ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยค่ะว่าทำไมเวลามีคนมองเราแล้ว...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Pinkcg

Pinkcg
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 07:59 PM

สงสัยค่ะ ว่าทำไมเวลามีคนมองเราแล้วเรารู้สึกว่ามีคนมองเราอยู่จนต้องหันไป ....แล้วพอเราหันกลับไปมองก็พบว่ามีคนมองเราอยู่จริงๆ ด้วย
*** กำลังคิดว่าน่าจะเป็นกายมนุษย์ละเอียดที่ทำให้เรารู้สึกได้ว่ามีคนมองเราอยู่ อย่างที่ภาษาชาวบ้านเค๊าเรียกกันว่าเซ็นส์เนี่ย ว่าแต่กายมุษย์หยาบนั้นส่งมาหากายมนุษย์ละเอียดผ่านทางไหนอ่า มานต้องมีเส้นทางลำเลี้ยงดิ แต่นึกไม่ออก 555555555+

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 08:21 PM

กายละเอียดเขาส่งกระแสมาตามอาการของจิตเขาที่มองคุณอยู่ ละเอียดคุณรับรู้ได้จึงบอกกายหยาบของคุณครับ

#3 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 09:43 PM

แฮะ ๆๆ ไม่รู้เหมือนกันค่ะ
แต่มีเรื่องมาเล่า คือ ประมาณ เดือนกว่าๆมาแล้ว
ทุกครั้งที่นั่งสมาธิ ปิดเสียงโทรศัพท์ด้วยนะคะ
แต่พอมีโทรศัพท์โทรเข้ามาทีไร ก็จะลืมตาขึ้นมาหยิบโทรศัพท์มาดูทุกที
วันนี้ก็เป็น 2 รอบด้วย ไม่รู้จะแม่นอะไรขนาดนั้น

หรือบางทีเวลามีคนโทรมาก็จะรู้สึกว่ามีคนเรียก หยิบโทรศัพท์มาดูทีไร ก็มีคนโทรมาจริงๆ เป็นแบบนี้บ่อยยยย มากกกก

อันนี้ไม่รู้จะเป็นเคสคล้ายๆกันหรือเปล่านะค่ะ อิอิ

#4 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 09:57 PM

ได้ถามเขาไปรึเปล่าว่า... มองทำไม จะมองทำไม

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 08:37 AM

เคยอ่านวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ผู้หญิงจะมีความรู้สึกคอยระวังภัยนะครับ จะรู้สึกหรือสัมผัสสิ่งรอบข้างได้เร็วกว่า... สาเหตุที่เขามองอาจจะรู้สึกคุ้นแต่ยังไม่แน่ใจจะเข้ามาทักก็ได้นะครับ หรือไม่ก็อาจจะเด่นจนคนต้องมอง

กายละเอียดส่งทางไหน ไว้ทำใจนิ่งๆ ก็จะรู้ได้เองครับ ผู้เขียนยังไม่รู้ แต่บางครั้งก็รับรู้เรื่องที่อยู่ไกลตัวได้เช่นกัน เหมือนลางสังหรณ์

#6 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 08:48 AM

เค้าคงมองคุณเพราะ....มอง....เธอสาวเธอสวยฉันจึงต้องมอง.....หากเธอไม่สวยฉันคงไม่มอง....หากเธอไม่แจ่ม ฉันคงไม่จ่อง ฉันคงไม่มองให้หัวใจเต้น.....
อิอิ เพลงเก่าเชียว!
** เคยมาเจอนะค่ะว่าพวกผู้หญิงสามารถมองเห็นได้ 180 องศา โดยที่ไม่ต้องหันไปมองด้านข้างเลย
อาจเป็นเพราะ
ตกลงคือพรหมลิขิตใช่มั้ย..ที่เขียนให้เป็นอย่างนั้น....ตกลงว่าเรารักกันใช่......
** ขอโทษทีนะค่ะที่ตอบไม่ตรงคำถาม ต้องรอผู้รู้มาตอบให้ (วันนี้อารมณ์ดีจัง) laugh.gif laugh.gif

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 10:24 AM

อืม อารมณ์คนเราก็มีขึ้นมีลงนะ แต่ทุกครั้งที่ได้เข้้ามา dmc ก็รู้สึกถึงความอบอุ่นทุกที

