ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เชิญชวนมาเป็นอาสาสมัครระดับโลกด้วยกันค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2010 - 07:36 PM

[b]อาสาสมัคร คือ ผู้ที่มีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา อาสาเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของการจัดงานบุญในวัดพระธรรมกาย เพื่อขยายสันติสุขที่แท้จริงให้บังเกิดขึ้นในโลก

อาสาสมัครจึงเป็นบุคคลที่มีความเก่งและความดีที่โลกต้องการซึ่งเกิดจากการฝึกฝนตนเองโดยผ่านงานบุญระดับโลก

อาสาสมัครในงานบุญทุกๆ งานบุญของวัดพระธรรมกายนั้นมีการแบ่งงานทำกันอย่างมีระบบและมีหลายส่วนงานที่อาศัยกำลังของอาสาสมัคร เพื่อช่วยต้อนรับ บริการ

อำนวยความสะดวกสาธุชนที่มาวัดและช่วยจัดระบบระเบียบในงานพิธีกรรมให้เกิดบรรยากาศที่สงบและศักดิ์สิทธิ์

อาสาสมัครทำแล้วได้อะไร ผู้ที่มาทำหน้าที่อาสาสมัครนั้น มาด้วยความสมัครใจโดยมิได้รับค่าตอบแทนใดๆ ทั้งสิ้นนอกเหนือจากาความอิ่มเอิบและความปลื้มปิติ

ในสิ่งที่ตนเองได้เสียสละแรงกายและแรงใจเพื่อแผ่ขยายความสุขให้บังกิดขึ้นในโลกเพราะต่างก็รู้ว่า "หยาดเหงื่อที่หลั่ง ต่างกลั่นเป็นบุญ" อาสาสมัครจะได้รับการฝึกฝน

ตนเองทั้งความสามารถ ความรู้ และคุณธรรม การพัฒนาศักยภาพในตัวเอง การฝึกทักษะในด้านการบริหารงานและการจัดการฝึกการทำงานเป็นทีม การพัฒนาบุคลิกภาพ

ให้ดูสง่าน่าศรัทธาเลื่อมใส มีโอกาสได้ฝึกสมาธิอย่างต่อเนื่องและสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน และการศึกษาเล่าเรียนได้เป็นอย่างดี

เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว ใจใสปิ๊งปิ๊ง ก็ขอเชิญชวนเพื่อนๆมาสมัครเป็นอาสาสมัครระดับโลกด้วยกันเพราะตอนนี้กำลังของอาสาสมัครมีน้อยมากและยังต้องการอาสาสมัครอีก

เป็นจำนวนมากค่ะถ้าเพื่อนๆผู้ใดสนใจติดต่อได้ที่นี้เลยน่ะค่ะแวะมาคุยกันก่อนก็ได้น่ะค่ะถ้าไม่มีเวลาเป็นอาสาสมัครพิเศษรับเป็นงานบุญใหญ่ๆก็ได้น่ะค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ สาธุ

แนบไฟล์  _____________________________________046.jpg   2.17MB   115 ดาวน์โหลด
ตั้งใจมากได้บุญมาก

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2010 - 10:13 PM

อ่านแล้วนึกถึงตอนเคยมาเป็นอาสาสมัครยุคหลังคาจากจังเลย :-)
มาก็ลำบากแต่ก็มาได้เกือบทุกอาทิตย์ ขออนุโมทนาบุญกับขุนผลรบหน่ออ่อน และว่าที่ที่จะสมัครทุกท่านนะครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 February 2010 - 11:57 AM

นั่นสิ เรามันอดีตอาสาสมัครชราแล้ว เลยผันตัวเองไปเป็นอาสาสมัครประจำ DMC แทนก็แล้วกัีนนะคร้าบ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 องครักษ์เขตใน

องครักษ์เขตใน
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2010 - 12:16 PM

รู้สึกว่าตั้งแต่มาเป็นอาสาสมัครช่วยงานที่วัดผมได้เรียนรู้อะไรอีกเยอะแยะเลย การฝึกตน การศึกษาธรรมะ

ตอนแรกๆก็ไม่ค่อยซึ้งไม่ค่อยกินใจกับคำว่าอาสาสมัครเท่าไหร่(ตอนนั้นเข้าวัดแรกๆ บารมียังอ่อนๆ)

ตอนนี้รู้สึกปลาบปลื้มมากเพราะเราเข้าวัดแต่หนุ่มๆ กำลังวังชาดีๆ เคยชวนพ่อแม่มาวัด

ท่านก็จะบ่นว่าท่านแก่แล้ว แข้งขาไม่ดีเดินไม่ค่อยไหว (แต่ท่านก็มาวัดนะครับ)

บางครั้งผู้นำบุญหรือสาธุชนก็พูดกับผมไว้ว่า เขาอิจฉาผมที่ได้สร้างบารมี ช่วยงานศาสนาตั้งแต่ยังเล็กๆ

เพราะด้วยวัยเขาคงไม่สามารถมาทำแบบผมได้แล้ว กอปรกับมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบ

จึงทำได้แค่ชวนคนมาวัด มาเป็นกองเสบียง ผมบอกตัวเองว่าเราโชคดีกว่าสาธุชนทั้งหลาย

ที่ได้มาเป็นอาสาสมัคร ได้เอาแรงกายแรงใจมาช่วยงานรับบุญหลวงพ่อ ทุ่มเทกำลังสติปัญญา กำลังทรัพย์

ระดมทุนสร้างศาสนสถาน ระดมคนมาทำบุญ ตามน้องๆมาวัดเป็นอาสาสมัคร ชวนคนมาบวชพระหรือเข้าอบรมฝึกสมาธิ

คอยต้อนรับสาธุชนที่มาวัดอำนวยความสะดวกแก่ท่านทั้งหลาย จัดงานตักบาตรพระทั่วประเทศ มาช่วยงานอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย

ยิ่งนึกก็ยิ่งปลื้ม ลืมไม่ลงคงไม่ลืม กับการที่ผมเป็นอาสาสมัครช่วยงานวัดมาประมาณ 3 ปีได้แล้ว

ก็ขอนำบุญทุกบุญมาฝากทุกๆท่าน และก็ขอเชิญชวนทุกคนได้มาเป็นอาสาสมัครกันนะครับ เมื่อไรที่เราตามนึกถึงบุญ

เราจะบอกตัวเองได้เลยว่า เราใช้เวลาทุกวินาทีกลั่นเป็นบุญทั้งสิ้น

ไฟล์แนบ

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2010 - 11:48 PM

เข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญครับ

นึกถึงสมัยก่อนตอนอยู่ชมรมพุทธ

#6 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2010 - 09:34 AM

ขออนุโมทนาบุญกับกำลังสำคัญของพระศาสนาครับ

#7 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2010 - 01:16 PM

ใจใสปิ๊งปิ๊ง รักหน้าที่ในการเป็นอาสาสมัครมากเลยค่ะ และก็ปลื้มกับทุกงานบุญด้วยค่ะ ได้ทำทุกบุญเลย ทั้งทรัพย์ ทั้งแรงกาย แรงใจ

เวลารับบุญน่ะค่ะถึงจะอดหลับอดนอน ไม่ได้รับประทานอาหาร ก็ไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ เพราะอิ่มบุญมากๆๆค่ะ และก็มีความสุขมากๆด้วยค่ะ

เมื่อก่อนตัวเองจะรู้สึกว่าอะไรนิดหน่อยก็เป็นทุกข์แล้วแต่เดี้ยวนี้ตั้งแต่มาเป็นอาสาสมัครรับบุญที่วัดทำให้ตัวเองไม่มีความทุกข์เลยค่ะ

เวลามาเจอพวกพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่แผนกไปรับบุญด้วยกันถึงแดดจะร้อน ลำบากแค่ไหน ใจใสปิ๊งปิ๊ง ก็ยังมีแต่ความสุขค่ะ ลองมาสัมผัส

ความสุขอย่างนี้ด้วยกันดีไหมค่ะ ที่แผนกจะรับถึงอายุ 30 ปีค่ะ จะมีการสัมภาษณ์ก่อนน่ะค่ะเพราะอาสาสมัครทุกคนเป็นเหมือนตัวแทน

ของหลวงพ่อ ของวัดค่ะ ที่จะพบเจอะสาธุชนทั้งที่มานานแล้วและก็มาใหม่ เพราะฉะนั้นอาสาสมัครทุกคนต้องมีความรู้เกี่ยวกับวัดพอสมควรค่ะ

ถ้ามีผู้ใดสนใจให้เบอร์โทรใจใสปิ๊งปิ๊ง ไว้ก็ได้น่ะค่ะ จะได้ติดต่อกลับไปได้น่ะค่ะ

แนบไฟล์  _______________________________________________________________________________________________________________________________1_7____.___.53_094.jpg   1.89MB   105 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  S73F2167.JPG   871.2K   111 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  _____________________________________030.jpg   1.91MB   94 ดาวน์โหลด

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#8 ม่วนอ๊กม่วนไจ๋

ม่วนอ๊กม่วนไจ๋
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2010 - 09:58 PM

โมทนาบุญด้วยค่ะ