ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

แอบหลงรักคนในวัดธรรมกาย จะถอยห่างอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ซาตาน

ซาตาน
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 05:00 PM

ใจชอบคนในวัดธรรมกายคนหนึ่ง ขอไม่เอ่ยเชื่อ

แต่งตัวเรียบร้อย มารยาทงาม สิริโฉมงดงาม

ใจหลงไปกับกิเลสตรงนี้ คิดถึงเขาทุกวันเลย

จะสานสัมพันธ์ต่อหรือ จะัถอยห่างดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

#2 IQ0.

IQ0.
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 05:33 PM

เกิดมา ว่าจะมาหาแก้ว
พบแล้วไม่กำ จะเกิดมาทำอะไร
สิ่งที่อยาก เขาก็หลอก
สิ่งที่หยอก เขาก็ลวง
ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย
เลิกอยาก ลาหยอก รีบออกจากกาม
เดินตามขันธ์สามเรื่อยไป
เสร็จกิจสิบหก ไม่ตกกันดาร
เรียกว่า นิพพานก็ได้

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 05:44 PM

มาวัดบ่อยๆ มา ไม่สมหวังก็ยังได้บุญนะ...

แม้นไม่เป็นอย่างที่คิดก็ยังคบกันได้เป็นกัลยาณมิตรให้กัน... แต่ช่วงนี้ บวช เถอะ บวชแสนรูปทุกหมู่บ้านทั่วไทย

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 09:05 PM

รักให้เป็นครับ รักอย่างไร อ่านหนังสือ Lovely Love สิครับ เขาเขียนไว้ละเอียดแล้ว หรือจะดาวน์โหลดมาอ่านก็ได้

ดาวน์โหลดหนังสือได้ที่นี่ครับ

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 09:08 PM

อย่าไปบอกให้ใครรู้นะ คุณ ซาตาน

คุณแอบรักคน เหมือน kissy เลย

kissy แอบรัก สมาชิกใน dmc ทุกคน มากที่สุดเลย

วันนึง ถ้าได้โอกาส จะไปพบเจอ

อิอิอิ

#6 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 10:17 PM

เรื่องเเบบนี้มันห้ามกันยาก

เเถมถ้ามันเกิดขึ้นมาเเ้ล้วก็ยากที่จะให้หยุด

ก็ต้องดูปณิธานของฝ่ายสาวเจ้าว่าจะถือศิล8รึป่าว

ถ้าป่าวก็ลองดู เเต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#7 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 10:39 PM

คุณ innerspot หนังสือ Lovely Love มัน มันนนนน มันนนนนนน เป็นภาษาอังกฤษอ่าา อ่านไม่่ออก T^T
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#8 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 11:17 PM

ภาษาไทยอยู่นี่ครับ
http://www.kalyanami...tail.php?id=160
ผมอ่านหลายรอบแล้ว รักษาโรคอกหักได้ดี

ถ้าจะให้ดีอ่าน ในที่สุดคุณก็ชนะ ด้วยก็ดี
http://www.kalyanami...tail.php?id=162

จะได้เป็นภูมิคุ้มกัน เผื่อรักครั้งนี้ไม่สมหวังน่ะครับ ไม่ลองก็ไม่รู้ แล้วจะรู้ว่า ความรักคือความทุกข์อย่างที่พระพุทธองค์ตรัส เหมือนที่ผมโดนเต็ม ๆอยู่ตอนนี้

#9 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 11:18 PM

เอ่อ...พออ่านความคิดเห็นแต่ละท่านแล้วสงสัยครับ
ตกลงคำว่า "คนในวัดธรรมกาย"ของจขกท.เนี่ยหมาย
ถึงเป็นอุบาสิกาในวัดที่เป็นเจ้าหน้าที่หรือเป็นสาธุชนที่
ไปวัดเป็นประจำครับ(คือเป็นเขตนอกหรือเขตใน)? sad.gif
...คุณkissyครับ คุณไม่ได้แอบรักแล้วหล่ะครับ
เขารู้กันทั้งเวบบอร์ดแล้ว...อิอิ tongue.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#10 usr32350

usr32350
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 11:20 PM

ลองพิจารณนาความไม่งามของร่างกายครับ
พิจารณาอสุภะครับว่าความงามที่เราเห็นมันแค่หนังบางๆ ที่หุ้มอยู่ภายนอก
อุปมาดั่งถุงพลาสติกที่มีสีสันลวดลายวิจิตรสวยงามแต่ภายในบรรจุเลือดหนองและเครื่องในตับไตไส้พุงและอุจจาระปัสสาวะ
ในร่างกายคนเราก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่
ลองพิจารณาจากภาพโรคต่างๆ ที่แสดงอาหการภายนอก ภาพอุบัติเหตุ ภาพสยองต่างๆ แล้วพิจารณาโดยเอาเขาคนนั้นมานึกดูเอาครับ
เราจะปลงได้

#11 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 03:26 AM

คุณซาตานครับ กระทู้แรกก็ตั้งเรื่องความรักเลยนะ เข้าใจและเห็นใจครับ

การที่จะรักใครคนไม่ใช่เรื่องผิดครับ แต่เรื่องที่ผิดคือถ้าผลของความรักนั้นตัดรอนเส้นทางการสร้างบารมีก็จงเลิกรักเสียเถอะครับ
ไม่มีประโยชน์อันใดเลย "มีคุณน้อยนิดเดียว แต่มีโทษมาก" อันนี้เป็นคำสอนคุณยายครับ

สำหรับคำถามที่ที่ถามก็ขอตอบว่า
ก็คบกันเป็นเพื่อนนั่นหละดีที่สุดครับ อย่าทำตัวเหินห่าง แค่พยายามอย่าอยู่ใกล้มากกว่าเดิมเป็นพอ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#12 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 05:01 AM

...คุณkissyครับ คุณไม่ได้แอบรักแล้วหล่ะครับ
เขารู้กันทั้งเวบบอร์ดแล้ว...อิอิ

อ้าว....จริงหรอคะ

แล้ว รู้กันได้ไงอ่ะ

5555+

ว้าว....ว้าว....ว้าว.......

คุณซาตาน กำลังมีความรัก ( แซว )

ฮิฮิฮิ

#13 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 07:52 AM

ไม่ต้องหนี ไม่ต้องถอย แต่ไม่ใกล้ไปกว่าที่เคย และคิดถึงก็ได้แต่ต้องมีขอบเขตจำกัด LIMITED
ฝึกตบะ ความเพียรและขันติ...เนกขัมมะ ไม่ชอบอสุภะก็ไม่ต้องคิดถึงมัน ( NO CHOICE? NO, YOU HAVE A CHOICE)

เราเป็นปุถุชน คนธรรมดาย่อมมีรักเกิดขึ้นได้เป็นธรรมดา
แต่เรามาพบพระพุทธศาสนาสอนว่ายังมีสิ่งที่ดีกว่ารักแบบธรรมดา

คือรักแบบอริยชน อริยชนคนรักเขาทำกันอย่างไร น่าสนไหม
มันค่อย ๆ พัฒนาไปด้วยกัน ไปไหน...ก็ไปสู่ที่สุดแห่งธรรมดีไหม
ทำอย่างไร LOVELY LOVE มีคำตอบจากคุณครูไม่ใหญ่จ้า

#14 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 09:36 AM

แอบรัก ก็ยังดีกว่า รักแอบๆ มันเหนื๊อย..เหนือย... ถูกจับได้ศพไม่สวยแน่เรา อิอิ..

#15 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 10:15 AM

อุปมาดั่งถุงพลาสติกที่มีสีสันลวดลายวิจิตรสวยงามแต่ภายในบรรจุเลือดหนองและเครื่องในตับไตไส้พุงและอุจจาระปัสสาวะ

คิดแบบนี้แล้ว.... สยอง...

#16 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 12:18 PM

แนะนำ ให้ รักษาศีลแปดให้บริสุทธิ์ครับ
หากจะฟังเพลง ฟังเพลงธรรมะ อย่างเดียงครับ
ช่วงนี้ ผมกำลัง In love ครับ
แต่เป็น in love กับบทเพลงของวัด
ประมาณเปิดฟังทั้งวัน ขยัน download หน่อย ช่วยได้ครับ

อะ ๆ แต่ของผมไม่ได้เกิดปัญหาอย่าง คุณซาตานนะครับ

แต่เกิดอาการ เริ่มเบื่อในทางโลกแล้วครับ

#17 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 06:40 PM

แต่ไม่ทราบเจ้าของกระทู้คิดอย่างไร จึงใช้ชื่อนามว่า "ซาตาน" น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#18 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 01:42 PM

แอบหลงรัก

- ไปแอบรักเขา ระวังน้า เดี๋ยวใครคนใดจะแอบรักเรามั่ง...โดนไปออกรายการ ล้วง ลับ ตับ แตก...ช่วงรถไฟรัก..555

