ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

3 ก.พ 53 ถวายผ้าไตร ธุดงคสถานชุมพร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 03:59 PM

วันนี้เตรียมตัวมารับบุญอย่างเต็มที่... ตื่นแต่เช้า..ทำอาหาร เพื่อไปถวายเพล

เมื่อไปถึงธุดงแล้ว ก็เก็บภาพนิดหน่อย แล้วก็ช่วยแม่ กับ ย่า จัดภัตตาหาร ให้เรียบร้อย..

เมื่อจัดเสร็จ ก็เดินมาทานข้าวที่รถ เตรียมอาหารมาเองคะ ( ลดภาระให้เจ้าหน้าที่ ที่คอยตักอาหารให้ญาติโยม )

จากนั้น ก็ เดินมารับบุญ เขียนใบอนุโมทนา ให้ญาติโยม

เมื่อพิธีจะเริ่ม ก็ได้รับบุญพิเศษ ถือพานดอกไม้ หน้าขบวนธรรมทายาท เมื่อเอา พานไปวางแล้ว

ก็เริ่ม เก็บภาพ อีกครั้ง.. จริง ๆ แล้ว ใจอยากจะ ถวายผ้าไตรบ้าง แต่

มีธรรมทายาท ท่านนึง เค้าไม่มีกล้อง เค้าขอให้ ช่วยเก็บภาพ ส่วนตัว ของธรรมทายาท

kissy ก็เลยต้องไปทำหน้าที่นี้ อดถวายผ้าไตรให้ธรรมทายาทที่ไม่มีผู้ปกครองเลย

ตอนนั่งรถกลับ ก็ปลื้มในบุญ อย่างเต็มที่ แต่ปลื้มสู้ ช่วง ชวนบวช..ไม่ได้ ..

พอกลับมาถึงบ้านแล้ว โอ้..ใจเจ้ากรรม ทำไมเป็นอย่างนี้..

ความปลื้มเปลี่ยนไป..เหมือนใจเป็นอะไรก็ไม่รู้

มีความรู้สึกแปลก ๆ รู้สึกใจจะกระวนกระวาย ผิดปกติ kissy ก็พยายาม ควบคุม

อย่างที่เคยทำ แล้วก็ดูว่า มันเป็นเพราะอะไร..

รู้สึกว่าความอ่อนแอ ของใจ มันเกิดขึ้น พา ให้ kissy นึกไปถึงเรื่องเก่า เรื่องนั้น

kissy คิดว่า ท่านผู้อ่านน่าจะรู้ว่าเรื่องอะไร

ก็เชื้อเมื่อวันก่อนแหละคะ มันกำลังจะตายแล้ว แต่ยังไม่ตาย เพราะ มีคนมาจุด

แต่ kissy จะไม่ยอมให้มัน ฟื้นขึ้นมาเผา ตัว kissy หรอก

มันต้องตายอย่างเดียว แน่ ๆ

kissy พยายาม ที่จะเลิก นึก เรื่องนั้น

พยายาม นึกถึงบุญ ในวันนี้ แต่นึกไม่ออกเลยจำไม่ได้

บุญเข้ามาช่วยพอดี หลวงพี่ที่ธุดงชุมพร โทรมาขออนุโมทนาบุญร่วมกัน..

แต่ความปลื้ม บุญ มันหล่นหมดแล้ว หาไม่เจอ เลย

ช่วงประมาณ 1 ทุ่ม คิดในใจว่า โอ๊ย.....ใจ เป็นอะไรไปหว่า..

ทำไม ไม่อยู่กับเนื้อกับตัว โอ๊ย...

