ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ฝันวัยเด็ก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2009 - 01:58 AM

วัยเด็กเป็นวัยที่ชีวิตของเราไม่มีใคร มีแต่การดำเนินชีวิตเพื่อตัวเอง ใช้ีชีวิตของตัวเองเพื่อตัวเองทั้งหมด ไม่มีรัก ไม่มีเศร้า ไม่มีภาระหน้าที่การงาน ไม่มีเครื่องพันธนาการต่างๆ มากมาย ดังนั้นความฝันในวัยเด็กจึงเป็นความฝันที่มีคุณค่าเพราะเกิดจากความรู้สึกในใจที่แท้จริงที่ไม่ได้มีการปรุงแต่งจากภาวะรอบข้างใดๆ ทั้งสิ้น ผมเชื่อว่าทุกคนมีความฝันวันเด็กทั้งสิ้น มากบ้างน้อยบ้าง เป็นเรื่องเป็นราวบ้าง ไม่มีสาระแก่นสารบ้าง จำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่มันก็ได้ชือว่าความฝันและเชื่อหรือไม่บางครั้งมันอาจเป็นแรงผลักดันให้ เราก้าวมายืนอยู่ในทุกวันนี้ได้โดยที่เราเองก็ไม่รู้ตัว เคยลองไหมครับ ลองหลับตาแ้ล้วย้อนคิดในหาตัวเองในยามที่เคยลองคิดถึงความฝันว่าเราต้องการ อะไร ว่าเราอยากเป็นอะไร ผมว่าช่วงเวลานั้นเป็นช่วงเวลาที่สำคัญมากๆ ของชีวิตทีเดียว สำหรับตัวผมเอง ผมพยายามคิดว่าจุดที่เราเคยวาดฝันไว้ในวัยเด็กจุดไหนของชีวิตที่เป็นจุดที่เรามีความฝันที่น่าเชื่อถือได้มากที่สุด จุดไหนที่เป็นความฝันที่แท้จริงของเรา ตอนที่ทำงานต่างๆ ยุ่งมากมาย จุดที่แต่งงาน จุดที่ปรับเปลี่ยนงาน จุดที่เรียนต่อป.โท จุดที่เีัรียนจบป.ตรี จุดที่พบปัญหาในการเรียน จุดที่เริ่มเข้าเรียนวิศวะ จุดที่รู้ว่าตัวเองเอนท์ติด จุดที่เรียนมัธยม/ประถม ............. ย้อนไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ ๆ ๆ

ผมเคยคิดว่าจุดที่น่าจะใช่คือจุดที่เริ่มเรียนคณะที่ผมใฝ่ฝันในดินแดนที่เป็นความฝัน นั่นคือที่คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ 4ปีที่นั่นมันทำให้ผมเปลี่ยนจนไอ้เด็กหัวเกรี๊ยนคนนึง ไม่คิดอะไรมากกมายกับชีวิต เป็นอีกคนหนึ่งที่พร้อมจะเดินตามล่าหาความฝัน ดังนั้นเมือวันหยุดยาวที่ผ่านมาผมจึงตัดสินใจที่จะไปใช้เวลาที่นั่นด้วยตัวคนเดียว เพื่อลองย้อนคิดถึงความรู้สึกในตอนนั้นๆ หนึ่งวัน หนึ่งคืนที่นั่น เป็นช่วงเวลาที่ดีเยี่ยมมากๆ ได้คิดอะไรกับตัวเองเยอะ ได้ทบทวนเรื่องราวต่างๆ ทั้งหลังจากเรียนจบ และก่อนเิริ่มเรียนที่นั่น อะไรที่ผมได้จากการเดินทางครั้งนี่นะหรือครับ สิ่งที่ผมต้องการไปหาคือผมคิดอะไรตอนนั้น แต่คำตอบที่ผมได้คือ "ผมไม่ได้คิดอะไร" แต่ผม "ลงมือทำในสิ่งที่ผมรักอย่างเต็มที่" สิ่งมันก็ดูเหมือนธรรมดาๆ ผมถามตัวเองต่อมันต้องมีอะไรอีกซะการที่เราไม่คิดอะไรแล้วชีวิตมันจะพัฒนาได้อย่างไรคำตอบที่ได้คือ "ผมอยู่ในบุญตลอดเวลา" แค่นี้้จริงๆ ??? .... อ้าวแล้วความฝันวันเด็กหละอยู่ตรงไหนหว่า มันไม่ได้อยู่ที่นี่นี่น่า ใช่ครับมันไม่ได้อยู่ที่นี่่ !!

