ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมื่อไร ? สันติสุข และความสงบสุขจะกลับมาเสียที

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 01:33 PM

เมื่อไร ? สันติสุข และความสงบสุขจะกลับมาเสียที เมื่อไรครับ

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 02:55 PM

อดทนหน่อยนะคะ

#3 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 03:10 PM

เมื่อมนุษย์ทุกคนได้ทำใจหยุดใจนิ่ง เห็นเเสงสว่างภายในตัว

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 04:25 PM

ถ้าได้มาเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันล่ะก็ คุณครูจะไม่สอนให้ถามว่า "เมื่อไหร่สันติสุขจะเกิดขึ้นเสียที"
แต่คุณครูจะสอนให้ถามว่า "ทำอย่างไรสันติสุขจะเ้กิดขึ้นเสียที" น่ะครับ

ทำไมจึงไม่สอนให้ถามว่า "เมื่อไหร่สันติสุขจะเกิดขึ้นเสียที" ก็เพราะว่า เป็นคำถามที่ฝึกให้เรากลายเป็นคน เฝ้ารอโอกาส เฝ้ารอว่า เมื่อไหร่โอกาสดีๆ จะเกิดขึ้นแก่ตัวเรา และคนรอบข้างน่ะครับ

แต่หากสอนให้ถามว่า "ทำอย่างไรสันติสุขจะเกิดขึ้น" คำถามนี้จะฝึกให้เรากลายเป็นคน รู้จัึกสร้างโอกาสน่ะครับ นั่นคือ แม้ไม่มีโอกาสดีๆ เกิดขึ้น แต่เราจะสร้างโอกาสนั้นขึ้นมา ด้วยตัวเราเองน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 05:05 PM

เมื่อมนุษย์โลก หันมา ถือศีล ทำทาน ปฏิบัติธรรม อย่างเคร่งครัด ค่ะ

ต้องหลับตาค่ะ เอาใจเข้ากลางให้ได้ เมื่อนั้นสันติสุขจะบังเกิดกับเรา และไปสู่ผู้อื่นด้วย
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#6 yebo

yebo
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 05:44 PM

พระพุทธองค์ ตรัสว่า
"สุขอื่นยิ่งกว่า ใจหยุดใจนิ่ง เป็นไม่มี"
ยิ่่งหยุดใจ ยิ่งมีสมาธิ ยิ่งมีสติ มีปัญญา ยิ่งมีปัญญา ก็ยิ่งสงบสุขอย่างสมบูรณ์ครับ
โครงการที่คุณครูไม่ใหญ่ทำอยู่ตอนนี้หรือที่่ผ่านมา เช่น การทำทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรมทุกวัน หรือการบวชพระทั่วประเทศ
อุบาสิกาทั่วประเทศ
นี่คือ โครงการที่่เป็นรูปธรรม ที่ได้พยายามทำหน้าที่นำความสงบสุขทีแท้จริง มาให้ทุุกๆคนอยู่นะครับ

แค่เพียงทำให้ทุกคนหลับตาเบาๆ เริ่มที่ตัวเราและชักชวนคนรอบข้าง ขยายไปให้รอบตัว ทั้งสังคมครับ

ไฟล์แนบ

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 05:45 PM

ถามเป็น นัย เกี่ยวกับการเมืองที่ไม่มีความสงบหรือเกี่ยวกับเหตุก่อการร้ายที่เกิดขึ้นหรือเปล่าครับ

มองในแง่ดี เป็นเหตุให้เราได้ทำมหากุศล อย่างเร่งเครื่องเต็มที่ บวชแสนบวชแสนเดี๋ยวก็ล้าน สาธุ

#8 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 07:56 PM

ขอเสริมอีกนิดนะคะว่า....จริงๆ แล้ว "สันติสุข" เกิดขึ้นทุกวันแหละคะ อย่าเพิ่งไปมองในวงใหญ่แบบระดับโลกสิคะ เอาแค่ว่า ตัวเรา คนรอบข้าง ผู้มีบุญ และสาธุชนทุกท่านที่มานั่งหน้าจอดีเอ็มซี มาโพสต์กระทู้ มาอ่านกระทู้ หรือแม้แต่ฟังอยู่ในตอนนี้ และที่นั่งเป็นหลายร้อยชีวิตในอนุบาลฯ ตอนนี้ สันติสุขก็เกิดแล้วค่ะ ทุกวันๆ จริงๆ แล้ว มันเกิดทุกวันแหละค่ะ แต่เรามองข้ามตรงนี้ไปนิดนึง สันติสุขมันทำงานอย่างช้าๆ เงียบๆ แต่กินลึกนะคะ เพราะว่าสันติสุข ไม่ได้เป็นงานของเค้าไงคะ มันเลยดูเหมือนจะเห็นผลงานช้าหน่อย แต่จริงๆ แล้ว พลังสีขาวนั้น ทำงานอย่างเงียบๆ เพื่อที่ว่าการสะสางกิเลสจะได้ทำลายล้างให้ถึงรากถึงโคนไงคะ

นะคะ...ลองหลับตาสิคะ สันติสุขอยู่ใกล้ๆ เรานี่เองค่ะ....smile.gif
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#9 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 09:16 PM

คำตอบคุณหัดฝัน คมดีครับ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 10:14 PM

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 12:33 AM

สันติสุขเกิดแล้ว ทุกวันๆ ...สันติสุขมันทำงานอย่างช้าๆ เงียบๆ แต่กินลึก

ดิฉันว่าไม่ถึง 10 ปีหรอกค่ะ ถ้าอยากให้เกิดขึ้นเร็วๆ ก็ต้องมาช่วยกันค่ะ
ลองฟังพระมหาสมชาย ในรายการทันโลกทันธรรมดูนะคะ
http://www.dmc.tv/pr...iles/501230.wmv
http://www.dmc.tv/pr...iles/510504.wmv

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#12 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 11:55 PM

ทำอย่างไรจึงสามารถปรับใจให้เป็นสุขตลอดเวลาคะ
เป็นคนขี้คิดมาก เครียดง่าย

#13 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2010 - 07:19 AM

ขอเพียงเราวางใจของเรา
วางเบาเบาที่กลางกาย
สันติสุขภายในจะเกิดขึ้นในใจกลางตัวของเรา
และเราสามารถแผ่ขยายความสันติและความสุขนั้น
ให้ขยายออกไปสู่คนรอบข้างในทางทั้งสามคือ
กาย(การประพฤติตน),วาจา(การสื่อสาร),ใจ(แผ่เมตตา/อธิษฐานจิต)
เมื่อคนที่ทำเช่นนี้มีเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
สันติสุขภายในของทุกคนก็จะทำให้สันติภาพภายนอกแผ่ขยายออกไป
ดังนั้นเราทุกคนต้องช่วยกันนั่งหลับตา
และชักชวนทุกๆคนมานั่งด้วยกัน
ในไม่ช้าสันติสุขแท้จริงจะบังเกิดขึ้นอย่างแน่นอน

#14 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2010 - 10:16 PM

"พรุ่งนี้..โลกก็จะเปลี่ยนแปลงแล้ว"

#15 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2010 - 07:27 PM

เมื่อใจหยุดค่ะ