ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถูกใจกับถูกต้อง...?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 09:53 AM

หากเรารู้ว่าสิ่งที่กำลังทำอยู่ไม่ถูกต้อง แต่ถูกใจเป็นที่สุด ทำแล้วมีความสุข อดไม่ได้ที่จะทำ เหมือนคนที่ชอบกินขนมหวาน ทั้งๆที่รู้ว่ากินเข้าไปมากๆ ก็เหมือนฆ่าตัวเองช้าๆ แต่ก็อดใจไม่ได้ที่จะกินมันเข้าไป เหมือนพวกแมงเม่าที่ชอบแสงไฟ รู้ทั้งรู้ว่ามันร้อน ก็ยังจะอยากบินเข้าใกล้ๆ จนสุดท้ายก็โดนเผาตายไปในที่สุด ทำใจย๊าก..ยากระหว่างถูกใจกับถูกต้อง! หากเป็นพี่ๆจะเลือกอย่างไหน...

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 11:44 AM

เอ......มันเกี่ยวข้องกับ ข้อความอันก่อนรึเปล่าคะ

5555+

ระหว่างถูกต้อง กับ ถูกใจ

ถ้าเป็น kissy จะเลือกถูกต้องคะ เพราะ ทำไปแล้ว สบายใจ ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องระแวงอะไร

ถูกใจ ถ้ามันผิด เราก็ตัดใจได้นี้คะ ไม่เกือนเดือนนึงหรอกคะ สำหรับการทำใจ

#3 ~{ TID }~

~{ TID }~
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 12:20 PM

ต้องใช้ความอดทนนะครับ

ทำได้อยู่แล้ว สู้ๆนะครับ

.....................

หิว ง่วง เหนื่อย ล้า ฯลฯ ไม่อดทน
แล้วเราจะไปใช้ความอดทนตอนไหน
(พี่กำพล)
ทาน ศีล ภาวนา
วินัย เคารพ อดทน

#4 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 12:43 PM

ฮิ ฮิ ผมว่า จขกท มีคำตอบในใจอยู่แล้วหละ
ทำตามที่ใจใสๆ คิดไว้นั่นหละครับ ย้ำ ใจใส ๆ นะครับ :-)

ขอให้โชคดี มันไม่ง่าย แต่มันก็ไม่ยากจนเกินไป ขันติครับขันติ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#5 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 12:57 PM

จริงๆคำตอบมันก็มีในคำถามเเล้วน่ะครับ เเต่มันอยู่ที่ว่าเมื่อถึงเวลาเกิดขึ้นมานั้นเราจะอดทนได้รึไม่

คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#6 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 01:25 PM

อิอิ...มีคนรู้ด้วยรึนี่
ไม่ธรรมดาจริงๆ....คุณkissy เดาเก่งนะเนีย!

#7 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 03:52 PM

อ่านข้อความของคุณน้ำแข็งใสแล้วนึกถึงคำพูดของ
คุณครูไม่ใหญ่ "ดีชั่วรู้หมด...แต่อดไม่ได้" sad.gif
วิธีการก็คือ ทำให้ใจของเรามีกำลังมากขึ้นครับ
เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันนะคร้าบ....
ปล.รู้สึกว่าคุณkissyไม่ธรรมดาจริงๆ ไม่ได้มีเจโตฯใช่มั้ย?...อิอิ rolleyes.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 04:14 PM

...ขอเลือกทำ ตามความถูกต้องด้วยคนนะคับ 0/ ..ถูกใจไว้ตอนเลือกซื้อของแทน หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 05:52 PM

อยากหาคำตอบได้ด้วยตัวเอง ง่ายๆ นั่งสมาธิสิคะ ให้ข้างในท่านกลั่นแก้ข้อบกพร่องของเราให้ เท่านั้นเอง

เวลาเกิดกิเลส หักใจ นั่งหลับตาเบาๆ เดี๋ยวปัญญาก็เกิดเองค่ะ....สู้ๆ ค่ะ
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#10 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2010 - 09:22 PM

อิอิ...มีคนรู้ด้วยรึนี่
ไม่ธรรมดาจริงๆ....คุณkissy เดาเก่งนะเนีย!

ปล.รู้สึกว่าคุณkissyไม่ธรรมดาจริงๆ ไม่ได้มีเจโตฯใช่มั้ย?...อิอิ

บังเอิญ ไปอ่านใน กระทู้ แอบรักของคุณ ซาตาน แล้วเจอ ข้อความ รักแอบ ๆ ศพไม่สวย ของคุณ น้ำแข็งใส แล้วจำได้คะ

ไม่มีอะไรพิเศษ เลย

อย่าลืมนะคะ คุณ น้ำแข็งใส เลือกถูกต้อง ...

kissy ก็เคยเป็น ตอนที่ kissy เข้ามาเป็นสมาชิก dmc ใหม่ ๆ ก็มีปัญหาเนี้ยแหละ

kissy เป็นคนมาก่อน แต่โดนบอกเลิก แต่ kissy ไม่ยอมเลิก

คนนั้นก็เลยบอกว่า งั้นก็ให้ kissy แอบ คบ กับคนนั้น

ปัญหาเยอะ มาก ๆ ไม่มีความสุขเลย ถูก ทำร้ายน้ำใจตลอด

สภาพจิตใจแย่มาก ร้องไห้บ่อยอ่ะ ( ร้องไห้ ก็มาหา พี่ ๆ ที่ นี่ )

kissy ก็ มาถาม สมาชิก dmc ทุกท่าน

สมาชิก dmc ก็แนะนำว่า หักดิบ เลิก ...

ตอนนี้เลิกแล้ว...

แรก ๆ สมาชิก dmc ก็ให้กำลังใจ แนะนำ วิธีการใช้ชีวิตใหม่

พอผ่านไปเดือนนึง หายแล้ว ตอนนี้ ผ่านมา 3 เดือนแล้ว

จำได้แค่ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ลืมความทุกข์ไปแล้ว

55555+

หัวเราะ ให้ดัง ๆ เลย

ตอนนี้มีความสุขทุกวันเลย ....

kissy คิดว่า

ปัญหาน่าจะคล้าย ๆ กัน กับ " ถูกต้องกับ ถูกใจ "

ลองนำประสบการณ์ ของ kissy ไปพิจารณา ก็ได้นะ

ขอย้ำ ว่าตอนนี้ มีความสุข ทุกวันเลย

5555+

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 10:04 AM

ต้องอดทน และใช้เวลา น่ะครับ แต่คุณkissy เก่งมากๆเลย แค่3 เดือนก็ยิ้มได้แล้ว

#12 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 10:52 AM

happy.gif .......

นั่งหลับตาทำใจใสๆ....คำตอบมากมายเกิดขึ้นทันใด..เมื่อใจหยุดนิ่ง

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 11:49 AM

อ่านข้อความของน้อง kissy แล้วปลื้มแทนไปด้วย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#14 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 08:27 PM

อ่านข้อความของน้อง kissy แล้วปลื้มแทนไปด้วย

ก็พี่ ๆ สมาชิก dmc ที่นี่ เป็นผู้แนะนำ เป็นคนจูงมือ kissy ไงคะ