ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

องค์พระของขวัญ โดยเฉพาะคุณ tnawut(คนอื่นก็ตอบได้ค่ะ)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 07:33 AM

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า คนอื่นก็ตอบได้ค่ะ...
เปิดอ่านกระทู้ "รายงานตัว พร้อมข้อสงสัย" ของคุณ usr33524 แล้วเห็นคุณ tnawut เอารูปองค์พระของขวัญขึ้นโชว์

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=22645

เลยสงสัยว่า
1.องค์พระแก้วใสนั้น ร่วมปัจจัยอะไรบ้าง นานไหม เท่าไหร่ค่ะ องค์พระแก้วใสนั้นขนาดหน้าตักเท่าไหร่ค่ะ
2.องค์พระธรรมกายสีทองนั้น ร่วมปัจจัยอะไรบ้าง นานไหม เท่าไหร่ค่ะ องค์พระธรรมกายสีทองนั้นขนาดหน้าตักเท่าไหร่ค่ะ ใช่องค์เดียวกับรุ่นทุ่มสุดฟทธิ์ ปิดเจดีย์ไหม

ปล.อยากทราบโดนละเอียดค่ะ รบกวนด้วยน่ะค่ะ

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 09:07 AM

ถ้าภาพนี้้มาจากกระทู้เก่าๆ ครับ ไม่แน่ใจว่าของพี่หัดฝันหรือปล่าว...

ขออนุญาตตอบเท่าที่ทราบครับ

1. องพระแก้วใส มีแสงเป็นหลอด LED เป็นองค์ใหญ่่ ต้องใช้ในสะสมบุญ 100 ใบ
2. องค์พระธรรมกายสีทอง เป็นคนละรุ่นกับองค์พระปิดเจดีย์ ไม่แน่ใจว่าใช้ 20 ใบกระมังครับ

การสะสมบัตรแลกพระของขวัญ เป็นรูปแบบที่ต้องทำบุญที่เป็นค่าใช้จ่ายประจำเช่น
- บุญบูชาข้าวพระ
- บุญเศรษฐีถาวร
- บุญค่าน้ำค่าไฟฟ้า

ทุกครั้งที่บริจาคครบ 1,000 บาท(สะสมหลายๆในรวมกันได้) จนท.จะแสตมป์ด้านหลังและมอบใบสะสมองค์พระให้ 1 ใบ ผมก็สะสมอยู่อัญเชิญไปหลายองค์แล้ว ตอนนี้เล็งองค์พระองค์ใหญ่ไปบูชาที่บ้านเช่นกัน

ส่วนขององค์พระมีหลากหลายแบบ เดี๋ยววันอาทิตย์ไปวัด จะขออนุญาตพระอาจารย์ท่านถ่ายภาพมาให้ดูกันครับ

PS::smile.gif ถูกระบุชื่อเลยรีบตอบก่อนครับ ถ้าท่านอื่นมีข้อมูลอื่นๆช่วยอธิบายด้วยนะครับ

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 11:07 AM

อยากทราบว่าเป็นองค์พระแก้วหรือเป็นอคิลิคครับ ^^
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 11:58 AM

เข้าใจว่าเป็น อคิลิค ครับ... และเคยถามพระอาจารย์ว่าถ้าเหลืองทำอย่างไร ท่านก็เมตตาบอกว่า ใช้อภินิหารแปลงเป็นสีทองได้เลย(ปิดทองที่องค์พระ)

เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เท่าที่ผมทราบนะครับ ถ้าท่านอื่น มีข้อมูลอื่นๆ ช่วยตอบด้วยครับ

#5 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 09:28 PM

เคยถามพระอาจารย์ว่าถ้าเหลืองทำอย่างไร ท่านก็เมตตาบอกว่า ใช้อภินิหารแปลงเป็นสีทองได้เลย(ปิดทองที่องค์พระ)

ข้อนี้สงสัยมานานเช่นกันค่ะ ได้องค์พระแก้วใสมา1องค์ ตอนนี้เริ่มเหลืองแล้วค่ะ ยังคิดอยู่ว่าจะทำยังไงให้ชัดใสสว่างเหมือนองค์พระแก้วใสในห้องปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ หมั่นเช็ดถูองค์พระอยู่ประจำไม่ให้มีฝุ่น เคยได้รับคำแนะนำว่าอย่าให้องค์พระถูกแสงแดด แต่ถ้าเหลืองไปแล้ว ไม่มีวิธีทำให้ใสเลยเหรอคะ แต่ยังไงก็จะพยายามประคับประคองรักษาองค์พระกลางกายไม่ให้ขุ่นมัว ชัดใสสว่างตลอดเวลา happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก