เช่น ผู้หญิงใส่น้ำหอมเพื่อให้ชายหนุ่มชื้นชมตัวเอง อันนี้ผิด
หรือใส่โคโลญเพื่อดับกลิ้นเต่าแต่กลิ่นต้องอ่อนมากๆ หรือให้ดีใช้สารส้มไปเลย อนุโลมได้
หรือทานข้าวช่วง 11.00-12.00น. นี้เวลามาตรฐาน
แต่ที่ชมรมพุทธฯ จะทานกัน12.30-13.30น. ก็อนุโลมเอา
เพราะเลิกเรียน12.30น.

ส่วนเรื่องเพลง ที่ชมรมพุทธก็มีเพลงชมรม เพลงของหลวงพ่อจะเปิดตลอด
สลับกันกับธรรมะ เพื่อไม่ให้ชมรมเงียบ เพลงที่เปิดควรเป็นเพลงที่ฟังแล้ว
มีกำลังใจที่จะทำความดีต่อไป ฟังแล้วใจไม่หมอง เช่นเพลง รักๆ เพลงเคร้าๆ
ยังงี้ไม่ได้

ส่วนเรื่องน้ำผลไม้คั้นคิดว่าไม่ได้นะ อันนี้รอผู้รู้มาตอบดีกว่า
แต่ผมขอให้เหตุผลว่าที่ไม่ให้ทานอาหาร หรือน้ำแบบนี้ หรือ
แม้แต่ ทานน้ำปานะเยอะมากๆ เพราะ
ไม่ให้กามกำเริบครับ เพราะจะมีพลังงานเหลือในร่างกาย
แล้วทำให้อ้วนด้วย และทำให้เกิดอารมณ์ทางเพศครับ
ยังไงก็ดื่มนมดีกว่าพอให้อยู่ท้องก็พอ ถ้าไม่ไหวก็ค่อยดื่มเข้าไปอีก
เพื่อกันไม่ให้กามกำเริมครับ

ผมก็ตอบตามที่ผมรู้นะครับ
ยังไงก็อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ....
ทาน ศีล ภาวนา
วินัย เคารพ อดทน

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 07:52 PM

ลิ๊งค์ไว้ให้ศึกษานะครับ

http://main.dou.us/v...s_id=391&page=4
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 07:56 PM

happy.gif สาธุ สาธุ สาธุ

#7 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 08:56 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ มั่นใจมากขึ้นเรื่องสวดมนต์กับข้อปฏิบัติในศีล8 วันนี้ดิฉันได้เริ่มรักษาศีล 8 เป็นวันแรกแบ่งบุญให้พี่น้องทุกคนด้วยค่ะ สาธุ

#8 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 09:43 PM

สาธุ ค่ะ

#9 ใสสว่าง

ใสสว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 11:12 AM

สาธุ ค่ะ ขอให้มีกำลังใจ ที่จะทำให้ได้สม่ำเสมอ สมดังใจปรารถนานะคะ

หลวงพ่อท่านเคยบอกว่า ศีล เป็นที่ตั้งของธรรมทั้งปวง จะมีทรัพย์ มีกิน มีใช้ ไม่อดไม่ยากเลยคะ ดีๆมากค่ะ

สังเกตุนะคะ ศูนย์สาขาของวัดเราตามที่ต่างๆ เจ้าหน้าที่น้องๆ อุบาสก อุบาสิกา รักษาศีลกันดีมาก บริสุทธิ์มากๆ อาหารการกิน ไม่คเยลำบาก เลย ผิดกับบางวัดที่เขาอาจจะ รักษาศีลกันแบบยื่ดยุ่นมากหน่อย อาหารการกิน จะไม่บริบูรณ์เท่าเราค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#10 ลูกพระธัมฯเชียงใหม่

ลูกพระธัมฯเชียงใหม่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 11:12 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

กับความตั้งใจ

สาธุค่ะ
เกิดมาเพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#11 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 11:32 AM

สาธุ ๆ ครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#12 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 06:38 PM

อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ กับความตั้งใจ ที่จะรักษาศีล 8 เหมือนกับดิฉัน เมื่อก่อนก็ไม่กล้ารับกลัวว่าจะ ทำไม่ได้แต่เดี่๋ยวนี้ ทำได้ แล้วค่ะ ขอเป็นกำลัง

ใจให้อีกค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#13 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 December 2009 - 10:51 AM

แนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   63 ดาวน์โหลด
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม