ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาทิตยืต้นเดือนนี้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 12:43 PM

วันอาทิตย์ที่ 7 กุมภาพันธ์นี้ที่วัดพระธรรมกายจัดพิธีบูชาข้าวพระเช่นทุกอาทิตย์หรือเปล่าคะ แล้วพิธีตักบาตรพระใหม่ทั้งหนึ่งแสนรูปจะมีรวมกันหรือแยกตามสถานที่อบรมต่างๆคะ
*-*อยากตักบาตรพระทั้งแสนค่ะ

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 01:21 PM

วันอาทิตย์ท่านยังเป็สามเณรครับ ต้องรอพิธีอุปสมบทอีกครั้ง

ตักบาตรอาทิตย์ต้นเดือนก็น่าจะมีอยู่ครับ ส่วนตักบาตรพระแสนรูปผมคิดว่าคงมีวันมาฆบูชา รวมถึงการถวายสังฆทาน

อย่างไรรอติดตามกำหนดการอีกครั้งนะครับ สาธุ

#3 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 01:43 PM

เหมือนคุ้นๆ ว่าวัน 14 กุมภาพันธ์จะมีตักบาตรพระใหม่หรือเปล่า ท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยนะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#4 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 01:56 PM

14 กพ.นี้ ตักบาตรพระใหม่ครับ และ 24 กพ. ก็งานวันมาฆะบูชา ทั้ง 2 โปรแกรมได้พบเนื้อนาบุญร่วมแสน แน่นอนครับ

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 02:58 PM

ทั้ง 2 โปรแกรมได้พบเนื้อนาบุญร่วมแสน แน่นอนครับ

ที่ไหนคะ

#6 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 03:24 PM

14กพ.ตักบาตรพระใหม่เยี่ยมไปเลย...
เป็นทั้งวันตรุษจีน+วันแห่งความรักแล้วยังได้ตักบาตร
พระใหม่ด้วยดีจัง... laugh.gif
เอ่อ..คุณN22ครับรู้สึกว่าวันมาฆบูชาเป็นวันอาทิตย์ที่28
ไม่ใช่หรอครับ? ohmy.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#7 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 08:06 PM

ขอประทานอภัยครับ มาฆบูชา 28 กพ. ครับ ขอบคุณ คุณแก้วใสปิ้งครับ

โปรแกรม ดังกล่าว น่าจะที่วิหารคต ครับ

#8 I'll be back!

I'll be back!
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 08:25 PM

ดีใจจัง ได้ตักบาตรร่วมแสนแน่ะ...

I'll be back!!!

1 ล้านรูป+

#9 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 10:16 PM

แค่คิด ก็ปลื้มปิติใจขนลุกชูชันแล้วค่ะ

ถ้าได้ไปร่วมบุญตักบาตรพระแสนรูป จะปิติใจขนาดไหนเนี่ย... ไม่ต้อง แล่งกันละนิ

กราบอนุโมทนาบุญกับขุนรบจักรพรรดิทุกท่านด้วยนะคะ __/|\__

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#10 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 11:07 PM

ขอบคุณค่ะ
วันที่ 14 สอบค่ะ
วันที่28สอบเสร็จวันสุดท้าย
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ คงได้แค่ฝากปัจจัยไปทำบุญ

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:38 PM

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:45 PM

18-24 กพ. เดินธุดงค์ทั่วประเทศ แล้วพัก 3 วันก็มาฆบูชาเลย ผมน่ะขนลุกเลย เพราะเราจะได้กราบพระที่ผ่านการธุดงค์นับหมื่นองค์เชียวนะ พระแท้แหง๋มๆ ผ่านการเดินธุดงค์ถ้าบุญไม่พอ ผังบวชไม่แน่น แย่เหมือนกัน เพราะสลัดความสบายให้กลายเป็น 0 เลย น่ากราบไม๊ พระธุดงค์
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 February 2010 - 08:38 AM

วันที่ 14 ตักบาตรเฉพาะพระที่อยู่ที่วัดใหญ่ครับ... วันที่ 28 ก็ตักบาตรเฉพาะพระที่บวชที่วัดใหญ่ และพระจะทยอยกันมาระหว่างวันเพื่อร่วมพิธีเวียนประทักษัณ ช่วงเย็น ซึ่งเป็นครั้งแรกที่จะจุดโคมประทีปเต็มลานธรรม พระท่านเวียนประทักษิณด้านใน สาธุชนเวียนประทักษิณรอบนอก(เส้นรอบวงน่าจะประมาณ 2 KM) ให้ชวนหมู่ญาติมิตรไปร่วมงานเวียนมาฆประทีปด้วยกันเยอะๆครับ

#14 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2010 - 02:42 PM

ตักบาตรพระใหม่มีวันที่ 14 ก.พ. 53 ค่ะ ส่วนตักบาตรพระแต่ละวัดต่างจังหวัดก็แล้วแต่หัวหน้าศูนย์ท่านจะกำหนดเองน่ะค่ะ
ตั้งใจมากได้บุญมาก

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 12:41 PM

ถูกต้องครับ ทั้งนี้เพื่อให้หมู่ญาติที่อยู่แต่ละจังหวัด สามารถตักบาตรกับพระในจังหวัดของท่านเหล่านั้นได้โดยสะดวกครับ แต่หากอยากร่วมบุญบวชแสนรูป ก็ให้ทำบุญเป็นปัจจัยในโครงการบวชพระแสนรูปได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร