ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การอุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศล

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 06:14 PM

คุ้นๆเคยอ่านเจอมาว่าการอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนั้น จะถึงก็เมื่อผู้ถูกอุทิศบุญรับรู้แล้วอนุโมทนา โดยเฉพาะวิญญาณที่เกิดในเปรตภูมิ ซึ่งก็มีเพียงเปรต 4 จำพวกเท่านั้น (ได้แก่อะไรจำไม่ได้แล้ว) แล้วที่พวกเราทำบุญแล้วอุทิศ จะถึงมั้ยอะ ถ้าผู้รับอยู่สูงมากเช่น ดุสิตบุรี-วงบุญพิเศษ พรหมโลก หรือต่ำมากเช่น นรกล่างๆ หรือแม้กระทั่ง สุนัขที่เลี้ยงอยู่ พวกเขาเหล่านั้นจะได้รับมั้ย

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 07:58 PM

ตามที่ได้เรียนรู้มา ผู้ที่ไม่ได้รับบุญที่อุทิศไปให้ ประกอบด้วย สัตว์ในมหานรก 8 ขุม และขุมบริวารของมหานรก 8 ขุม หากอยู่ยมโลกมีสิทธิ์ได้รับ และก็ไปเกิดเป็นมนุษย์แล้ว ส่วนบนสวรรค์ได้รับทันทีครับผม
ทุกกรณีหากเข้าถึงพระธรรมกาย และได้ศึกษาวิชชาธรรมกายสามารถไปได้ทุกที่ครับผม

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 09:39 PM

ตอบคุณดาวดึงส์เทพบุตร กรณีของการอุทิศส่วนกุศลของให้กับผู้ล่วงลับนั้น ว่ากันตามตำราก่อน

ตามตำรานั้น จะมี 2 ท่อนใหญ่ๆ ที่แย้งกันอยู่น่ะครับ คือ ตำราท่อนแรกนั้น เป็นไปตามที่เจ้าของกระทู้เข้าใจครับ คือ อุทิศบุญได้เฉพาะเปรตบางจำพวกเท่านั้น

แต่ในขณะเดียวกัน ตำราอีกท่อนก็กล่าวถึง หัวหน้าเทพสายยักษ์บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา (ท้าวเวสสวรรณ) ได้มาตรวจตราตามบ้านเรือนมนุษย์ มีอุบาสิกาท่านหนึ่งได้เข้าถึงธรรมระดับ พระอนาคามี กำลังนั่งสมาธิอยู่ จึงแลเห็นท้าวเวสสวรรณ

ครั้นแลเห็น จึงได้ถามไปว่า จะให้ช่วยอะไรไหม ท้าวเวสสวรรณจึงบอกอุบาสิกาว่า อีกสักครู่ พระพุทธเจ้าจะเสด็จผ่านมาทางนี้ หากนางได้ทำบุญ ก็ให้อุทิศบุญให้ตนด้วย ซึ่งก็แสดงว่า แม้เทพชั้นสูงก็รับบุญได้ ไม่เฉพาะเปรตอย่างเดียว

นี่คือ เรื่องของตำรา

แต่ถ้าว่ากันตามตำรับของครูไม่ใหญ่ หากทำบุญใหญ่ บุญนั้นก็จะถึงผู้รับแม้จะอยู่บนสวรรค์ชั้นสูงเพียงใด ยกเว้นอยู่ในมหานรกลึกๆ หรือ ไปเกิดเป็นมนุษย์ หรือ สัตว์เดรัจฉาน
หากเกิดในมหานรก จึงรับบุญไม่ได้ แต่บุญจะไปรออยู่ในยมโลก
หากเกิดเป็นมนุษย์ หรือ สัตว์ กายมนุษย์หยาบจะรับบุญไม่ได้ แต่ก็ให้อุทิศบุญไปเรื่อยๆ เพราะมีจังหวะช่วงเปลี่ยนภพ บุญหากได้ช่อง ทำให้รับบุญได้ครับ

ส่วนกรณีสร้างบุญที่นอกเหนือไปกว่านั้น (อันนี้ไม่ขอพูดถึงครับ แต่มีบางท่านโพสออกไปแล้ว อิอิ)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 March 2010 - 10:37 PM

อธิบายได้แจ่มเลย... พรหม อรูปพรหม ผมก็ว่าได้ด้วยนะครับ มีบางครั้งอัญเชิญมาอนุโมทนาบุญกันด้วย

ขออนุโมทนาบุญครับ