ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เป็นไม้ผลัดให้ดี อยู่ที่วัดก็ชวนคนบวชได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 07:26 PM

มีบางท่าน ผู้นำบุญนัดให้มาจากต่างจังหวัด มาที่สภาน่ะครับ พอมาแล้ว คนชักชวนก็ไม่มีเวลาดูแล เพราะต้องไปชวนคนอื่นบวชต่อ ก็เลยเป็นหน้าที่ของผม ผู้ส่งทีมงานไปกำแพงเพชร แต่ตัวเองมานั่งอู้ เอ้ยไม่ใช่อย่าเข้าใจผิด มาเอาบุญที่วัด

ผมจึงรับหน้าที่ประสานงาน พาคนจากต่างจังหวัดเป็นธุระไปสมัครบวชให้ หาชุดขาวให้ใส่ เรียบร้อยโรงเรียนธรรมไปแล้ว 2 ท่าน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 07:37 PM

WOW

สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญนะคระ

ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 08:12 PM

ยอดเยี่ยมครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 08:41 PM

สาธุ อนุโมทนาค่ะ

คนใจอยู่ในบุญก็สามาตรทำบุญได้ตลอดเวลา
ไร้ข้อแม้หรือเงื่อนไขใดๆ ชาตินี้มีแต่กำไร
ก่อนกลับคืนดุสิตบุรี ดุสิตบุรี

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 08:51 PM

สุดยอดเลยครับ ประสานให้ได้มาบวชโดยสะดวก

ขออนุโมทนาบุญครับ

#6 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 10:57 PM

สาธุครับ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 11:04 PM

สุดยอดครับ สาธุๆ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 11:17 PM

มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ...พี่หัดฝัน tongue.gif
ด้วยบุญนี้ขอให้ได้เป็นแก้วสารพัดนึกของคุณครูไม่ใหญ่
และหมู่คณะไปทุกภพทุกชาติ ได้บวชสร้างบารมีกับหมู่คณะ
ไปทุกภพทุกชาติเลยนะครับ! smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#9 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 08:48 AM

อนุโมทนาครับ แต่งงกับคนที่นัดมา ว่านัดให้มาเจอวัด หรือนัดให้มาเจอกับคนที่นัด เรื่องนี้ก็ละเอียดอ่อนครับ ไม่ใช่ว่าชวนได้แล้วทิ้ง จะต้องติดตามดูแล เหมือนคำสอนคุณยายที่ว่า จะทำอะไรขึ้นมา ก็ต้องมั่นใจว่าตัวเองดูแลได้ ไม่ใช่ปล่อยไปตามยถากรรม

#10 แก้วตะวัน

แก้วตะวัน
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 02:06 PM

สาธุด้วยค่ะ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 03:18 PM

จริงอย่างที่คุณบ่าวอุบลบอกครับ ฝากผู้นำบุญทั้งหลายที่จะชักชวนคนบวช ช่วยนัดหมายให้ดีด้วยนะครับ เพราะหากไม่มีผู้ไปประสานต่อล่ะแย่เลยแหละ จะบอกให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2010 - 01:20 AM

สาธุ ครับผม

#13 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 09:08 PM

....สู้ๆ กันนะ หากพระพุทธศาสนาแพ้ เราต้องละหมาด เหอๆ ท่องไว้ ท่องไว้ (หยองๆ)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....