ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การใส่ชื่อผู้ร่วมบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 05:23 AM

การเขียนชื่อผู้ทำบุญผลบุญที่ได้เหมือนหรือต่างกันอย่างไรบ้างคะ

ลูกให้เงินแม่ไปทำบุญ โดยใส่ชือพ่อกับแม่
ลูกให้เงินแม่ไปทำบุญใส่ชื่อตัวเอง
ลูกให้เงินพ่อกับแม่ใช้ แต่พ่อกับแม่แบ่งเงินไปทำบุญเป็นชื่อตัวเอง
ลูกให้เงินพ่อกับแม่ใช้ แต่พ่อกับแม่แบ่งเงินไปทำบุญเป็นชื่อลูก

สมมุติคุณแม่เป็นคนทำบุญสมมุติด้วยเงินปัจจัย500 บาท
ชื่อคุณแม่และครอบครัว 500 บาท
ชื่อครอบครัว(สกุล) 500 บาท
ชื่อคนทุกคนในครอบครัว 5 คน คนละ 100 บาท

ดิฉันเคยช่วยเขารวบรวมปัจจัยทอดผ้าป่า เห็นบางคนก็เขียนหน้าซอง บางคนก็ไม่เขียนอะไร บางคนก็เขียนอุทิศให้ญาติ อย่างนี้ได้ผลอย่างไรคะ

#2 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 08:15 AM

คำถามดีมากเลย

แต่มะรุคำตอบ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 08:29 AM

คำถามเหล่านี้มักจะมาจาก...ความจำกัดในปัจจัยไทยธรรม...ประกอบผู้ถามมีความปรารถนาในผลบุญอันสูงสุดต่อครอบครัว...

ดังนั้นแนะให้ทบทวน...

ทาน
http://main.dou.us/v...nt.php?s_id=384

การทำทานที่สมบูรณ์แบบ
http://main.dou.us/v...nt.php?s_id=385
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 05:30 PM

อืม มาเป็นชุดๆ เลย งั้นลองตอบดูนะครับ

ลูกให้เงินแม่ไปทำบุญ โดยใส่ชือพ่อกับแม่

ตอบ พ่อได้บุญน้อยมากครับ เพราะไม่ได้ไปทำด้วยตัวเอง อีกทั้ง ไม่ได้ตัดความตระหนี่ออกจากใจด้วยครับ
ลูกได้บุญมากขึ้นมาครับ ในฐานะที่ตัดความตระหนี่ออกจากใจ และกตัญญู(ให้แม่ไปทำบุญ) แต่ไม่ได้บุญในส่วนของการไปทำบุญด้วยตัวเอง
แม่ก็ได้บุญมากขึ้นมาครับ ในฐานะที่ไปทำบุญด้วยตัวเอง แต่ไม่ได้บุญในส่วนของการตัดความตระหนี่ออกจากใจ เพราะไม่ได้ควักเงินแม่เองทำบุญ

ลูกให้เงินแม่ไปทำบุญใส่ชื่อตัวเอง

ตอบ พ่อไม่ได้บุญครับ งานนี้ เพราะไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง
ลูกได้บุญน้อยกว่าข้อแรกครับ เพราะไม่ได้บุญในส่วนของความกตัญญู และไม่ได้บุญในส่วนของการทำบุญด้วยตัวเอง แต่ฝากคนอื่นไปทำบุญ เรียกว่าไม่เคารพในทานนั่นเอง กรณีนี้ คล้าย พระเจ้าปายาสิ ในสมัยก่อน ที่ให้ลูกน้องบริจาคแทนตัวเอง ครับ โดยตัวเองไม่เคยมาบริจาคเองเลย
ส่วนแม่ได้บุญในแง่ของมีน้ำใจช่วยรับฝากเงินของลูกมาทำบุญ แต่ไม่ได้บุญในส่วนของตัดความตระหนี่ออกจากใจ เพราะไม่ใช่เงินของแม่น่ะครับ

ลูกให้เงินพ่อกับแม่ใช้ แต่พ่อกับแม่แบ่งเงินไปทำบุญเป็นชื่อตัวเอง

ตอบ อย่างนี้ ลูกได้บุญมากในแง่ของทำบุญกับพระอรหันต์ในบ้านครับ (คือ กตัญญู) และพ่อแม่ก็ได้บุญ(มากหรือน้อยขึ้นกับเนื้อนาบุญ) มากกว่าสองข้อข้างต้น เพราะพ่อแม่จัดสรรเงินนั้นไปทำบุญด้วยตัวเองครับ นั่นคือ ตัดความตระหนี่ในใจพ่อแม่เอง

ลูกให้เงินพ่อกับแม่ใช้ แต่พ่อกับแม่แบ่งเงินไปทำบุญเป็นชื่อลูก
ตอบ อย่างนี้ ลูกได้บุญมากในแง่ของทำบุญกับพระอรหันต์ในบ้านครับ (คือ กตัญญู) และพ่อแม่ก็ได้บุญ(มากหรือน้อยขึ้นกับเนื้อนาบุญ) มากกว่าสองข้อข้างต้น เพราะพ่อแม่จัดสรรเงินนั้นไปทำบุญด้วยตัวเองครับ นั่นคือ ตัดความตระหนี่ในใจพ่อแม่เอง และยังได้บุญพิเศษคือ ทำให้มีสายบุญกับลูก ซึ่งจะทำให้ได้ไปเกิดร่วมกันมากชาติกว่าในข้อสามน่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 January 2010 - 06:31 PM