ดังนั้นจะให้ย้อนกลับไปกรุงเทพใหม่ เพื่อนึกถึงตัวเองตอนเรียน ม.ปลายหรือ มันก็ขับรถไกลซะเหลือเกิน งั้นเอาเป็นว่า หลับตาแล้วย้อนคิดแล้วกันครับประหยัดเวลาดี คิดทบไปทบมา นิ่งไปนิ่งมา จนพบว่าจุดที่ผมเคจตั้งเป้าหมายกับชีวิตไว้มันอยู่ในช่วงปิดเทอม ม.4 ที่ผมได้ไปบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 19 ที่วัดพระธรรมกายแห่งนี้ครับ มันเป็นจุดที่ใจผมใสมาก ใสจนไม่คิดว่าตัวเองจะทำใจให้ใสได้ขนาดนั้น แต่ผมพบปัญหาต่อไปครับ แล้วไอ้ความฝันที่เคยคิดไว้หนะมันคืออะไรกันแน่ ที่จำได้ชัดๆ คำปณิธานว่า "ผมจะละในสิ่งที่เคยละ ผมจะละเลิกในสิ่งที่ควรเลิก" ณ.ลานธรรม ตอนเตรียมงานวันมาฆบูชา และพระอาทิตย์กำลังตกดิน แต่จะละจะเลิกเพื่ออะไรนี่ซิคือปัญหา ดูซิครับมันน่าแปลกใจไหมครับ น่าแปลกทีเดียว ทำไมการค้นหาความฝันวันเด็กนี้มันยุ่งยากจังหว่า ฮืม ....... คำตอบที่ได้ก็เพราะว่ากว่า 20 ปีที่ผ่านมา ใจผมตอนนั้นตอนที่เป็นสามเณชธรรมทายาท กับใจผมในตอนนี้มันคนละเรื่องกันครับ เรื่องราวในชีวิตที่ผ่านเข้ามา มันก่อให้เกิดเครื่องปรุงแต่งมากมาย ใส่เข้ามาในความฝันวันเด็กในตอนนั้น แต่ตอนนี้ผมก็พอนึกถึงเป้าหมายชีิวิตในตอนนั้นออกลางๆ แ้ล้วครับ แต่ยังไม่ชัดเท่าไหร ถ้าจะให้ชัดจริงคงต้องทำใจให้ใสเท่ากับตอนนั้นหรือมากกว่า ดีไม่ดีผมอาจจะนึกย้อนไปไกลกว่าตอนเป็นธรรมทายาทก็ได้ ว่าไหมครับ :-)

อย่าลืมนะครับ ความฝันแต่่และคนต่างกัน ที่ผมเขียนมาเป็นแค่ความฝันของผมเอง ลองคิดย้อนกลับไปหาตัวเองในตอนที่เราไม่มีใครซิครับ อย่าลืมนะครับ "เราเกิดมาก็คนเดียว เวลาตายไปก็คนเดียว" แ้ล้วไอ้ิสิ่งต่างๆ รอบตัวเราตอนนี้ มันคืออะไร มันเป็นของจริงหรือ

สำหรับตัวผมเองบทสรุปส่งท้ายของเรื่องราวนี้คือ "ผมยังไม่เคยได้ไล่ตามความฝันที่แท้จริงของผม ด้วยการเอาชีวิตเป็นเดิมพันเลย" ที่ผ่านมาทำกับเล่นๆ ซะมากกว่า ดังนั้นไม่แปลกใจครับว่า สิ่งที่ได้มาก็เป็นแค่เศษเสี้ยวของสิ่งที่ผมควรจะได้ ควรจะเป็น ปัญหาคือแล้วเราจะเริ่มต้นเมื่อไหร คำตอบก็คือ ก็ต้องเิริ่มตอนนี้ครับ แต่ไอ้สนิมที่มันเกาะกินใจกว่า 20 ปี จะทำยังไง นั่นคือจุดเริ่มต้นของ Project "ยอดมนุษย์ 100% 7,777 วัน" เพื่อเป็นกุลสโลบายในการปรับใจตัวเอง ถ้ากายไม่สะอาดแล้วใจจะสะอาดได้อย่างไร ส่วน Project ที่สองที่จะเริ่มตามมาติดๆคือ "เนสัชชิกังคัง" ครับ การที่จะแก้นิสัยเสียกว่า 20 ปี มันคงมีวิธีนี้วิธีเดียวสำหรับชีวิตในตอนนี้