ในฐานะที่เคยเป็นคนส่งจิตให้เค้ามองมาซะหลายคน ฮ่า ฮ่า
น่าจะได้ข้อสรุปเบื้องต้นว่าเป็นเรื่องของพลังของจิตหนะครับ อาจจะเป็นกายละเอียดก็ได้ หรือบางส่ิงที่ละเอียดกว่านั้น อันนี้เดานะครับ

กล่าวโดยสรุปคือ
คนที่กำลังพยายามมองใครอยู่ กรุณาเอาใจกลับเข้าประจำตำแหน่งทำการด้วย ฮิ ฮิ
สำหรับที่คนอยากให้ใครมอง กรุณาเอาใส่กลับเข้าประจำการด้วยเช่นกัน ฮิ ฮิ

happy&smile
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 10:40 AM

น่าสนใจมากครับ
แต่ชอบตรงการสรุปของคุณแสงตะวัน... nerd_smile.gif
"คนที่กำลังพยายามมองใครอยู่ กรุณาเอาใจกลับเข้าประจำตำแหน่งทำการด้วย ฮิ ฮิ
สำหรับที่คนอยากให้ใครมอง กรุณาเอาใส่กลับเข้าประจำการด้วยเช่นกัน ฮิ ฮิ"

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 03:34 PM

เป็นเพราะคุณมีความมั่นใจในตัวเองว่าคุณ สวยมาก จนเกิดความเคยชินที่มีคนมามองคนสวยอย่างคุณบ่อยๆ จนบางครั้งคุณไม่ต้องคิด เขาก็มองคุณอยู่แล้ว

(เดาครับ *_*)

#10 เด็กหัดนั่ง

เด็กหัดนั่ง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 06:40 PM

จริงอย่างที่คุณแสงตะวันสรุปมาค่ะ เห็นด้วยสุด ๆ จ้า smile.gif
เราเกิดมาสร้างบารมี

#11 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 11:22 PM

มอง ๆ หา ขวัญตาเจ้าอยู่แห่งใด มอง ๆ ไป ขวัญใจทำไมไม่มา ..
เรารู้ว่ามีคนมองเราอยู่ นั่นเป็นเพราะ กายละเอียดจริงๆ มั้งคะ หรือว่าเราใจนิ่งพอทำให้รู้ได้ มั้งๆๆๆ

#12 Pinkcg

Pinkcg
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 11:36 PM

ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะค๊า ชอบตอนสรุปของคุณแสงตะวันเหมือนกัน อิอิ
** ไม่ได้มีคนมองเราหรอกค่ะ พอดีเมื่อวานเดินผ่านร้านตัดผมแล้วเห็นเจ้านายนั่งตัดอยู่ในร้าน ก็เลยแอบชำเลืองมอง สักพักเจ้านายก็หันมาหา ไม่รู้เห็นเราได้ไง เลยเกิดความสงสัยขึ้นมา 5555555555555555+
** ทำให้นึกไปถึงบางเคส เราเคยนั่งรถอยู่แล้วเจอคนรู้จักแต่ไม่รู้จะเรียกยังไงดี ก็ทำได้แค่มองตามเค๊าไป ปรากฎเค๊าก็หันมา
.....พอมานั่งสรุปเหตุการณ์ดู เรารู้สึกว่าทุกอย่างในโลกที่เราชอบคิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญ จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ความบังเอิญ เพียงแต่เราหาสาเหตุของมันไม่ได้ ก็อ้างว่า มันบังเอิญน่ะๆๆๆ พอดีได้เรียนพระอภิธรรมศึกษาเป็นการศึกษาเรื่องราวของจิต ใจ กายละเอียด ของเรา เลยทำให้สงสัยขึ้นมา แต่หาคำตอบไม่ได้เหมือนกัน เลยลองโพสเข้ามาถามผู้รู้ช่วยวานตอบ แหะๆ happy.gif

#13 I'll be back!

I'll be back!
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2010 - 10:04 PM

จิต มีอนุภาพไม่มีประมาณ....

ขอให้ผมควบคุมจิตให้ได้เทอญ...

I'll be back!!!

1 ล้านรูป+

#14 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2010 - 03:37 AM

พลังจิตที่ดีต้องมาจากศูนย์กลางกายนะจ้ะ อย่าลืม เพราะสมาธินอกกายอาจหลงทางได้ค่ะ

ว่ากันว่าถ้าคลื่นความถี่เท่า ๆกันเปิดรับส่งตรงกันก็สื่อเข้าหากันได้

The key word คือ สมาธิ นั่นเอง ใช่หรือเปล่า ?