ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันนี้เขาไหว้เรา วันหน้าเราไหว้เขา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 12:31 PM

ภาพในใจย้อนกรอกลับไปหยุดที่จุดหนึ่งของวันเวลา "ภาพคนที่ผมได้ช่วยติดต่อประสานงานในเรื่องต่างๆ เพื่อให้เขาได้บวช รวมไปจนถึงติดต่อหาที่พักใกล้วัดให้ด้วย เพราะมาไกล จะกลับไปก็ลำบาก วันนั้น เขายกมือไหว้ผม ด้วยสีหน้าและแววดาที่สัมผัสได้ถึงความตื้นตันใจ

ทำให้ผมนึกเลยไปถึงวันข้างหน้าที่เขาจะได้บวช "วันนั้น ผมซึ่งยังไม่พร้อมที่จะบวชในครั้งนี้ ก็จะยกมือไหว้เขา ด้วยความเลื่อมใสที่ใจเขาเปี่ยมไปด้วยศีลธรรม ในร่มผ้ากาสาวพัสตร์ อันสง่างาม....

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 12:57 PM

ครับ มันเป็นความรู้สึกที่ตื้นตันใจอย่างบอกไม่ถูกที่ได้ช่วยเค้าเหล่านั้นให้ได้ทำในสิ่งที่เค้าตั้งใจ มันเป็นความปิติจริงๆ ...
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#3 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 01:33 PM

ใช่ๆๆตื้นตันแบบว่ามีอะไรมาจุกที่คอ แบบว่า....ตื้นตันใจ สุดๆๆๆ

อีกไม่นานก้จะได้สัมผัสความรู้สึกตื้นตันใจแบบนั้นแล้วจ้า
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#4 คนข้างวัด

คนข้างวัด
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 02:49 PM

ใช่แล้วครับ ปลื้มมากๆที่เราได้บวชพร้อมกับคนที่เราชวนบวช ภาคภูมิใจและอุ่นใจมีเพื่อนบวชเยอะๆ
ทุกๆอย่างจะลงตัว ถ้าเอาใจใว้ในตัว แล้วลงมือทำ :: www.whitemedia.org

#5 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2010 - 08:41 PM

แค่ได้อ่าน... ยังน้ำตาคลอเลยค่ะ สาธุๆๆ __/|\__

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#6 Dhamma Spirit

Dhamma Spirit
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 02:41 AM

เป็นพระ ... เป็นยาก

เป็นพระเเท้ ... เป็นยากกว่า

เเต่ถ้าได้เป็น ... จะปลื้มไปถึงภพหน้า

ไม่เชื่อต้องลอง ... ผมลองแล้ว ... ปลื้ม จนปัจจุบัน สาธุ

(อดีตกองพล ๗๐๐๐ ตำบล)
No matter how dark the beginning, One who strives can reach the "SUN"

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2010 - 02:18 AM

ใช่ครับ น่าปลื้มใจจริงๆ
ผมเองก็เคยชวนเพื่อนบวช ธรรมทายาท รู้สึกปลื้มเอามากๆ ตอนที่เขาได้ใส่ผ้าเหลืองนะครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 09:17 PM

....สมัยบวชครั้งแรกผมก็เป็นนะครับ ตอนนั้น ผมเข้าไปอยู่วัดเพื่อรอบวช เลยเป็นนาคก่อน ก็ไปไหว้ ไปทำความรู้จักแม่ครัวที่เป็นห่มขาว เขาก็สอน แนะนำ และเห็นเหมือนเราเป็นลูกคนหนึ่งของเขา พอถึงเวลาเราบวช เขาดีใจเหมือนเป็นแม่เรา และปลื้มที่ได้สอนให้ผมเป็นพระที่ดีสมกับที่แม่ครัวท่านนั้นต้องการ ...พูดแล้วก็คิดถึง ฮืออออ ฮืออออ นี่ไงครับ คุณค่าของผู้ให้คุณ และความปลื้มของผู้ทดแทนคุณ ...มาบวชกันเยอะๆเถอะครับ มาเป็นพระที่สมบูรณ์ที่สุดกัน เราทุกคน สามารถเป็นคนดียิ่งไปกว่านี้ได้อีก...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2010 - 04:45 PM

การบวช คือ...การยกฐานะจากผู้นับถือพระรัตนตรัยขึ้น
เป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย...การบวชแสนรูปครั้งนี้เป็น
มหากุศลของแผ่นดิน ผู้สนับสนุนการบวชย่อมได้รับอานิสงส์
ใหญ่ไม่มีประมาณ happy.gif
มาร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่หัดฝันด้วยใจใสๆนะคร้าบ...
ปล.อาจเหมือนเป็นสิ่งเล็กน้อย...แต่มีคุณค่าไม่น้อยเลย! nerd_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"