ขอจบเรื่องราวไว้ที่คำพูดของหลวงปู่นะครับ "เราเป็นมนุษย์คนหนึ่ง ทำกับเขาไม่ได้เชียวหรือ ทำไมจะไม่ได้ ทำจริงเข้า ทำไม่จริงต่างหากล่ะ มันไม่ได้ จริงและก็ได้ทุกคน จริงแค่ไหน ? แค่ชีวิตซิ"

Happy & Smile

@--แสงตะวัน---@

แนบไฟล์  P1050493.JPG   346.04K   167 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  P1050517.JPG   183.73K   180 ดาวน์โหลด
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#2 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2009 - 04:46 AM

โมทนาครับ

#3 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 December 2009 - 11:26 AM

ชอบ

ความฝันในวัยเด็กจึงเป็นความฝันที่มีคุณค่า

"ผมอยู่ในบุญตลอดเวลา" แค่นี้้จริงๆ ??? ....

คำปณิธานว่า "ผมจะละในสิ่งที่เคยละ ผมจะละเลิกในสิ่งที่ควรเลิก" ณ.ลานธรรม
ตอนเตรียมงานวันมาฆบูชา และพระอาทิตย์กำลังตกดิน
แต่จะละจะเลิกเพื่ออะไรนี่ซิ

"ผมยังไม่เคยได้ไล่ตามความฝันที่แท้จริงของผม ด้วยการเอาชีวิตเป็นเดิมพันเลย"

แนบไฟล์  cheer_up.gif   71.06K   57 ดาวน์โหลด
ให้ข้อคิดที่ดีมากครับ และร่วมอนุโมทนาในทุกกุศลกรรม การสร้างบารมีที่ผ่านมาของคุณ แสงตะวัน ด้วยครับ
แนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   56 ดาวน์โหลด

Project "ยอดมนุษย์ 100% 7,777 วัน"
คืออะไรหรือครับ ?

อนุโมทนาล่วงหน้ากับการฝึกตนผ่าน "เนสัชชิกังคัง" ในอนาคตอันใกล้นี้ด้วยครับ
แนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   56 ดาวน์โหลด
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2009 - 11:45 AM

Project "ยอดมนุษย์ 100% 7,777 วัน"
- ราวกับว่า จขกท. เตรียมจะสั่งดีเลยนะครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2009 - 04:46 AM

"ยอดมนุษย์ 100% 7,777 วัน" เป็นเหมือน Keyword สำหรับตัวผมเองครับ เพื่อเตือนใจให้อยู่ในเส้นทางการสร้างบารมีตลอดเวลาในชาตินี้ ส่วนที่มาที่ไปเรื่องมันยาวครับ เพราะทุกคนมีสิ่งที่ต้องปรับปรุงแก้ไขต่างๆ กันไปตามเพศ และภาวะของตน และอื่นๆ อีกมากมาย รวมไปถึงไอ้เจ้านิสัยที่ติดมาข้ามภพข้ามชาติ

เพื่อนก็ลองหา keyword เล่นๆ ที่พอพูดหรือพอคิดถึงแล้วเตือนตนให้ตั้งอยู่ในเส้นทางของการสร้างบารมีให้ได้ตลอดรอดฝั่ง
เพราะการสร้างบารมีสำหรับหมู่คณะของเราในชาตินี้ ฮืม..มันซิยากอยู่เหมือนกันนะ แต่ก็ยากพอสู้ครับ :-)

