ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

จะมีวิธีทำบุญอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 04:16 PM

EROR

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 04:29 PM

ต้องตั้งใจรักษาศีลให้ดีครับน้อง

ไม่ต้องเกิดใหม่หรอก ถ้าเบื่อสังขารตัวเองมากๆ พี่แนะนำให้น้องไปบวช แล้วตั้งใจบำเพ็ญสมณะธรรมให้ดี รักษาศีลให้บริสุทธิ์ ชาติต่อไปน้องจะรูปงาม ผิวสวย เสียงไพเราะเสนาะหู เท่านี้ก็เท่ากับว่าน้องได้เกิดใหม่แล้ว(ในเพศสมณะ) แถมได้รื้อผังขี้เหร่ของน้องออกด้วย

ดีไม๊ครับ ถ้าอยากได้จริงก็ต้องทำตามที่แนะนำให้ไวๆ อย่าสักแต่เพียงเข้ามาตัดพ้อ น้อยใจในโชคชตา ถือว่าชี้ทางสว่างให้แล้วนะ ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาจริงหรือเปล่าแค่นั้น

#3 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 05:03 PM

อยากสวยอยากหล่อ....มารักษาศีลสิจ๊ะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 06:02 PM

อยากสวยอยากหล่อ....มารักษาศีลสิจ๊ะ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 06:47 PM

ตักบาตรแล้วอธิษฐาน เป็นการทำทานน่ะครับ การทำทาน ให้ผลหลักคือ ทำให้ได้ทรัพย์สมบัติ
ต้องรักษาศีลครับ จึงจะทำให้ได้รูปสมบัติเป็นหลัก โดยเฉพาะถ้ารักษาศีล 227 ให้บริสุทธิ์แล้ว จะมีผลมากเลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 08:20 PM

น้อยใจมากๆ อยากเกิดใหม่
- เดี๋ยวก่อน...อย่าเพิ่งน้อยใจ...การได้อัตตภาพของมนุษย์นั้นยากยิ่งนัก
ผมมีอายุ18 ปีครับ สงสารตัวเองมากที่เกิดมาเป็นคนไม่มีรูปสมบัติเลย เตี้ย ไม่หล่อ ผิวพรรณไม่ดี
- อีก2ปี คุณจะครบถ้วนไปด้วย รูปสมบัติ(เพราะถ้าคุณไม่พิการ) และ คุณสมบัติ(MAN MAN) เป็นหนึ่งในผู้ได้โอกาสในเอกภพนี้ที่ กุลธิดา สุขุมาลชาตทั้งหลายต้องอิจฉา...(แซว)
อยากขอคำปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆว่าผมจะรื้อผังรูปสมบัติให้เป็นเลิศได้ยังไง
- อุปสมบทครับ...อุดมไปด้วยศีลาจริยาวัตร...เป็นบุญอนันตอย่างนี้แล
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 08:53 PM

คุณยังโชคดีมากนะ รู้ตัวหรือเปล่า คุณเป็นผู้ชาย

การแก้ผังชีวิตยังง่ายกว่าการเกิดมาเป็นผู้หญิง เมื่อ

คุณบวช ถ้าได้บวชสองชั้นด้วย คุณต้องการอะไรล่ะ

รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ และคุณสมบัติ รอคุณอยู่นะ

#8 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 09:27 PM

น่ารักดีจัง ดีนะครับยังอีกเด็กอายุ 18 อีกหลายพันล้านคน คิดไม่ไ้ด้อย่างเจ้าของกระทู้
พี่ว่าชาติหน้าน้องต้องหล่อสมใจแน่เลย แต่อย่าลืมอธิฐานล้อมคอกด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหล่ออย่างเดียว
เรื่องทาน และภาวนา ต้องทำเยอะๆ ควบคู่กันไปด้วยนะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#9 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 10:36 PM

คุณยังโชคดีมากนะ รู้ตัวหรือเปล่า คุณเป็นผู้ชาย

คุณโชคดีจริงๆนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#10 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 11:02 PM