- เรื่องโลกๆครับ...ยิ่งเข้าหา มันยิ่งหนี ยิ่งวิ่งหนี มันก็ไล่ตาม
- คำแนะนำต่างๆ เพื่อนๆสมาชิกก็ได้แนะนำดีแล้วครับ...สุดแต่ใจเรา ที่จะต้องเลือกทางเองครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#19 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 07:17 PM

ลองอ่านดูนะคะ ความรัก ความร้าย ค่ะ

ความรักความร้าย...ธรรมบทพระอานนท์พุทธอนุชา
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#20 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 07:23 PM

MP3ธรรมบทพระอานนท์พุทธอนุชา ตอนความรักความร้าย
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#21 ใสสว่าง

ใสสว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2010 - 02:13 PM

เคยฟัง หลวงพ่อ ทัตตะ ท่านเล่า เรืองตอนที่ เพือนหญิง ท่านมากราบ ท่าน พร้อม ด้วยลูกสองคนที่โตแล้ว ท่านว่า ตอนแรกที่เห็นมากราบก็ ตกใจเล็กน้อย แต่พอได้ยิน เพือนหญิงบอกลูกว่าให้ ไปกราบหลวงพ่อ ซิ ท่านดีใจว่า เอดีนะ ที่เราไม่ต้องมานั่งเลียงเด็กสองคนนี้ และสาวแก่คนนี้ อีกคน บวชสร้างยารมี ดีกว่ากันเยอะเลย ..... มาบวชแสนรูปก่อน ซิค่ะ แล้วค่อยมาคิดเรืองนี้ใหม่ว่า ตกลงเอาไงดี

จุดเริ่มต้น ก็ถูกตา ต้องใจ พอนาน ไป ก็ขัดตา ขัดใจ ก็เลื่อกและคิดให้ไปให้จบทั้งเรื่องก่อนนะคะ ว่า cool.gif ชีวิตไม่ใช่ หนังไทย ที่เริ่มต้อง ที่ถูกตาต้องใจ และไปจบที่ได้มาอยู่ร่วมกัน แต่ชีวิต เริ่มต้นที่มาอยู่ร่วมกัน แต่ตอนจบไม่รู้ได้ค่ะ ตัวเองก็ห้า ขันธ์ เพิ่ม อีกห้าขันธ์ และอาจจะ หลายๆ ห้าขันธิ์ ดูกำลังตัวเองก่อนก็ดีนะคะว่า เราจะแบกได้สักกี่ขันธ์

ความรักเป็นสิ่งที่ดี แต่รักที่ฉลาด ก็ต้องไปหา ใน Lovly Love คะ และเร่ิม รักตัวเอง ห่วงตัวเองก่อนนะคะ

เคยฟัง หลวงพ่อ ทัตตะ ท่านเล่า เรืองตอนที่ เพือนหญิง ท่านมากราบ ท่าน พร้อม ด้วยลูกสองคนที่โตแล้ว ท่านว่า ตอนแรกที่เห็นมากราบก็ ตกใจเล็กน้อย แต่พอได้ยิน เพือนหญิงบอกลูกว่าให้ ไปกราบหลวงพ่อ ซิ ท่านดีใจว่า เอดีนะ ที่เราไม่ต้องมานั่งเลียงเด็กสองคนนี้ และสาวแก่คนนี้ อีกคน บวชสร้างยารมี ดีกว่ากันเยอะเลย ..... มาบวชแสนรูปก่อน ซิค่ะ แล้วค่อยมาคิดเรืองนี้ใหม่ว่า ตกลงเอาไงดี

จุดเริ่มต้น ก็ถูกตา ต้องใจ พอนาน ไป ก็ขัดตา ขัดใจ ก็เลื่อกและคิดให้ไปให้จบทั้งเรื่องก่อนนะคะ ว่า cool.gif ชีวิตไม่ใช่ หนังไทย ที่เริ่มต้อง ที่ถูกตาต้องใจ และไปจบที่ได้มาอยู่ร่วมกัน แต่ชีวิต เริ่มต้นที่มาอยู่ร่วมกัน แต่ตอนจบไม่รู้ได้ค่ะ ตัวเองก็ห้า ขันธ์ เพิ่ม อีกห้าขันธ์ และอาจจะ หลายๆ ห้าขันธิ์ ดูกำลังตัวเองก่อนก็ดีนะคะว่า เราจะแบกได้สักกี่ขันธ์

ความรักเป็นสิ่งที่ดี แต่รักที่ฉลาด ก็ต้องไปหา ใน Lovly Love คะ และเร่ิม รักตัวเอง ห่วงตัวเองก่อนนะคะ