"ลูกหลวงพ่อ ท้อไม่เป็น
หลานคุณยาย ทำใจใสๆ ให้ได้เห็น
นึกถึงหลวงปู่หยุดนิ่งกลางกาย ดวงใสเย็น
หลับตาเบาๆ แล้วหยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง กลางใจใสเย็น
ทุกสิ่งที่จะเป็นล้วนสำเร็จจากภายใน"

แนบไฟล์  P1030402.JPG   165.72K   193 ดาวน์โหลด
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 ตะวันน้อย

ตะวันน้อย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2009 - 04:48 PM

อ่านแล้วรู้สึกอยากกลับไปอบรมธรรมทายาทหญิงอีกครั้งจังเลย

#7 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2009 - 07:44 PM

พี่แสงตะวันจบมอ.สงขลา จริงๆรึนี่

#8 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2009 - 10:05 PM

ครับพี่จบ Neer 27 ครับ รุ่นเก่าแก่มากกกกกๆ ฮิ ฮิ
งั้นเอารูปมาฝากให้ชาว มอ. หายคิดถึงดินแดนศรีตรังกันอีกซักรูปนะครับ

แนบไฟล์  P1050550.JPG   144.5K   200 ดาวน์โหลด

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2009 - 07:47 PM

พอพูดถึงความฝัน ก็แปลกดี ที่เมื่อโตขึ้น กลับไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองมีความฝัน อาจเป็นเพราะพอบอกว่าความผัน รู้สึกเหมือนจะไกลเกินเอื้อม รู้สึกเหมือนมันจะจับต้องไม่ได้ รู้สึกเหมือนมันไม่ใช่ความจริง ...สงสัยคงขาดอารมณ์สุนทรีย์(มั้ง)

"ยอดมนุษย์ 100% 7,777 วัน" สงสัยว่าคงนับเวลาที่เหลือในขณะที่ร่างกายยังแข็งแรง แล้วนับวันเวลาถอยหลังสำหรับการสร้างบารมีมั้งคะ ถ้าดูแลสังขารดี ดูแลใจดีๆ อายุ 70 ก็ยังแตะปี๊บดังอยู่เลยนะคะ
สู้ๆ นะคะ เห็นเค้าทำยาอายุวัฒนะกัน บางสูตรก็ยาว บางสูตรก็สั้น เริ่มต้นง่ายๆ นะคะ แนะนำให้ทานบรเพ็ดทุกวัน ถ้าทานสดๆ ได้นะคะ...เจ๋งมาก มีคนทำมาแล้วค่ะ

จากภาพ หลังคาแบบนี้มีที่เดียว
ปล. Neer 30...สวัสดีค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2009 - 09:59 PM

น้อง Neer 30 (ณ.072) พี่คงยังไม่จากโลกนี้ไปง่ายๆ หรอกครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จะไปลองกินดูแต่ไม่รู้หาได้หรือเปล่านะ ฮิ ฮิ
เพียงแค่กะว่าประมาณวันที่ 7,778 เป็นต้นไป (ประมาณนะครับ เพราะเลข 7,777 มันสวยดีไม่มีอะไรมาก) คงจะแปลงร่างเป็น "ยอดมนุษย์ 4,540% ครับ" แล้วคงไม่กลับมาเป็น "ยอดมนุษย์ 100%" อีก :-)

อย่างที่น้อง ณ.072 บอกนั่นหละครับถูกแล้ว คนเราต้องมีเป้าหมายระยะสั้น ระยะกลาง และระยะยาว กับระยะยาวถึงยาวมาก เพราะถ้าเราไม่ต้องเป้าหมายของเราแล้วใครจะมาตั้งให้เราใช่เปล่า

แนบไฟล์  P1030289.JPG   162.9K   160 ดาวน์โหลด

Happy&Smile

#11 ขุนบรรพตบรรจบ

ขุนบรรพตบรรจบ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2010 - 10:53 PM

สุขสันต์เนื่องในวันขึ้นปีใหม่
ขอพรให้สุขใจและคลายทุกข์
พบสุขหยุดนิ่งดิ่งในกลาง
ดวงสว่างกลางกายใสดั่งใจปอง

#12 usr32889

usr32889
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2010 - 02:33 PM

ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