ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สร้างผังใหญ่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 02:48 PM

มีน้องชายอยู่กะเค้าคนนึง อายุปีนี้ก็19แล้ว แต่เห็นทีไรก็สงสารทุกทีเพราะเป็นเด็กที่ขาดรูปสมบัติติดตัวมา ตอนนี้คิดว่าจะสร้างองค์พระประจำตัวให้เขาเพิ่ม จะสร้างให้เค้าแบบสุดกำลังเรย เป็นสิบๆองค์ ไม่รุว่าจะสามารถแปรเปลี่ยนด้านรูปสมบัติให้เขายังไงบ้าง เคยชวนมาวัด เขาไม่ยอมมาโดยเค้าบอกว่าอาย หน้าตารูปร่างแบบนี้ไม่อยากไปที่ๆมีคนเยอะๆ เราเป็นพี่สาว ฟังแล้วก็ไม่สบายใจ ยิ่งวัยรุ่นสมัยนี้แข่งหล่อกันมากๆด้วย น้องเคยเล่าให้ฟังว่า ที่โรงเรียนมีใบโบว์ชัวมาชวนสมัครเป็นพรีเซนเตอร์ของคลินีคดูแลผิวชื่อดังแห่งหนึ่ง เพื่อนๆก็พากันล้อว่าเขาจะสมัคร น่าสงสารมาก จริงๆตอนเด็กๆเค้าเป็นเด็กที่มีเค้าโครงรูปหน้าหล่อมากๆ ใครเห็นก็ว่าจะเป็นดาราได้แต่ตอนนี้เห็นเขาเป็นเด็กขาดความมั่นใจสุดๆ ก็เลยคิดกับคุณแม่จะทุ่มบุญเปลี่ยนผังให้เขา พระเดชพระคุณหลวงพ่อเคยพูดในโรงเรียนว่า ...ให้ทำบุญ หย่ายๆๆๆ(ใหญ่+หลายๆ) ก็จะสามารถรื้อผังเก่า สร้างผังใหม่ได้...

ทุกๆท่านเห็นว่าอย่างไรค่ะ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 03:56 PM

อนุโมทนาในความตั้งใจครับ
แต่อยากถามว่า ที่ว่ารูปไม่งามนั้นเป็นอย่างไรเป็นที่ผิวหนังหรือ หรือที่อวัยวะ
เรื่องแบบนี้น่าจะลองหารือคุณหมอด้วยนะครับ
อีกประการถ้าแก้ผังเพื่อจะได้ไม่ต้องเกิดมาเป็นอย่างนี้อีก ต้องให้เขารักษาศีสให้บริสุทธิ์+นั่งสมาธิให้มากๆด้วย
บุญสร้างพระเมื่อตั้งใจแล้วก็ให้ทำให้เต็มที่ แต่อยากแนะนำให้ทำบุญถวายผ้าและบุญคิลานเภสัชด้วย สำคัญที่สุดแม้เป็นเงินคุณก็ควรให้เขามาถวายด้วยตัวเองที่วัดให้ได้ เขาจะได้บุญได้เต็มที่100% ถ้าเขาไม่มาคุณทำให้แล้วไปเล่าให้ฟังให้เขาอนุโมทนา เขาจะได้บุญแค่ไม่ถึง10%
ถ้าไม่เล่าให้ฟังเขาจะได้บุญนี้หลังจากละสังขารไปแล้วแค่ประมาณ1%เท่านั้น

#3 นายฟักทอง

นายฟักทอง
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 04:06 PM

ผมก็เป็นวัยรุ่นเหมือนกันครับ
ผมก็โดนล้อว่าหน้าเหมือนอวตารด้วยครับ ฮาๆๆๆ
แต่ผมก็ไม่ได้เครียดอะไรครับ
เพราะผมเป็นคนตลก เห็นคนอื่นมีรอยยิ้มก็ดีใจแล้วครับ
แล้วผมคิดว่าคนที่วัดเขาให้เกียรติซึ่งกันและกันนะครับ
ผมก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ผมยังชวนพ่อแม่สร้างองค์พระไม่ได้เลยครับ
แต่ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 04:42 PM

เขาต้องศรัทธาด้วย บุญจึงจะได้ช่องส่งผล ชวนมาวัดเถอะครับ มาเอาบุญ คนป่วยก็เห็นมางานบุญใหญ่กันมากมาย

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 05:13 PM

เมื่อใดเขามีศรัทธาในบุญ อยากให้คุณดอกบัวสวรรค์ชวนเขามาให้ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยใจจริงนะครับ เมื่อนั้นวันที่เขามาวัด ทั้งคุณดอกบัวสวรรค์และน้องชายก็จะมีความสุขมากๆๆนะครับ แล้วถ้ามีความสำเร็จเกิดขึ้น เราชาวดีเอ็มซีก็จะมีความสุขไปด้วยนะครับ

บางคน(TT) เขาเจอเรื่องที่ร้ายแรงมากกว่านี้เช่นกันครับ ที่จริงน้องของคุณดอกบัวสวรรค์อาจจะไม่ได้ประสบอยู่กับเรื่องราวที่แย่ขนาดนั้นนะครับ เขาอาจจะน้อยใจ เลยท้อไป ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งสองคนนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 07:41 PM

เรื่องบางเรื่องในชาตินี้บางครั้งต้องใช้ดวงปัญญาในการแก้นะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 09:12 PM

เอาใจช่วยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 09:24 PM

...บางทีก็คงต้องคิดจุดนี้ไว้น่ะครับ คือว่า วิบากกรรม เป็นของใคร ก็ของคนนั้น อดีตทำอย่างไรไว้ เราลืมหมด เขาอาจเคยไปทำร้ายกับคนที่ขาดรูปสมบัติด้วย วาจา กาย และใจมาก่อน หรือ ขาดบุญในเรื่องนั้น หรือไม่เชื่อเรื่องบุญเกี่ยวกับรูปสมบัติข้ามภพข้ามชาติมาน่ะครับ ถ้าจะให้หน้าตาเปลี่ยนในชาตินี้ก็คงยาก แต่เป็นไปได้ คือ ต้องเป็นผู้ทรงอภิญญาน่ะครับ หุหุ เหมือนสมัยพุทธกาลก็มีเหตุมาแล้ว แต่ถ้าบุญยังไม่มากพอ แต่บาปมีมากกว่าก็ต้องทำใจครับ แต่ให้คิดจุดนี้ สนใจจุดนี้ดีกว่าไหมครับ? คือ ไม่ชอบคนมาก ก็ดีเลย ได้นั่งสมาธินิ่งๆ นานๆ เงียบๆ ใสๆ ..อาย ก็ไม่ต้องไปมองใคร นั่งหลับตาไปเรื่อยๆ มององค์พระ ดวงแก้วของเราไป ...คืออะไรที่เราแก้ไขไม่ได้ก็ไม่ต้องแก้ครับ ทำใจใหม่มองในเรื่องที่เป็นประโยชน์ แก่ตนเองหรือชาวโลกก็ยังได้ เผลอๆ ถ้านั่งเห็นกายละเอียดจะได้รู้กันล่ะ ว่ากายหล่อๆ หน้าตาหล่อๆที่แท้จริงของเราเป็นยังไง อิอิ... สู้ๆ จ้า...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....