ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งธรรมะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 12:55 PM

ช่วงที่นั่งธรรมะ นั่งไปได้สักพัก ถ้าได้ยินเสียง เช่น คนเดิน (เดินเบา ๆ) หรือ เปิดประตู (เบา ๆ) ฯลฯ ไม่ต้องดังมาก ทำไมรู้สึกตกใจ โดยปกติถ้าไม่ได้นั่งสมาธิจะไม่เป็นคนตกใจง่าย รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วย คะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 01:59 PM

ก็ให้ลองตรวจสอบดูอีกครั้งนะครับว่า

1. คิดไปเองหรือเปล่า
2. มีคนมาเดินเบาๆ จริงๆ หรือเปล่า
3. หากไม่ใช่เช่นนี้้ ก็ยังมีอีกประการหนึ่งคือ วิบากกรรมเก่าเล็กๆ น้อยๆ ที่อาจจะไปรบกวนผู้ที่กำลังปฏิบัติธรรมในอดีต เช่น ไปเดินใกล้ๆ หรือ เปิดประตูใกล้ๆ ผู้ที่กำลังนั่งสมาธิจนใจจะรวม ก็เลยเจอบ้างน่ะครับ
4. ยังมีสาเหตุอื่นๆ อีก แต่ลองตรวจสอบแค่นี้ดูก่อนนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 02:06 PM

ขออธิบายคำว่าตกใจตอนนั่งสมาธิ
กันตกใจตอนปกติได้ไหมครับ เหมือนหรือต่างกันอย่างไร :-)

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#4 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 02:12 PM

ออ ผมว่าน่าจะเเบบนี้นะครับ ตอนที่เราไม่ได้ฝึกสมาธิเนี่ย จิตใจเราฟุ้งซ่าน คิดเรื่องนู้นเรื่องนี้ เรื่อง ดังที่กล่าวมาคงจะไม่ค่อยมีผลเเต่พอเริ่มฝึกสมาธิจิตใจจดจ่อ ไม่ได้ฟุ้งซ่าน คราวนี้ สิครับ เเค่คนรูปซิปนี้ยังกะเปิดลำโพงใส่หู ก็อย่าให้เราไปสนใจน่ะครับ ให้เราอยู่กับฐานที่ 7พอเเล้ว ถ้ารู้สึกว่าเสียงพวกนี้มันมีปัญหาก็ลองหาที่ๆเราอยุ๋คนเดียวเเล้วนั่ง คงจะช่วยเเก้ปัญหาได้นะครับ ....
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#5 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 02:24 PM

เอ๋..ขอถามหน่อยนะค่ะว่า ตกใจ เฉพาะเสียงอย่างเดียวรึเปล่า หากมีกลิ่น หรือการสัมผัส หรือสิ่งกระตุ้นภายนอกอื่นๆ คุณตกใจรึเปล่า

#6 คนข้างวัด

คนข้างวัด
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2010 - 08:26 PM

เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ครับ เหมือนเคยฟังใน DMC

3. หากไม่ใช่เช่นนี้้ ก็ยังมีอีกประการหนึ่งคือ วิบากกรรมเก่าเล็กๆ น้อยๆ ที่อาจจะไปรบกวนผู้ที่กำลังปฏิบัติธรรมในอดีต เช่น ไปเดินใกล้ๆ หรือ เปิดประตูใกล้ๆ ผู้ที่กำลังนั่งสมาธิจนใจจะรวม ก็เลยเจอบ้างน่ะครับ
ทุกๆอย่างจะลงตัว ถ้าเอาใจใว้ในตัว แล้วลงมือทำ :: www.whitemedia.org

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2010 - 07:03 AM

ทำไมรู้สึกตกใจ
- ใจยังไม่รวมเป็นอารมณ์เดียว การรับรู้ยังไม่หลุดร่อนออก cry_smile.gif
- ลองปรับสภาพดู เช่น ปรับเปลียนสถานที่ ให้เป็นสัปปายะมากขึ้น biggrin.gif
- รับรองครับว่า มีโอกาสจะเปลี่ยนจาก ตกใจ เป็น ตกศูนย์ glare.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 08:12 AM

ขอขอบคุณท่าน ที่ให้คำชี้แนะ คะ

#9 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2010 - 05:09 PM

มีคนเคยบอกว่า ในช่วงเริ่มต้นเมื่อเราหลับตา...
ถ้าใจยังไม่รวม ประสาทสัมผัสอื่นๆจะทำงานรับรู้
ได้ดีขึ้นนะครับ เช่นหู ก็จะได้ยินไวกว่าตอนเปิดตา
หรือจมูกก็จะรับกลิ่นได้ไกลขึ้นดีขึ้น และเป็นเหตุผล
ที่ว่าหลวงพ่อหรือพระอาจารย์เคยสอนว่าเวลามาวัด
หรือมานั่งสมาธิอย่าใช้น้ำหอม! mad.gif
ปล.เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันครับ...สู้สู้

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"