ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เชื่อไหม? ผมเหมือนตกเหวแต่ไม่ตาย!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อินทกะ

อินทกะ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2010 - 01:09 PM

ผมกำลังฟังพระเถระรูปหนึ่งท่านเล่าเรื่องวันที่หลวงปู่วัดปากนำบรรลุธรรม ขณะนั้นฝนตกปรอยๆอากาศสบายมาก ผมจึงหลับตาปล่อยใจตามไปเรื่อยๆอยู่ๆผมก็รู้สึกว่าตัวผมนั้นเย็นขึ้น เย็นขึ้นและรู้สึกสบายขึ้นมากๆๆๆ จนลืมไปว่ามีตัวของผมอยู่ แต่แปลกทีเดียวอารมณ์นั้นทำให้ผมมีความสุขมากไปด้วย ผมเหมือนถูกดูดลงไปในที่แห่งหนึ่ง มันตกจากที่สูงไปสู่ที่ตำ รู้สึกตกใจมากและกลัว จึงลืมตาขึ้น แต่ปรากฎว่า ยังนั่งอยู่ที่เดิม ผมจึงเปรียบเทียบว่าเหมือนตกเหว ผมจำประสบการณ์มาได้จนทุกวันนี้ครับ ขอบคุณที่อ่านครับประสบการณ์นั่งสมาธิ ปี 2539

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2010 - 01:21 PM

มันตกจากที่สูงไปสู่ที่ตำ รู้สึกตกใจมากและกลัว จึงลืมตาขึ้น แต่ปรากฎว่า ยังนั่งอยู่ที่เดิม
- กำลังจะตกศูนย์แล้วเชียวท่าน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2010 - 01:44 PM

ขอบคุณที่อ่านครับประสบการณ์นั่งสมาธิ ปี 2539

อ่านแล้วปลื้มใจแทนเลยครับ รอฟังผลการปฏิบัติธรรมปี 2553 นะครับ :-) ช่วงอบรมพระแสนรูปนี้หละครับจังหวะดีที่เดียวในการใช้เป็นโอกาสในการฝึกฝนตนเองอีกรอบ เปิด dmc 24 ชั่วโมงเลยครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 01 February 2010 - 08:10 PM

.....เชื่อสิครับ หุหุ การเข้าถึงธรรม จะเรียกแบบเราๆอีกอย่างก็ได้ว่า "มาทีเผลอ" ถ้าตั้งใจ หรือ ลุ้น เล่ง เพ่ง จ้อง ..อด ครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Gig

Gig
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2010 - 05:48 PM

แล้ว ณ บัดนี้ เป็นไงบ้างอะคะ?

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2010 - 04:15 AM

อย่างนี่ต้องขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ

#7 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2010 - 07:30 PM

โอย..กำลังจะตกศูนย์แล้วนะเนี่ย อืม..เสียดายจัง ขอให้เข้าถึงธรรมนะคะ อ่านแล้วดีใจด้วยจัง สาธุ สาธุ