ความเข้มแข็ง หายไปไหนหมด ความหมองมันมาแล้ว

สงสัยว่า ต้องเข้า อบรมธรรมทายาทหญิงรุ่นนี้แน่ ๆ เลย

เพื่อเพิ่มความแข็งแกร่ง ( ของใจ ) ให้มากขึ้น

ไฟล์แนบ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 04:48 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุุญก่อนนะครับ สุดยอดมากๆ ผู้นำบุญชุมพรผู้แข็มแข็ง :-)

บอกแล้วไงครับคุณ kissy เวลาเราตั้งใจจะทำอะไรที่ดีๆ อย่างยิ่งยวด
มารเค้าไม่ปล่อยให้เราทำได้ง่ายๆ หรอกครับ มันต้องสู้กันซักตั้งก่อน

ถ้าแพ้เค้าบ่อยๆ มันก็จะแพ้เรื่อยๆไปครับ
ถ้าชนะเค้าบ่อยๆ มันก็จะชนะจนติดเป็นนิสัย
ดังนั้นต้องหัดชนะมากกว่าแพ้นะครับผม

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 05:30 PM

มารเค้าไม่ปล่อยให้เราทำได้ง่ายๆ หรอกครับ มันต้องสู้กันซักตั้งก่อน

จริง ๆ ด้วย หมั่นไส้ มาร จัง

ต้องไปสู้ กับมารในใจ

แล้วถ้า เรานั่งสมาธิ เข้าไปสู้กับมาร ในใจ

ขอเอาปืนยิงมันหน่อยได้ป่ะ เอาไม้ตีหน้ามันด้วย

หมั่นไส้ สุด ๆ แล้ว

บุญ หล่นหมดเลย

#4 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 05:52 PM

ใจเย็น ๆ นะคะ เรามีหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อซะอย่าง
ไปกลัวทำไม ถ้าใจตก ใจหล่น
รีบท่อง สัมมา อะระหัง สิคะ
ท่องแบบร้องเพลง ท่องแบบสบาย ๆ
ถ้ายังใจตกอยู่ก็รีบเปิด net ดู dmc.ดีกว่า
หาสื่อที่ทำให้เราเปลี่ยนจุดสนใจ
เดี๋ยวก็จะค่อย ๆ เบาใจขึ้นไปเองค่ะ

ฝึกทำบ่อย ๆ นะคะ
และจะรีบมาสมัคร ธทญ.ก็รีบมานะคะ วันอาทิตย์นี้สัมภาษณ์แล้วนะ จะบอกให้

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 06:08 PM

วันอาทิตย์นี้สัมภาษณ์แล้วนะ จะบอกให้

อาทิตย์นี้ ติด สอบ ta อ่ะคะ

#6 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2010 - 08:28 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ เห็นแล้วปลื้มใจมากๆๆๆ ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 10:33 AM

สู้ สู้ค่ะ

อนุโมทนาบุญกับน้อง kissy ด้วยนะคะ
สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 07:08 PM

สงสัยว่า ต้องเข้า อบรมธรรมทายาทหญิงรุ่นนี้แน่ ๆ เลย
เห็นด้วยมากๆ เลยจ๊ะ แล้วจะได้อะไรมามากมาย

น้อง kissy พี่มีคำแนะนำนะ ลองเอาไปทำดูนะ น่าจะได้ผลบ้างไม่มากก็น้อย

ให้น้องพกรูปบุญทุกๆ บุญที่น้องได้ทำ รูปของหลวงปู๋ รูปคุณยาย รูปหลวงพ่อ นำรูปท่านติดตัวไปด้วย
เมื่อถึงคราวที่ใจน้องอ่อนแอ ให้เอารูปเหล่านั้นมาดู ให้นึกถึงบุญ ให้ถึงท่าน ถ้าน้องดู DMC ทุกคืน น้องก็จำหน้าท่านได้แม่นยำ โดยไม่ต้องพกรูปท่านเลย และสามารถนึกถึงท่านได้อย่างง่ายๆ ถ้าใจมันคอยแต่จะคิดไปในเรื่องอื่น เวลาเดินไปไหน หรือทำอะไร ก็ให้ภาวนา "สัมมา อะระหัง" ด้วยเรื่อยๆ พร้อมกับที่พยายามเอาใจมาวางไว้ที่กลางท้อง
เวลาทานข้าวก็นึก 1 อ้ำ ก็กลืนลงกลางท้อง ทุกๆ คำ ที่ทานข้าว ใจก็อยู่ที่กลางท้องตลอด ยิ่งทานลูกชิ้นกลมๆ ก็ยิ่งวิ่งไปอยู่กลางท้องเหมือนนึกดวงแก้วที่กลางท้อง
เวลานั่งรถ อยู่ว่างๆ ก็นั่งอธิษฐานไป ขอให้ใจเราเข้มแข็ง ให้พ้นวิบากกรรม ให้เราได้พบเจอแต่กัลยาณมิตร