รักษาศีล และทำบุญทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นบุญอะไรก็ตาม บุญเล็ก บุญน้อย บุญปานกลาง บุญใหญ่ แล้วก็อธิษฐาน ให้เกิดมามีรูปสมบัติที่งามประดุจดังกายมหาบุรุษ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ครับ
สู้ๆ คับ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#11 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 08:27 AM

คุณโชคดีมากนะครับที่เกิดมาเป็นชาย
การเกิดของมนุษย์ เกิดขึ้นได้ยากครับ
การเกิดเป็นชายแท้ ๆ เกิดได้ยากยิ่งกว่า
การเกิดเป็นผู้มีรูปสมบัติที่งดงาม

จากการทำทานรักษาศีลเจริญภาวนาไว้ดีแล้วในชาติที่แล้ว
เช่นเคยบวช เคยสร้างองค์พระ รักษาศีลมาอย่างดี เคยอธิฐานจิตขณะเกิดดวงบุญ
หากให้เกิดมามีรูปสมบัติที่งามประดุจดังกายมหาบุรุษ ขอให้อธิฐานจิตบ่อย ๆ
ขณะทานรักษาศีลเจริญภาวนา
เพื่อใช้ในการสร้างบารมีนะครับ

หากอธิฐานให้หล่อ ๆ เพื่อให้เพศตรงข้ามมาหลงรักเยอะ ๆ
อย่างนี้ไม่ควรครับ เพราะเดี่ยวจะเกิดบวงกรรมตามมาอีก
เช่นเจ้าชู้ ผิดศีลกาเม ทีนี้ก็จะวนเวียนเสียเวลาต้องใช้กรรมไปอีกหลายกัปล์

ต้องทำบุญอย่างไร วิธีไหน จะตักบาตรแล้วอธิษฐานได้มั้ย น้อยใจมากๆ อยากเกิดใหม่

เมื่ออายุครบ 20 ปี ควรบวชเป็นพระ การบวชเป็นพระเป็นการเกิดใหม่แล้วโตทันที หรือเรียกว่า เกิดแบบโอปปาติกะ
การครองผ้ากาสาวพัตร์ จะเป็นเลิศในหมู่มวลมนุษย์และเทวดาต้องกราบไหว้ครับ
เป็นวิธีลัดและเร็วที่สุดครับ คุณโชคดีมากครับที่เกิดมาเป็นชาย

ยิ่งจะโชคดีมากถ้าคุณได้บวชซึ่งจะเป็นการแก้ผังชีวิตของคุณทั้งหมดด้วยครับ

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 09:51 PM

5 5 กระทู้ใสซื่อดี ตอนที่ผมบวชรุ่นโอท็อป เจ็ดพันตำบล หลวงพ่อทัตตชีโวบอกว่า เราไม่เกิดเป็นควายก็ดีนักหนา เราโชคดีที่ได้เกิดมาเป็นคน เพราะกายมนุษย์สามารถสร้างบุญได้เต็มที่ จะไปนิพพานได้ต้องอยู่ในกายมนุษย์

ก็ออกแบบชีวิตตัวเองเลยนะน้อง อยากหล่อมากๆ ก็รักษาศีลให้ดีอย่างที่พี่ๆ เขาบอก ชาติหน้าจะได้ไม่น้อยใจอีก

#13 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 09:57 PM

เคยหล่อเหมือนกัน(ตอนนี้เลิกหล่อ แก่แล้ว) ไม่หนุกหรอก

#14 นมสด

นมสด
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 09:28 AM

ทุกสิ่งมันเป็นสิ่งไม่เที่ยงนะค่ะ ข้อดีของคุณก็คือบวชได้นะ อย่าไปคิดทุกข์ใจ เศร้าใจ กับเรื่องไร้สาระนี้เลย จงตั้งใจทำบุญ ทำความดีต่อไปเถอะค่ะ

ทุกสิ่งมันเป็นสิ่งไม่เที่ยงนะค่ะ ข้อดีของคุณก็คือบวชได้นะ อย่าไปคิดทุกข์ใจ เศร้าใจ กับเรื่องไร้สาระนี้เลย จงตั้งใจทำบุญ ทำความดีต่อไปเถอะค่ะ

ทุกสิ่งมันเป็นสิ่งไม่เที่ยงนะ