เอ้าต่ออีก
สมมุติคุณแม่เป็นคนทำบุญ ชื่อคุณแม่และครอบครัว 500 บาท

ตอบ คุณแม่ก็ได้บุญไปเต็มๆ ครับ ส่วนครอบครัวที่ใส่ชื่อนั้น ได้บุญน้อยมากครับ เพราะไม่ได้ตัดความตระหนี่ในใจ และไม่ได้มาทำบุญด้วยตัวเอง แต่ก็มีสายบุญกับคุณแม่ครับ คือ จะมีชีวิตที่สุขสบายก็ต้องพึ่งพาอาศัยคุณแม่(เจ้าของบุญ)นั่นเอง

สมมุติคุณแม่เป็นคนทำบุญ ชื่อครอบครัว 500 บาท

ตอบ คุณแม่ก็ได้บุญไปเต็มๆ ครับ ทั้งยังได้บุญในส่วนของจิตใจกว้างขวางอีกต่างห่าง ซึ่งจะมีผลทำให้คนอื่นในครอบครัว(ถ้ามีบุญน้อย) จะมีชีวิตสุขสบายต้องไปพึ่งพาอาศัยคุณแม่เป็นหลักน่ะครับ เรียกว่า คุณแม่เชื่อมสายบุญให้ครอบครัวนั่นเอง
ส่วนครอบครัว จะได้บุญน้อย เพราะไม่ได้ทำเอง และไม่ได้ตัดความตระหนี่ออกจากใจ

กรณีนี้ เหมือนคุณอนันต์ ตั้งใจทำบุญให้ญาติ คือ คุณแม่นั่นเอง หลวงพ่อบอกว่า คุณแม่ของคุณอนันต์จะได้บุญน้อยมาก เพราะไม่ได้ตัดความตระหนี่ออกจากใจ จึงไม่รับ และให้คุณอนันต์ไปชวนคุณแม่(เขา) มาทำบุญด้วยตัวเอง

สมมุติคุณแม่เป็นคนทำบุญ ชื่อทุกคนในครอบครัว คนละ 100 บาท

ตอบ คุณแม่ยังไงก็ได้เต็มๆ ส่วนคนในครอบครัวได้บุญน้อยมากๆ (แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้นะ ผมว่า) เหมือนข้อสอง และที่ต่างไปอีกหน่อย(ระหว่างสองกับสาม) คือ หากมีสายสมบัติอันน้อยนิด เกิดขึ้น(เพราะบุญน้อย)กับสมาชิกในครอบครัว ในข้อสอง สายสมบัตินั้นจะเป็นของส่วนรวม ไม่ใช่ของใครคนหนึ่ง แต่ใช่ร่วมกันได้ ส่วนสายสมบัติอันน้อยนิดในข้อสาม จะเป็นของสมาชิกแต่ละคนครับ

#6 ลูกแก้วใส

ลูกแก้วใส
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2010 - 12:27 AM

ขอถามเพิ่มได้เปล่าคะ ถ้าสามีให้เงินภรรยาที่ไม่มีรายได้ ไปทำบุญ โดยภรรยาเป็นคนใส่ชื่อทั้งสามีและภรรยา ไม่ทราบว่าภรรยาจะได้บุญมากน้อยเพียงใดคะ และถ้าสามีไม่ศรัทธา แต่ให้ทำบุญเนื่องจากเกรงใจภรรยา สามีจะได้บุญมากน้อยอย่างไร

#7 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2010 - 03:03 AM

ขอบคุณสำหรับความกระจ่างค่ะ พอดีเวลาทำบุญดิฉันมักจะชวนเพื่อนๆ ร่วมทำด้วย บางคนเขาก็ใส่ชื่อในนามของครอบครัว บางคนก็ตัวเองอย่างเดียวค่ะ บางคนก็ไม่เขียนอะไรเลย จะได้แนะนำเพื่อนๆถูก

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 18 January 2010 - 01:30 PM

ตอบคุณลูกแก้วใส หากสามีให้เงินภรรยา โดยบอกให้ภรรยาเอาเงินทั้งหมดนี้ไปทำบุญ อย่างนี้เข้าข่าย ฝากเงินเพื่อนไปทำบุญครับ อย่างนี้ สามีก็จะได้บุญในแง่ของการตัดความตระหนี่ออกจากใจ แต่จะไม่ได้บุญในแง่ของการเคารพในทาน คือ ไม่ได้ทำบุญนั้นกับมือตน

ส่วนภรรยา จะได้บุญในแง่บำเพ็ญประโยชน์ แต่ก็ไม่ได้บุญในแง่ของการตัดความตระหนี่ออกจากใจ เนื่องจากไม่ใช่เงินของภรรยา

แต่หากสามีให้เงินภรรยาไว้ใช้จ่ายในกิจการครอบครัว (ไม่ได้เจาะจงว่าเงินทั้งหมดไปทำบุญ) อย่างนี้เงินนั้น เป็นของภรรยาครับ ดังนั้น สามีก็จะได้บุญทั้งตัดความตระหนี่ออกจากใจ และทำบุญกับมือตน (คือ ทำบุญกับภรรยา คือ มีภรรยาเป็นเนื้อนาบุญ) เพียงแต่ สามีจะไม่ได้ทำบุญกับพระศาสนาเท่านั้นแหละครับ(สุดยอดเนื้อนาบุญ)
ส่วนภรรยา หากได้จัดสรรเงินนั้นไปทำบุญ ภรรยาก็จะได้บุญเต็มๆ ครับท่าน ทั้งในแง่ของตัดความตระหนี่ของจากใจ(เพราะเงินนั้นเป็นของภรรยาโดยชอบธรรม) และนำเงินส่วนหนึ่งไปให้ทานกับมือตน

#9 ลูกแก้วใส

ลูกแก้วใส
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2010 - 03:40 AM

ขอบคุณมากๆๆค่ะ คุณหัดฝัน ให้ธรรมะเป็นทานจริงๆๆ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