ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามเกี่ยวกับการสร้างบารมี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 09:12 AM

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.การสั่งสมบุญญาบารมี ไปดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ กับการสั่งสมบุญญาบารมี ไปเป็นท้าวสักกเทวราช อย่างไหนต้องอาศัยบุญ บารมีมากกว่ากัน
2.หากผมตั้งความปราถนาไปเสวยเป็นท้าวสักกเทวราช แต่เมื่อสิ้นอายุขัยเกิดปัญหาคือ 2.1บุญไม่พอ ผมจะเกิดที่ไหน เป็นอะไร จะได้เป็นเทวดาไหม 2.2ท้าวสักกเทวราชองค์ปัจจุบันยังไม่สิ้นบุญ
3.หากผมตั้งปราถนาไปเสวยเป็นท้าวสักกเทวราช แล้วผมควรบำเพ็ญบุญ บารมีเรื่องอะไร มากแค่ไหน

สุดท้ายนี้ก็ขออนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันกับผู้ที่ได้อ่านหัวข้อกระทู้ "สงสัยการปฎิบัติธรรม, การรักษาดวงแก้วภายใน" กับดวงแก้วที่ผมพึ่งได้เห็นที่กลางกายด้วยครับ

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 05:29 PM

รอ...ผู้รู้คะ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:22 PM

ต้องบำเพ็ญวัตรบท 7ประการ ครับ
1 เลี้ยงดูบิดามารดาให้เป็นสุขตลอดชีวิต
2 เคารพนับถือผู้ใหญ่ในตระกูลตลอดชีวิต
3 พูดอ่อนหวานไม่หยาบคายตลอดชีวิต
4 ไม่พูดส่อเสียดตลอดชีวิต
5 เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แบ่งปัน ยินดีแจกจ่ายทานตลอดชีวิต
6 พูดความจริงไม่พูดเท็จตลอดชีวิต
7 ไม่โกรธ แม้โกรธก็ระงับความโกรธได้
และไม่จำเป็นต้องตั้งความปรารถนาเป็นอสงไขย พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหรือแม้แต่พระสาวกองค์สำคัญๆ ก็เคยเป็นมาหลายครั้งแล้วครับ
ปรกติจะทำความดีถ้าบุญมากพอทำชาติเดียวก็ได้เป็น
พระอินทร์ก็ตัวไม่เขียวนะ ผิวพรรณ วรรณะ ก็เป็นแบบเทวดา

การจะไปดุสิตบุรี ยากคนละแบบ และต่างกันคนละความปรารถนาครับ ถ้าจะไปดุสิตคือปรารถนาจะรื้อสัตว์ขนสัตว์ให้พ้นไปด้วยกัน เป็นความปรารถนาของบรมโพธิ์สัตว์ และเรื่องกามราคะมีน้อยจนเบาบางไปหมดแล้ว เรียกว่ามุ่งพาสรรพสัตว์เข้านิพพานให้หมดนั่นเอง

ท้าวสักกะ ยังมีความปรารถนาอยู่ในกามสุข แต่บารมีท่านมาก และวัตรบทครบถ้วน + ความปรารถนา จึงได้ไปชั้นนั้น แต่ยิ่งใหญ่และมีโอกาสสร้างบารมีแบบใหญ่ๆร่วมกับมนุษย์ได้ง่าย เพราะติดหรือใกล้กับโลกมนุษย์ แต่ก็มีโอกาสที่จะพลาดทำให้บุญหล่นร่วงลงมาได้ง่ายเช่นกัน เพราะความใกล้กับกามสุขและโลกมนุษย์มีความเสี่ยงและบริสุทธิ์ได้ยาก

..หากท้าวสักกะยังอยู่ แต่ปรารถนาจะเป็นเช่นกัน แน่นอน เราต้องตายก่อนที่องค์ปัจจุบันจะหมดบุญอยู่แล้ว ดังนั้นก็ต้องรอคิว แต่บุญจะทำให้เราได้เป็นเทวดาผู้มีศักดิ์ใหญ่ มีปราสาท และวิมานที่ใหญ่กว่าของท้าวสักกะได้ มีรัศมีสว่างกว่าท้าวสักกะได้ มีเทวรถที่ใหญ่กว่าได้ เพียงแต่ไม่ได้เป็นท้าวสักกะเท่านั้นเอง แต่ด้วยบุญที่หากทำมากกว่า ท้าวสักกะก็จะประคองอัญชลี เรียกว่า ผู้มีบุญมาก ปกครองผู้มีบุญน้อย และแน่นอน หากเราบุญไม่พอ คำว่าไม่พอในที่นี้คือน้อยกว่าจะเป็นท้าวสักกะ หรือไม่ได้ตั้งความปรารถนา หรือทำวัตบทไม่สมบูรณ์แล้วก็ย่อมมีศักดิ์รองลงมาแล้วแต่ว่าทำบุญประเภทใจ ความปลื้ม ความใส บุญเก่า กำลังสมาธิ ความบริสุทธิ์กาย วาจา ใจ และกามราคะ แตกต่างเช่นไรก็จะได้แตกต่างออกไปตามนั้นจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 08:12 AM

