ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เกิดเรื่อง...ไม่ทันตั้งตัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 08:58 PM

#2 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2010 - 10:44 PM

คุณ kissy สู้นะคะ คุณkissyเป็นลูกที่ดีค่ะ
คุณ kissyจบบัญชี
แล้วอยากเป็นตำรวจรึเปล่าคะ

#3 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 12:25 AM

ทุกๆปัญหามีทางออกที่เหมาะสมเสมอนะครับ
สิ่งสำคัญก็คือ...ก่อนจะตัดสินใจอะไร ต้องตั้ง
สติให้ถูกที่(072) ก่อนจะคิดทำอะไรให้ใจเย็นๆ
ก่อนนะครับ นึกถึงบุญมากๆ นึกถึงความดีที่เรา
ทำมาโดยตลอด
เป็นกำลังใจให้นะครับทั้งคุณkissyและคุณแม่ด้วย sleep.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 02:07 AM

อย่าให้ถึงขั้นครอบครัวต้องแตกนะครับ

พิจารณาเปรียบกับสมัยพุทธการณ์ ชาดกต่างๆ ผมไม่เคยเห็นว่าพระพุทธเจ้าท่านจะสอนให้คนหย่าร้างกัน

ขอบุญรักษาเจ้าของกระทู้และครอบครัวนะครับ

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 02:27 AM

#6 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 08:54 AM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณkissy นะค่ะ
เข้าใจเลยความรู้สึกนี้
สู้ สู้ นะค่ะ

#7 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:16 AM

คุณ kissy ครับขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ

แต่อยากจะบอกว่าปัญหาของคุณพ่อและคุณแม่ ท่านจะมีวิธีในการแก้ไขปัญหานั้นได้แน่นอน คุณแม่ท่านเข้าวัดด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมว่าท่านคงประคองสถานะการนี้ได้อย่างแน่นอน แต่จุดมุ่งหมายในชีวิตของเราก็สำคัญนะครับ บางครั้งความสำเร็จที่ใหญ่กว่าอาจแก้ปัญหาบางปัญหาได้ เรื่องการสอบ คุณ kissy ตัดสินใจอีกทีนะครับ อาจจะไปสอบแล้วค่อยกลับมาอยู่เป็นเพื่อนคุณแม่ก็ได้ อันนี้ชั่งน้ำหนักเองนะครับ เพราะพี่ไม่รู้ว่าเรื่องราวในรายละเอียดเป็นอย่างไร แค่อยากเสนอแนวทางแก้ปัญหาอีกทางหนึ่งเท่านั้น :-)

สุดท้ายทำใจใสๆ เยอะๆ นะครับ แล้วทุกปัญหามีทางออกเสมอ อย่าเอาใจไปจับกับปํญหาจนใจหมองหละ รักษาใจให้ดี อยู่ในบุญเยอะๆ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 11:47 AM

อาจจะไปสอบแล้วค่อยกลับมาอยู่เป็นเพื่อนคุณแม่ก็ได้

ไปไม่ได้เลย.. ไม่กล้าทิ้ง กลัว... เรื่องจิตใจ มันไม่แน่นอน เมื่อไหร่ใจหมอง

จะได้ ชวนไปหาหลวงพี่ที่ธุดง ตอนนี้ก็พยามยาม ปลอบใจแม่ว่า

อย่าไปสนใจเลย อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด แต่ kissy จะอยู่กับแม่

แม่เข้าวัดคะ ตอนกลางคืน จะนั่งแต่สมาธิ ไม่ยอมนอน ( ช่วงเกิดเรื่อง นั่งสมาธิอย่างเดียว )

ดีเหมือนกันเนอะ แม่จะได้ฝึกตัวด้วย ( คิดบวก 555 )

เรื่องราวในรายละเอียดเป็นอย่างไร

ยังไว้ใจใครไม่ได้..

พ่อพูดอีกแบบ ผู้หญิงคนนั้นพูดอีกแบบ ต่างคน ต่างพูดเอาตัวเองรอด

kissy มีสอบ TA ทั้ง เสาร์ - อาทิตย์เลยคะ ไม่ได้ไปสอบก็ไม่เป็นไร

คราวหน้าสมัครใหม่ ปีนึงเค้าเปิดตั้ง 3 ครั้ง กลัวอะไรเนอะ

ดีเหมือนกัน อาทิตย์นี้ จะได้ไปธุดงคสถานชุมพร ไปบูชาข้าวพระ

#9 N-Heart

N-Heart
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 12:11 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคนนะค่ะ คุณ kissy......ทุกข์ปัญหามีทางออก...สู้ สู้ สู้ ค่ะ

#10 IQ0.

IQ0.
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 12:29 PM

มาให้กำลังใจ จขกท นะครับ

ขอเล่าเรื่องของตัวเองนะครับ
พ่อเลี้ยงผมก็มีมีน้อยเหมือนกัน มีนานแล้ว
ผมก็ชวนแม่คุยธรรมะ ไปติด DMC ให้นั่งธรรมะ

โชคดีที่แม่เป็นมะเร็ง เลยดู DMC ทั้งวัน นั่งธรรมะทั้งวัน จนเห็นองค์พระใสๆ

เมียน้่อยมาที่บ้าน แม่ก็ต้อนรับ
เมียน้อยพูดว่า 'เขาไม่รักแล้วทำไมยังอยู่อีก'
ผมถามว่า 'แล้วแม่ว่าอย่างไร'
แม่ก็บอก 'บ้านนี้ลูกปลูกให้อยู่ ก็อยู่'
'แล้วแม่โกรธเขามั้ย'
'ไม่โกรธ แม่สงสารเขา'

#11 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 01:39 PM

ผมมั่นใจเหลือเกินว่า ลูกหลวงพ่อมีทางออกที่ดีเสมอครับ

ตอนนี้ก็ขอให้ทั้งคุณ และคุณแม่ของ kissy นึกถึงบุญทุกบุญ

ให้ช่วยผ่านเรื่องนี้ ไปได้โดยเร็ว

อย่าลืมว่า ทุกปัญหาทั้งหมดในโลกนั้น ศูนย์กลางกายเราช่วยได้หมดนะครับ

สู้ ๆ ครับ เกิดมาสร้างบารมี

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:33 PM

....ลูกที่ดี มองภาระของพ่อแม่เป็นหน้าที่ของลูก ลองเอาบุญช่วยดูนะครับ แต่กรรมเป็นตนอยู่แล้ว เราหนีไปไม่พ้น นิ่ง เฉย สู้ จ้า..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 11:03 PM

kissy มีสอบ TA ทั้ง เสาร์ - อาทิตย์เลยคะ ไม่ได้ไปสอบก็ไม่เป็นไร
คราวหน้าสมัครใหม่ ปีนึงเค้าเปิดตั้ง 3 ครั้ง กลัวอะไรเนอะ
ดีเหมือนกัน อาทิตย์นี้ จะได้ไปธุดงคสถานชุมพร ไปบูชาข้าวพระ

ถ้างั้นอยู่เป็นเพื่อนแม่ดีแล้วหละครับ "เวลาที่เราต้องการใครซักคนถ้ามีคนที่เรารักอยู๋ข้างกายมันจะรู้สึกดีมากๆ แล้วใครหละคือคนที่เรารักมากที่สุด ถ้าไม่ใช่ลูกสาวคนนี้" ใช่เปล่า ลองต่อยอดความคิดจากประโยคเองนะครับ :-)

ฝากเพลงนี้ไปฟังเล่นๆ นะครับ "หยุดที่ใจเราเอง" สู้ๆ นะครับ

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#14 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 08:30 PM

ทุกคนมีปํญหา บางทีเราคิดว่าปัญหาเราหนัก แต่พอมาอ่านกระทู้ ก็ยังมีหนักกว่าเราอีก
ฟังเพลงนี้แล้วเห็นภาพวัด คิดถึงวัดจังเลย กำลังรอคนสำคัญของเราหลาย ๆ คนไปกะเราบ้างจัง เวลาไปวัด เห็นเค้ามาแบบครอบครัวแล้วมีแอบอิจฉา แต่เมื่อไหร่เจอครอบครัวใหญ่ ก็อุ่นใจไปอีกแบบ แต่ก็ หวังว่าสักวันคนสำคัญของเราหลายๆ คนนั้น เค้าคงเข้าใจวัดเราสักวัน

#15 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:10 AM

น้อง kissy คะ
ตอนนี้หลวงพ่อมีโครงการใหม่ บัณฑิตอาสา
ไปบวชอุบาสิกาแก้ว และช่วยโครงการบวช 100,000 รูป รุ่นเข้าพรรษา
มีเงินเดือนให้ด้วย สำหรับบัณฑิตใหม่ ลองไปหาแผ่นพับมาดู
เริ่มโครงการตั้งแต่ มี.ค. 53 ค่ะ จบโครงการ ประมาณ พฤศจิกายน
และจบแล้วมีงานรองรับด้วยค่ะ

น่าจะเหมาะสำหรับน้อง kissy นะคะ

ขอให้ kissy มีใจใส ใส นะคะ ชวนคุณแม่นั่งสมาธิด้วยนะคะ

เอาใจช่วยเสมอนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#16 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:22 AM

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ คุณ kissy
ขอให้อยู่ในบุญกันทั้งครอบครัวนะค่ะ
คิดอะไรไม่ออกบอกหลวงปู่กับคุณยายเลยค่ะ
ท่านไม่เคยทิ้งพวกเราลูกหลานท่านค่ะ
สู้สู้ นะค่ะ

#17 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 09:08 PM

ขอบคุณคะ สำหรับ ทุก กำลังใจ

#18 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 11:20 PM

นึกถึงบุญให้มากๆน่ะค่ะ พวกเราเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ คุณแม่กับคุณkissy ไม่ได้อยู่กันแค่สองคนน่ะค่ะแต่ยังมีหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย

อยู่ที่กลางกายของคุณและคุณแม่น่ะค่ะ รวมทั้งพวกเราที่เป็นพี่น้องกันลูกพ่อเดียวกันน่ะค่ะ ใจใสปิ๊งปิ๊ง คิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างต้องผ่านไป

ได้ด้วยดี คุณkissy และ คุณแม่ นั่งสมาธิให้ใจหยุดใจนิ่งและทุกสิ่งทุกอย่างก็จะมีทางออก สู้ สู้ น่ะค่ะ

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#19 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 11:02 AM

ทุกปัญหามีทางออกของมันเอง เพียงแต่เราอย่าใช้อารมณ์ในการตัดสินปัญหา

ขอเอาใจช่วยให้ผ่านพ้นด้วยดีค่ะ