และให้น้องพก MP3 หรือ โหลด MP3 เสียงสวดมนต์ เสียงเทศน์ของหลวงปู่ หรือหลวงพ่อ ที่ตัวเองชอบและฟังแล้วสงบและสบายใจ ไปใส่ในโทรศัพท์ เมื่อน้องเกิดอาการดังกล่าวอย่างที่เล่ามา ก็ให้เปิดเสียงเหล่านั้นกรอกหู เสียงเหล่านี้จะสามารถช่วยน้องได้อย่างมาก ช่วยดึงใจจากเรื่องวุ่นวายและไม่ดีต่างๆ ให้สงบลงได้อย่างรวดเร็ว ...ได้ผลมากๆ นะ(จะบอกให้)
ใจ ก็ให้นึกถึงเรื่องบุญ นึกถึงมหาปูชณียาจารย์ หรือหลวงพ่อ หูก็ฟังเสียงที่ทำให้ใจสงบ ถ้ารู้สึกว่าสู้ไม่ไหวแล้ว ก็ให้นึกถึงท่าน ขอให้ท่านช่วย

ถึงจะแพ้บ้าง ก็ไม่เป็นไร แต่สำคัญที่น้องได้ลุกขึ้นสู้แล้วหรือไม่
วันนี้เราอาจจะยังแพ้ แต่วันข้างหน้า ต้องมีสักวัน ที่เราจะชนะแน่ๆ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 08:46 PM

รูปของหลวงปู๋ รูปคุณยาย รูปหลวงพ่อ นำรูปท่านติดตัวไปด้วย

อันนี้มีแล้วคะ ตั้งแต่เกิดเรื่องเมื่อคราวก่อนโน้น..เลยคะ

ให้น้องพก MP3 หรือ โหลด MP3 เสียงสวดมนต์ เสียงเทศน์ของหลวงปู่ หรือหลวงพ่อ

อันนี้ก็มีแล้ว ฟังบ่อย ๆ ซ้ำ ๆ จนจำคำสั่งสอนได้ขึ้นใจแล้ว คะ

สงบขึ้นจริง ๆ คะ

#10 072หลานสาวครูไม่ใหญ่

072หลานสาวครูไม่ใหญ่
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 04:19 PM

พ่อนู่ก้อไปค่ะ....ไปถือพาน กรวยอ่ะค่ะ....
ใครที่เคยพลาดพลั้งมา แล้วกลับตัวได้
เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญที่พ้นจากหมู่เมฆ

#11 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 09:48 PM

พ่อนู่ก้อไปค่ะ....ไปถือพาน กรวยอ่ะค่ะ....

เท่าที่ดูรูป ที่ถ่ายมา ไม่มีพานกรวยอ่ะคะ

มีแต่ ทุกคนในขบวน ถือผ้าไตร ทั้งหมด

กับ พานดอกไม้ 12 พาน คือพาน ธรรมทายาท 6

พาน ญาติโยม 6

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2010 - 12:46 AM

สาธุชนเยอะดีจังเลยนะครับ
สาธุ ครับผม

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2010 - 07:32 AM

สาธุ ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับกลุ่มผุ้นำบุญ
ยอดกัลฯ @จังหวัดชุมพร ทุกท่านด้วยน่ะครับ smile.gif