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ โดยเฉพาะ ดินสอแห่งธรรม มากๆครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 09:07 PM

คิดจะเป็นพระบรมโพธิสัตว์ ย่อมต้องยากกว่า คิดเป็นท้าวสักกะอย่างเทียบกันไม่ได้เลยครับ ในอดีต พระบรมโพธิสัตว์เกิดเป็นเศรษฐี ทำทานใหญ่โตมโหราฬทุกวัน จนพระอินทร์ในยุคนั้น กลัวจะถูกชิงตำแหน่ง จึงมาเนรมิตให้ทรัพย์ของพระบรมโพธิสัตว์หายไปในพริบตา แต่พระบรมโพธิสัตว์ก็ไม่ท้อ ออกไปทำนา เพื่อจะนำมาทำทาน จนเป็นลม พระอินทร์ปรากฏกายขึ้น ให้พระบรมโพธิสัตว์เห็น เนรมิตให้ฟื้น แล้วบอกให้เลิกทำทานเสีย พระบรมโพธิสัตว์ไม่ยอมเลิก และบอกว่า พระอินทร์มีบุญมากทำไมสอนแบบนี้

พระอินทร์จึงถามพระบรมโพธิสัตว์ว่า ที่ทำทานมากๆ เช่นนี้ หวังจะเป็นพระอินทร์ในอนาคตใช่ไหม แต่พระบรมโพธิสัตว์บอกว่า ใครบอก เราหวังเป็นพระพุทธเจ้าต่างหาก ยิ่งใหญ่กว่านั้นมากๆ พระอินทร์ได้ฟังก็ดีใจ ที่พระบรมโพธิสัตว์ไม่ได้คิดเป็นพระอินทร์ จึงเนรมิตทรัพย์ให้ดังเดิม

ข้ออื่นๆ ก็ตอบตามคุณดินสอแห่งธรรมครับ

อ้อ แถมเรื่องพระอินทร์กลุ้มให้หน่อยก็แล้วกันครับ คือ พระอินทร์องค์นี้(ยุคนี้)สร้างบารมีในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนา ได้เป็นพระอินทร์ ครั้นพอถึงยุคที่พระพุทธศาสนาบังเกิดขึ้น ปรากฏว่า มีเทวดาอยู่ 3 องค์ขึ้นไปเกิด ชื่อ จุลรถเทวบุตร มหารถเทวบุตร และเอนกวรรณเทวบุตร ทั้งสามที่ราชรถใหญ่กว่าพระอินทร์มากๆ แถมรัศมีกายสว่างกว่า โดยเฉพาะเอนกวรรณเทวบุตรนี่รัศมีสว่างสุดๆ จนพระอินทร์ต้องหลบอยู่แต่ในวิมาณไม่กล้าออกมา ภายหลัง พระอินทร์กับนางสุชาดา ปลอมตัวไปเป็นชายหญิงชรายากจน แล้วได้ใส่บาตรกับพระมหากัสสปะ ตอนออกจากนิโรธสมาบัติใหม่ บุญแรงๆ มาก จนรัศมีเหนือชั้นในที่สุด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 นมสด

นมสด
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 09:06 AM

ความฝันอันสูงสุด...ไม่ใช่นิพานหรอกเรอค่ะ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 12:15 PM

ไม่ทราบเจตนาของคุณ นมสด ต้องการถามเจ้าของกระทู้ว่า อยากจะเป็นท้าวสักกะ หรือ อยากจะไปนิพพาน หรือเปล่านะครับ หากต้องการถามเฉพาะเจ้าของกระทู้ เดี๋ยวเจ้าของกระทู้คงจะตอบคำถามนี้เอง

แต่ถ้าหากต้องการถามนักเรียนอนุบาลทุกท่านว่า ทำไมอยากรื้อสัตว์ขนสัตว์เยี่ยงพระโพธิสัตว์ ทำไมไม่อยากหมดกิเลสไปนิพพาน ผมก็ขอตอบแทนให้นะครับว่า สุดท้าย เรามีความปรารถนาเหมือนกันครับ คือ ปรารถนาหมดกิเลส เพียงแต่หมดแบบอยากให้พรรคพวกหมดกิเลสด้วยกันเยอะๆ น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร